overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member Cl@ss!c's Avatar

Default เจอแบบนี้มันตื้อครับ format flash drive ไม่ได้

เจอไวรัส autorun.inf ลองใช้ทั้ง nod32 ,ร่มแดง ,cmd ,saft mode ,trojan hunter ทั้งหมดนี้ก็ยังจัดการมันไม่ได้ แล้วยังงี้จะทำไงดี T-T

OverclockZone Member youto's Avatar
    จันทบุรี บ.ต้นฉบับ จำกัด

ลองเครื่องอืนเหลือยัง

OverclockZone Member parukkamo's Avatar

ลอง USB Format สิ

OverclockZone Member Cl@ss!c's Avatar

ลอง usb format มันขึ้นว่า device media is write-protected ลองแก้แบบregedit ก็ยังไม่ได้ ไม่รุว่าเหลือทางไหนอีก ไม่รุจะทำไงคงต้องทิ้งแล้วแหละคับ หุุหุ

OverclockZone Member fsource's Avatar

ลองเอาไป format ตอนลง windows ดูครับ โดย ตอนที่มันมีให้เลือก hd drive เพื่อที่จะทำการcreate หรือdelete partition
    เราก็เลือก delete flash drive แล้วก็ create ขึ้นมาใหม่ครับ แล้วก็ format ครับ น่าจะได้ครับ

OverclockZone Member Tatui's Avatar

ลองค้นหา HPFlash: in Google: มา ใช้ดู อาจเป็นตัวตัว flash drive:
    http://files.extremeoverclocking.com/file.php?f=197
    จัดการ format: FAT: นะครับ
    Last edited by Tatui; 26 Sep 2010 at 10:23:56.

OverclockZone Member lacross819's Avatar
    พุทธมลฑลสาย 2 เพชรเกษม 92/2 สุขสันต์2

ลอง เอา ไป ลบในเครื่อง MAC ดูครับ เคยเจออยู่ เครื่อง PC มันจะหาไม่เจอ แต่เครื่อง MAC หาเจอทุกนามสกุลเลยครับ

OverclockZone Member variant's Avatar

- -คลิกขวา ที่ไฟร์ ไดร์ ครับ เลือก properties คลิก Hardware เลือกที่ ไฟร์ไดร์ของเราที่จะฟอเมท กด properties อีก 1ที่
    เลือกที่ volumes คลิก properties กด ok
    แล้วกด properties ใหม่ เลือก Policies ติ๊ก Optimize for performance
    ไม่ว่า อาการไหนก็ ฟอแมทได้ครับ

ถ้าไม่ได้ก็ปิด auto run windows แค่นั้นก็ ฟอแมท ได้แล้วครับ- -
    ไวรัสไม่มี อันไหนแรงจริงหรอก- - ถ้าเรา ปิด auto รันกันต้องแต่แรก

OverclockZone Member
    Rama 3 internet cafe

เง้อ
    โดนไวรัส sality.nar ครับ โดนแล้วลบไงมานก็ลบไม่หมด อีกอย่าง มานจะปิดโปรแกรมเราหมดครับ จะฟังตัวตามไฟล์ .exe ไปเรื่อย ลบไม่มีวันหมด จะเปิดแอนตี้ไว้รัสนี้ ไม่ได้เลย

มานจะซ่อนไฟล์ใน FlashDrive ของของ แล้วมันจะทำไห้ไฟล์ใน FlashDrive ของเราเป็นไฟล์ system ครับ มานจะทำไห้เรา format ไม่ได้ ไม่เชื่อลอง คลิ๊กขวา แล้ว ดูเนื้อที่ ที่ใช้ดู
    วิธีแก้ง่ายๆ

สั่งโชว์ไฟล์ไห้หมดครับ

สั่งโชว์ไฟล์ system ด้วยนะครับ

แล้วถ้ายังไม่เห็นอีกไห้ใช้ ExplorerXP ครับ แล้ว ลบไฟล์ไห้หมดครับ ถ้าลบมันไม่ไห้ไห้ลอง Unlocker ก่อนครับ พอลบไม่ได้แล้ว กด Unlock all ครับ

ไม่เข้าจัยตรงไหน PM มานะครับ
    เพียงเท่านี้เราก็จะสามา format ได้ตามปกติ

ถ้าเกิดว่าในเครื่องเรายังมีไวรัส มันก็จะมาอีก

ถ้าไฟล์ไหนยังจะเก็บไว้หรือไฟล์สำคัญก็ไห้ก๊อฟไฟล์ไปใส่ไว้ใน เครื่องก่อน Format

ทำตามนี้ได้ชัวครับ แนะนำไห้รีบดึง flashDrive ออกเลยนะครับก่อนไว้รัสจะรันมาอีก แล้วก็รีบลง CPE17 เลย หรือ USB guard
    Last edited by jumpjung; 4 Oct 2010 at 16:27:10.

ฮา ใครไม่เจ๋งจริง เอาไม่ออกหรอกครับตัวเนี้ย ผมก็โดน แต่ตอนนี้ไม่
    .....นี่ครับวิธีนี้ง่ายสุด(แต่ต้องทำใจด้วย)...ลง OS ใหม่ครับ(ฟอแม็ตมันทุกไดรฟ์เลย) แล้วก็รีบลง CPE17 เลย หรือ USB guard ลงโปรแกรม Aviar เสียบ flash drive ฟอแม็ท จบ
    ู^
    ^
    ^
    ตามวิธีข้างต้น ไม่มีใครอยากทำหรอกจริงป่ะ หนังชมพูเอย เกมส์Hเอย ลอยหายไปหมด

นิปา......

Smile

หาโปร file Extension Changer และ process explorer มาแล้วหา cpe autorun killer มาเป็นเครื่องมือแล้วติดตั้ง ส่วน flashdrive เอาออก จากนั้นสตาร์ต cpe autorun killer และ kill advance ดูก่อน คอยดูด้วยว่ามีรายชื่อ file virus อะไรขึ้นมาบ้าง จากนั้น start process explorerc และตรวจสอบดูว่ามีอะไร run อยู่บ้าง หากว่าเป็นไวรัสโปรตัวนี้จะแสดงเป็น สัญลักษณ์ folder จากนั้นก็สังเกตุชื่อดูว่าเป็นชื่ออะไรแล้วก็ kill process ไป จากนั้นลอง refresh process explorer ดูว่ามี virus ตัวนั้นวิ่งอยู่หรือไม่ และมักจะไม่มี หลังจากนั้นก็เดินไปที่ registry edit แล้ว search ชื่อ file virus พวกนั้นแล้วลบเสีย แต่ต้องระมัดระวังนิดนึงว่าเป็น registry ที่เกี่ยวกับ wiindows รึเปล่า จากนั้นก็เข้าไปดูที่ C:/windows/system32 แล้ว search ชื่อ virus นั้นแล้วเปิด file Extension Changerแล้วลาก file virus เหล่านั้น มาใส่ใน file Extension Changer แล้วเปลี่ยนเป็น .txt แล้วลบเสียหรือจะเก็บไว้วิจัยก็ได้ จากนั้น ก็เข้า startup manager or msconfig แก้ไข startup โดยลบ startup ที่แปลกปลอมออกเสีย จากนั้น ก็ใช้ cpe autorun killer อีกรอบจากนั้นลอง restart เครื่องดูโดยไม่มีการเสียบ flash drive เมื่อเครื่อง run destop แล้ว start process explorer เช็คดูอีกรอบ จากนั้น เช็ค ที่ startup manager ว่ายังมีสิ่งแปลกปลอมหรือไม่
    หากไม่มีก็ ก็ใช้ cpe autorun killer อีกรอบ น่าจะหายลองดูนะจ๊ะ

Bookmarks

Bookmarks