overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member kps's Avatar
    คนเชียงใหม่บางและลำปางหนา~

Default ปัญหาตู้ซับบ้านๆ

เสียงมันไม่นุ่ม ไม่แน่น ไม่นิ่ม ไม่ บลา บลา ๆๆๆๆ..... เลย

เป็น sub แบบ ยิงลงพื้น ดอก 12 นิ้ว วงจรของ FK

จะแก้ไขไงดี ตอนนี้คิดจะเปลี่ยนดอกเพราะดอกที่ใส่ไปเป็นดอกไทย แล้วจะใส่ท่อ bass reflex

ไขควงหาไม่เจอเลยไม่ได้เปิดข้างในให้ดู

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

แผงวงจร , สายสัญญาณ , ไม้ตู้ , ใยบุ , crossover , ท่อลม , ลักษณะการจูนวาง , ต้นกำเนิดเสียง ฯลฯ

มีผลทั้งนั้น ลองฟังดีๆ แล้วจะรู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร

OverclockZone Member ีukkrits@hotmail.com's Avatar

เสียงมันไม่นุ่มเพราะวงจรไม่สามารถตัดความถี่ให้ลึกๆๆๆได้ครับหรือตู้มีรูรั่วออกครับทำให้ลมออกมาภายนอกครับหรือตู้ใช้ไม้ที่มาทำไม่แข็งพอครับควรหาไม้เนื้อแข็งมากๆๆมาทำครับอย่าใช้ไม้ที่เอาเศษมาอัดครับ
    วิธี
    1.จะให้เสียงนุ่มลองหาวงจรของซับใหม่ครับ ถ้าวงจรมีการออกแบบที่ไม่ดีมันไม่สามารถจะตัดเสียงให้ลงลึกๆๆได้ครับยิ่งวงจรตัดได้ลึกๆๆเท่าไรเสียงมันยิ่งนุ่มเท่านั้นครับ(หายากครับที่ตัวซับจะลงได้ลึกๆๆครับเพราะตัวซับที่สามารถลงได้ลึกๆๆราคาแพงมากๆๆ)
    2.ทำตู้ใหม่ครับเลือกวัสดุที่มาทำให้ดีๆๆๆครับแล้วหาสูตรตู้แจ่มๆๆมาทำครับทำเสร็จแล้วลองเช็คดูว่ามีรูรั่วภายในตู้เปล่าครับ
    3.เปลี่ยนดอกลำโพงไม่แนะนำครับกลำโพงมันไม่เกี่ยวครับเพราะดอกลำโพงทำหน้าที่ขับเสียงที่วงจรของ FKตัดมาเท่านั้นครับถ้าวงจรมีการออกแบบที่ไม่ดีมันไม่สามารถจะตัดเสียงให้ลงลึกๆๆได้ครับต่อให้เปลี่ยนให้ดอกดีสูงสุดๆๆๆมันก็เหมือนเดิม
    ครับ
    4.ลองซื้อซับสำเร็จรูปที่เค้าขายดูครับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ผมไปซื้อหนังสือมาอ่าน หนังสือชื่อ "การออกแบบลำโพง HI-FI" ได้ความรู้มากเลยครับ เล่มละ ร้อยเดียว

OverclockZone Member ีukkrits@hotmail.com's Avatar

Quote Originally Posted by fenderfree View Post
    ผมไปซื้อหนังสือมาอ่าน หนังสือชื่อ "การออกแบบลำโพง HI-FI" ได้ความรู้มากเลยครับ เล่มละ ร้อยเดียว
    ผมเคยซื้อมาอ่านครับหนังพวกการออกแบบพวกนี้ครับ(เยอะมากๆเต็มบ้าน)แต่พออ่านๆๆไปรู้สึกร้อนวิชาครับเลยลองทำมังผลปรากฏว่าทำไม่ได้เหมือนเค้าครับเพราะอุปกรณ์ตามที่หนังสือบอกหาไม่ได้ต้องมาเกยเอาแต่ถือว่าได้เรียนรู้ครับดีกว่าเอาแต่นั่งอ่านอย่างเดียวไม่ได้ลงมือทำครับลองทำดูครับตามหนังสือดูแล้วจะได้รูเรื่องของลำโพงดีขึ้นครับ

OverclockZone Member kps's Avatar

โอย งบบานอีกแล้วสิเรา

แล้วถ้าอยากใช้ตู้เก่าแล้วทำภายในใหม่ละครับแนะนำหน่อย

ตอนนี้บุใยไป4ข้างรวมด้านบนที่ขาวๆ(ด้านนึงเป็นวงจร)

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

อย่างน้อยก็ได้รู้หลักการหล่ะครับว่าทำไมต้องใส่ท่อ ใส่แล้วต้องทำยังไง อะไรประมาณนี้ ผมไม่เคยคิดจะทำเองหรอกแต่อ่านแล้วทีนี้เวลาเราเลือกซื้อลำโพงจะได้ทราบคร่าวๆ ว่าตู้แบบไหนให้เสียงอย่างไร ออกแบบถูกหลัก อคูสติกหรือไม่อย่างไร

Quote Originally Posted by fenderfree View Post
    อย่างน้อยก็ได้รู้หลักการหล่ะครับว่าทำไมต้องใส่ท่อ ใส่แล้วต้องทำยังไง อะไรประมาณนี้ ผมไม่เคยคิดจะทำเองหรอกแต่อ่านแล้วทีนี้เวลาเราเลือกซื้อลำโพงจะได้ทราบคร่าวๆ ว่าตู้แบบไหนให้เสียงอย่างไร ออกแบบถูกหลัก อคูสติกหรือไม่อย่างไร
    คือว่าอันนี้พ่อทำให้อะครับทำเล่นๆแต่ใช้ได้จริง

เลยอยากอัพเกรดใช้ไปก่อน

แต่รอได้ชุดโฮมเมื่อไรก็จะซื้อสำเร็จนั่นแหละครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ระวังบานทานตะวันก็แล้วกัน

Twister - Full range - Mid range - Subwoofer - Woofer

ตู้วูฟนี่เหละผมว่าทำยากสุดๆ เสียงครางผิดปกติแม้เพียงนิดเดียว แต่กลับสร้างความหงุดหงิดใด้อย่างไม่น่าเชื่อ

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

ผมก้อชอบตู้ซัปเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไร
    เห็นเขาบอกว่า ถ้าว่างดอกไว้ข้างในตู้เสียงเบสจะออกมาค่อนข้างดีครับ
    เบสจะแคบลงแต่ยังคงความหนักแน่นของเบสไว้ได้ดีครับ เหมาะกับฟังในห้อง ไม่รบกวนคนข้างห้องเท่าไร แค่สั่นๆ ตึ๊บ แค่นั้นครับ

หรือจะวางดอกลำโพงไว้แบบเดิมแต่วางท่อนิดหนึ่งก็จะดีครับ

พยายามหาอะไรอุดให้หมดน่ะครับอย่าให้มีรูรั่ว ไม่งั้นเสียงออกมาไม่แน่นครับ
    เสียงจะดีขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย อย่างที่ท่านข้างบนบอกไว้ ผมแค่มั่วๆครับ ผิดอะไรไม่ว่ากันน่ะครับ
    Last edited by teptop; 25 Sep 2010 at 16:31:30.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    เสียงครางผิดปกติแม้เพียงนิดเดียว แต่กลับสร้างความหงุดหงิดใด้อย่างไม่น่าเชื่อ
    ใช่ๆ

--------------------------------

วันนี้หาข้อมูลมานิดหน่อย อยากทราบว่าตู้แบบเปิดแบบปิดต่างกันไงครับหน้าตาเปนไง

แล้วท่อที่เอาใส่ควรเป็นท่อแบบไหนครับหรือมีสำเร็จขาย

อีกอย่างนึงครับ แอมป์และดอกควรเป็นกี่โอมครับ แล้วหาซื้อแผงสำเร็จแบบดีๆได้ที่ไหนหรอครับ

Quote Originally Posted by kps View Post
    ใช่ๆ

--------------------------------

วันนี้หาข้อมูลมานิดหน่อย อยากทราบว่าตู้แบบเปิดแบบปิดต่างกันไงครับหน้าตาเปนไง

แล้วท่อที่เอาใส่ควรเป็นท่อแบบไหนครับหรือมีสำเร็จขาย

อีกอย่างนึงครับ แอมป์และดอกควรเป็นกี่โอมครับ แล้วหาซื้อแผงสำเร็จแบบดีๆได้ที่ไหนหรอครับ
    บ้านหม้อครับผมจัดไปเลยครับมีทุกสิ่งที่คุณต้องการครับ

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

ขอถามต่อหน่อยครับ พอดีที่บ้านใช้ซับของ Sherwood ดอกมันเป็น 4 โอมห์
    ถ้าผมจะใส่ดอก 8 โอมห์จะเป็นอะไรไหมครับ แอมป์มัน 100 w ครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ใช้ไม้ MDF ทำใหม่
    อยากได้นุ่ม ๆ แน่นตู้ปิดน่ะดีแล้ว แต่ถ้าอยากดังด้ววยตู้เปิด แต่ถ้าเอาสะท้านซอย ทำ bandpass
    แล้วก็ลองไปหาสูตรคำนวนดู รู้สึกว่าตู้เปิดควรให้ได้ 1.75 ลบ.ฟุต แต่ท่อลมใหญ่ยาวเท่าไรอันนี้จำไม่ได้

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

จะให้เสียงออกมาเป็นที่น่าพอใจในระดับนึ่ง
    - ไม้ตีตู้ ต้องหนา 10mm. ขึ้นไป
    - ข้างในจำเป็นต้องบุบใยแก้ว หรือ ฟองน้ำ
    - ลำโพง ต้องเป็นลำโพง Subwoofer จริงๆ ไม่ใช่เอา Woofer มาทำ
    - วงจรขยาย แบบที่มี Filter สำหรับ Subwoofer
    - แหล่งจ่ายไฟให้วงจรขยาย เผื่อขนาดกำลัง Amp ให้พอเหมาะหรือมากกว่านิดหน่อย
    - ยึดตู้ ทากาวให้ทั่ว ยึดให้แน่นหนา อย่าให้มีรอยรั่ว

ถ้าจะเน้นเสียงทุ้ม มากหน่อย ก็ต้องเป็นตู้เปิด สำคัญที่รูระบายเบส เสียงจะนุ่ม หรือจะแข็งๆ อันนี้ ต้องลองฟังเสียงตามขนาดความใหญ่และความยาวของท่อระบายลมเบส

ถ้าเน้นไว้อัด มีpowerกำลังสูงๆต้องเล่นตู้ปิด ที่ผมเคยทำมา เสียงจะแน่นๆ ลงลึก ถ้าตู้ใหญ่ แต่ถ้าตู้เล็ก เสียงจะออกแข็งไปหน่อย แต่กินไฟไปหน่อย

รูปแบบของเสียง ขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยอีกส่วนนึ่งครับ
    เท่าที่ผมเจอมา Sub แบบที่กดด้วยมือแล้วเล่นตัวได้อย่างนิ่มๆ อันนี้ ต้องเล่นตู้ปิดเท่านั้น (อย่างของจีนบางรุ่น Pro Plus ฯลฯ) แต่แบบขอบหนาๆ กดแล้วแข็งๆซักหน่อย ก็เล่นตู้ปิดได้ครับ ถ้ามั่นใจว่า PowerAmp ของคุณมีกำลังที่ดีเยี่ยม

ส่วนตู้เปิด ผมว่าต้องเน้นความสำคัญให้ท่อเบสซักหน่อยครับ ท่อใหญ่เกินไป เสียงมันหายลึกเกินไป ท่อเล็กเกิน เบสก็ยิงไม่ค่อยออก ปัญหาเลยล่ะ

รูปแบบของตู้ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของคนฟังครับ จะชอบเสียงแบบใด

อันนี้ของผมครับ กว่าเสียงจะออกมาลงตัว ต้องตีกันอยู่ 2 รอบ

เอามาให้ชมไว้เป็นแนวทางอีกอันครับ ถ้าเป็นลำโพงยี่ห้อดีๆ ทำตามสูตรที่หลายๆท่านว่ามาได้เลยครับ

แต่ลำโพงจีน บางรุ่นต้องลอง...

ของผมก็ไม่ได้คำนวนครับ อาศัยประสบการณ์อันน้อยนิด ร่วมกับการลองฟังเสียง
    เน้นเสียงที่นุ่มๆ ลึกๆ แต่ก็ดังไปไกลได้หลายบ้านและกระหึมดีเหมือนกัน

ถ้าได้มุมสะท้อนจากกำแพง เสียงยิ่งดังมากๆ

มาแก้ข้อมูลนิดหน่อย จำสลับกัน 55+
    Last edited by tonghadyai; 26 Sep 2010 at 01:51:15.

Quote Originally Posted by kps View Post

ตู้เบสเท่าที่เห็นๆ มี 2 แบบ

1. ตู้ปิด -- สังเกตุง่ายๆ คือไม่มีท่อลม หรือ ไช้แผ่นไดอะเฟรมแทนท่อลม

ลักษณะเสียงคือหนักแน่น ลงลึก มีมวลน้ำหนักมาก อิ่มแน่น ถ้าจูนดีๆ มีล่องหน แต่เก็บตัวค่อนข้างช้า

2. ตู้เปิด ก็ตรงกันข้ามคือมีท่อลม

เก็บตัวเร็ว จูนง่าย เบสไม่ลึกเท่าตู้ปิด แต่ให้อิมแพคที่ดี

สิ่งสำคัญที่นักทำตู้มองข้ามกันมากที่สุด คือ " ท่อลม "

ทั้งๆ ที่เบสจะนุ่มหรือไม่นุ่ม อาจจะวัดเป็นวัดตายกันตรงท่อเบสนี่เหละ

ทำเลียน B&W ก็น่าสนใจดี ไม้กลึง หรือท่อ PVC ดัดกับเหล็กร้อนก็ไช้ใด้เหมือนกัน

Last edited by XsoeIIsJ; 25 Sep 2010 at 18:43:13.

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ตู้เปิดนี้ เอาหาแผ่นอะไรมาปิดท่อได้มั้ย? เพื่ออยากจูนแนวเสียง

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ตู้เปิดนี้ เอาหาแผ่นอะไรมาปิดท่อได้มั้ย? เพื่ออยากจูนแนวเสียง
    voice coil ต้องเป็แบบเฉพาะด้วยครับ

OverclockZone Member qubely's Avatar

Quote Originally Posted by teptop View Post
    ผมก้อชอบตู้ซัปเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไร
    เห็นเขาบอกว่า ถ้าว่างดอกไว้ข้างในตู้เสียงเบสจะออกมาค่อนข้างดีครับ
    เบสจะแคบลงแต่ยังคงความหนักแน่นของเบสไว้ได้ดีครับ เหมาะกับฟังในห้อง ไม่รบกวนคนข้างห้องเท่าไร แค่สั่นๆ ตึ๊บ แค่นั้นครับ

หรือจะวางดอกลำโพงไว้แบบเดิมแต่วางท่อนิดหนึ่งก็จะดีครับ

พยายามหาอะไรอุดให้หมดน่ะครับอย่าให้มีรูรั่ว ไม่งั้นเสียงออกมาไม่แน่นครับ
    เสียงจะดีขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย อย่างที่ท่านข้างบนบอกไว้ ผมแค่มั่วๆครับ ผิดอะไรไม่ว่ากันน่ะครับ
    ถ้าจะเอานุ่ม เลี่ยง แบบ bandpass ครับ มันจะส่งความถี่ช่วง 60-100 hz ออกมาเยอะ มันใกล้กับ "หัวเบส" เป็นเบสกระทุ้ง เบสช่วงนี้ไปได้ไกล ไว้แข่งขัน SPL หรือ "โค" มาเต้น

เบสที่คุม slope ความถี่ ได้มากสุดเป็นตู้บิด(sealed) ฟังjazz กับ พวก metal ก็ควรใช้แนวนี้ เพราะเบสมันละเอียด มาเร็วๆรัวๆ ,ตู้แบบนี้กินวัตหน่อย ไปได้ไม่ไกล แต่ได้ฐานเบส โน๊ตเบสชัดเจน
    ลองหา สูตรตู้ตามweb มีให้ download โปรแกรม google หาจำพวก subwoofer box calculator แต่ต้องรู้ค่าต่างให้ครบนะครับ
    ถ้ารู้ไม่ครบก็ เอาบางและแบนเล็กไว้ก่อน
    http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=5
    http://www.bcae1.com/spboxnew2.htm
    Last edited by qubely; 25 Sep 2010 at 21:42:33.

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งหนึ่งครับ

ได้ความรู้มากมายเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks