Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เดี๋ยวไว้ซื้อ Sound-Card USB จีนแดงมารื้อให้ดูว่ามีอะไรบ้าง
    เท่าที่ดูคร่าวๆน่าจะมีชิบตัวเดียว
    เอาตัวนี้มาให้ดูเล่น
    Antex Electronics StudioCard Digital Audio SC2000 PCI

SC2000 Specifications
    - 20-bit converters
    - Windows 95/98/NT/2000/XP
    - Programmable 32-bit 40 MHz DSP
    - 4 independent balanced analog I/Os (+4dBu or -10 dBV) and AES/EBU or S/PDIF digital I/O.
    - MIDI port with extensive buffering and time stamping.
    - 32-bit memory mapped board
    - Less than 0.003% total harmonic distortion
    - 98dB dynamic range
    - PLL-based sample clock generator (can be locked to an assortment of clock sources)
    - 6.25 to 50 kHz sample rates
    - Synchronization support: SMPTE, MIDI, VITC, Composite Video, PAL, word clock.
    Antex SC2000 Audio Drivers

Windows NT/2000/XP
    Support: All Current Antex Cards under Win NT4.0, 2000 and XP.
    File: drvntv1140-x86.exe (824k)

Comment

ู^
      ^
      เข้าใจหาของแปลกมายั่วได้เรื่อยๆ เลยนะครับท่านเสือ

Originally posted by Knotto View Post
      เข้ามาศึกษาข้อมูล+เอาใจช่วยครับ (สู้ๆ)

ปล.กระทู้ดีมีสาระ (+1 ปักหมุด)
      Originally posted by chaipat004 View Post
      สุดยอดมากครับ ดีมากสำหรับท่านที่กำลังต้องการหา sound card เพื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจได้ดีเยี่ยม
      ถ้าเป็นไปได้ จับปักหมุดไปเลยก็น่าจะดี แหล่มสุดๆ ถูกใจวัยรุ่น
      Originally posted by vissarud View Post
      ผมว่าเป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ แนะนำให้สำหรับผู้ที่ถามหา จะได้อ่านได้สะดวก เหมาะกับนักเล่นใหม่ๆที่ต้องการ การ์ดเสียงให้เหมาะกับตัวเอง
      ทำเสร็จได้นี้ นับถือเลยครับ ความพยายามเต็ม100 ถ้าเกินร้อยนี้คง ...
      ครับ ^^

แต่ตอนนี้ชักมึนๆ เริ่มจะใกล้.... แล้วละครับ

Comment

ข้อมูลดีมากๆครับ ได้รู้ความแตกต่างของแต่ล่ะตัว ทำให้ผมเกิดกิเลสอีกแล้วสิ 555 (อยากได้ๆ) อิอิ

Comment

ข้อมูลเพิ่มน่ะครับ
          มีการ์ดในมือช่วยส่องให้
          2zs sb0350 แจ็คทอง
          ชิพdac cs4392-KQ
          opamp 4558c ของst
          Last edited by ManiacMaew; 28 Sep 2010, 15:06:30.

Comment

Originally posted by stport View Post
            ข้อมูลดีมากๆครับ ได้รู้ความแตกต่างของแต่ล่ะตัว ทำให้ผมเกิดกิเลสอีกแล้วสิ 555 (อยากได้ๆ) อิอิ
            ^^

Originally posted by ManiacMaew View Post
            ข้อมูลเพิ่มน่ะครับ
            มีการ์ดในมือช่วยส่องให้
            2zs sb0350 แจ็คทอง
            ชิพdac cs4392-KQ
            opamp 4558c ของst
            เพิ่มเติมข้อมูลแล้วครับ ขอบคุณครับ ^^

Comment

สุดยอด เป็นกำลังใจให้ครับ

อยากรู้ SB0880 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ช่วยอีกแรงครับ

Terratec Aureon 7.1 Space

- 7.1 channel , Optical in/out
                - VIA Envy24HT
                - Dac : Wolfson WM8770

Comment

good topic

เห็นแล้วอยากได้ D2 ระหว่าง D2/Xfi/2Zs ตัวไหนเด่นด้านไหนมากกว่ากันบ้างนะครับ

Comment

ข้อคิดเห็น - ถือเป็นการกลับชาติมาเกิดของ Audigy SE [SB0570] ก็ได้ละมั้ง ทั้งชิบก็เป็น CA0106 เหมือนเดิม
                    เพิ่ม C ข้าไปอีกหน่อย รูปแบบวงจร และอุปกรณ์ที่ใช้แทบจะไม่ต่างกันเลย เปลี่ยนสีหน่อย แนวเสียงเหมือนเดิม ยังดีที่ใช้
                    Driver X-fi เสียงเลยเจนจัดขึ้น ( แต่เอา SB0570 มา mod driver X-fi แล้วเสียงก็ไม่หนีกัน )
                    เพิ่มเติมให้อีกนิด เคยไปเกาะกระจกร้านมือสองส่องดูแล้ว
                    sb0790 x-fi audio ยังมีจุดต่างกับ sb0570 อยู่ที่ชิพdac อีกด้วย
                    sb0570 ใช้ของwm เบอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้
                    ส่วนsb0790 นี้ถ้าจำไม่ผิด ของcs พวกตระกูล4382 ที่creative ชอบใช้ ให้snr ที่สูงกว่า
                    แต่ต้องการวงจรที่ซับซ้อนและc เยอะกว่า

แล้วก็เท่าที่ดูจากรูป
                    audio out ไปfront sb0790เป็นหัวต่อแบบintel hd แล้ว เคสใหม่ๆ รับได้
                    sb 0570 เหมือนจะเป็นแบบเก่าของcretive ต้องใช้กับfrontของcreative ไม่ก็แปลงหัว

Comment

Originally posted by groyjimaru View Post
                      สุดยอด เป็นกำลังใจให้ครับ

อยากรู้ SB0880 ด้วยครับ ขอบคุณครับ
                      จะเอามาลงให้ครับ ^^

Originally posted by เบบี้ View Post
                      ช่วยอีกแรงครับ

Terratec Aureon 7.1 Space

- 7.1 channel , Optical in/out
                      - VIA Envy24HT
                      - Dac : Wolfson WM8770
                      ขอข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยได้ไหมครับ เช่น ราคามือ1 มือ2 จุดเด่น/ด้อย แล้วก็แนวเสียงครับ ^^

Originally posted by aekunited View Post
                      good topic

เห็นแล้วอยากได้ D2 ระหว่าง D2/Xfi/2Zs ตัวไหนเด่นด้านไหนมากกว่ากันบ้างนะครับ
                      ขึ้นอยู่กับว่า ท่านจะเอาไปใช้ด้านไหนมากกว่า แล้วชอบเสียงสไตล์แบบไหนด้วยครับ ^^

Originally posted by ManiacMaew View Post
                      เพิ่มเติมให้อีกนิด เคยไปเกาะกระจกร้านมือสองส่องดูแล้ว
                      sb0790 x-fi audio ยังมีจุดต่างกับ sb0570 อยู่ที่ชิพdac อีกด้วย
                      sb0570 ใช้ของwm เบอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้
                      ส่วนsb0790 นี้ถ้าจำไม่ผิด ของcs พวกตระกูล4382 ที่creative ชอบใช้ ให้snr ที่สูงกว่า
                      แต่ต้องการวงจรที่ซับซ้อนและc เยอะกว่า

audio out ไปfront sb0790เป็นหัวต่อแบบintel hd แล้ว เคสใหม่ๆ รับได้
                      sb 0570 เหมือนจะเป็นแบบเก่าของcretive ต้องใช้กับfrontของcreative ไม่ก็แปลงหัว
                      ผมขอหาข้อมูลเพิ่มสักหน่อย แล้วจะลงเพิ่มเติมให้ครับ
                      ข้อมูลที่ท่านแนะนำมามีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ ^^

Comment

มาให้กำลังใจครับ

Comment

Originally posted by leolandss View Post
                          จะเอามาลงให้ครับ ^^

ขอข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยได้ไหมครับ เช่น ราคามือ1 มือ2 จุดเด่น/ด้อย แล้วก็แนวเสียงครับ ^^

ขึ้นอยู่กับว่า ท่านจะเอาไปใช้ด้านไหนมากกว่า แล้วชอบเสียงสไตล์แบบไหนด้วยครับ ^^

ผมขอหาข้อมูลเพิ่มสักหน่อย แล้วจะลงเพิ่มเติมให้ครับ
                          ข้อมูลที่ท่านแนะนำมามีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ ^^

เรื่องราคานี่ผมไม่แน่ใจ แต่ผมได้มือ2มาจากตาเรือ 1,500บาท ส่วนเรื่องเสียงตาเรือบรรยายเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ

เรื่องเสียง เบสแน่นกระชับ เสียงกลาง-แหลม ใส โปร่ง รายละเอียดดีมาก

Originally posted by battlecruiser View Post
                          เสียงเดิมๆ ดีจริงๆ ดีกว่า revolution ผมอีก ตัวนี้เสียงโปร่งกว่า ใสกังวานกว่า

ทำเอา revo ดูทึบๆไปเลย

input output มีให้ใช้ครบสุดๆ อัด loopback ก็ได้ monitor ก็ดี

สลับ mode line out / headphone amp ได้ทันที มันสั่ง relay สลับให้ เวลาใช้หูฟัง ตุบตับขึ้นมาทันตาเห็น เบสเป็นเบส

driver กะหลั่วมาก (ผมคิดไปเอง ถ้าไมไ่ด้ใช้งานก้ลืมๆไปซะ)

ไม่มี vu / peak meter

ไม่ support 176.4 แต่ยัง support 88.2

asio สุดแค่ 96 ไม่ถึง 192

เวลาเปลี่ยน sample rate กลางคัน delay ตั้ง2 วินาที

asio letancy ไม่ค่อยยืดหยุ่น

ไม่มีให้ปรับ bass redirect สำหรับ Subwoofer

ไ่ม่มี upmix downmix delay

ไ่ม่มี EQ ไม่มี EAX

สรุป ไว้ฟังเพลง 2 channel แบบตรงตามต้นฉบับ @44.1 Khz work มาก

นอกเหนือจากนี้ เช่นดูหนัง 5.1 เล่นเกมส์ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง

Last edited by เบบี้; 29 Sep 2010, 21:46:48.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                            มาให้กำลังใจครับ
                            ^^

Originally posted by เบบี้ View Post
                            เรื่องราคานี่ผมไม่แน่ใจ แต่ผมได้มือ2มาจากตาเรือ 1,500บาท ส่วนเรื่องเสียงตาเรือบรรยายเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ

เรื่องเสียง เบสแน่นกระชับ เสียงกลาง-แหลม ใส โปร่ง รายละเอียดดีมาก
                            เอาลงให้แล้วครับ ^^

Comment

สู้ๆจัดไป

Comment

Update ข้อมูลให้แล้วครับท่าน

Originally posted by TroRuwA View Post
                                สู้ๆจัดไป
                                ครับผ้ม ^^

พอว่างก็หาเวลาค้นข้อมูลซาวด์การ์ด จนชักจะเริ่มมึนๆสับสนข้อมูลแต่ละตัวแล้ว - -"

Comment

Working...
                                X