overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default L655 หรือ R478 ? เลือกไม่ถูก

ปกติใช้แต่ PC ค่ะ จะซื้อ notebook เครื่องแรก

การใช้งาน : เล่นเน็ตทั่วไป FB หาข้อมูล งานเอกสาร โหลดเพลง ดูทีวีออนไลน์ เล่นเกมออนไลน์ ออฟไลน์บ้าง
    หลัก ๆ ก็จะประมาณนี้ค่ะ เน้นใช้ยาว ไม่นิยมเปลี่ยนเครื่องบ่อย

อันไหนน่าจะคุ้มกว่าคะ ระหว่าง
    1.Toshiba L655-1004X : ชอบที่จอใหญ่ LED มีปุ่มตัวเลข ได้ window7home มาเลย แต่เห็นว่าต้องอัพ bios...คืออะไร?
    2.Samsung R478-DT03TH : เห็นเขาว่าระบายความร้อนดี สวย สเปกดูดีมาก แต่ไม่มีระบบปฎิบัติการต้องให้ร้านคอมลงให้อีก จอ 14" LED แต่เห็นว่าใส ได้ประกัน 2 ปี
    3.Toshiba L655-1011X : จอใหญ่ LED มีปุ่มตัวเลขรึป่าว ได้ window7home เพิ่งออกใหม่ แพงกว่าพันนึงมั้ง
    4.Samsung R478-DU01TH : ราคาถูกสุดใน 4 ตัว สเปกโอเค แต่ไม่ระบบปฎิบัติการ จอ 14" ได้ประกัน 2 ปี

แล้วซื้อที่ shop หรือที่ร้านไหนดีคะ it city /jib /hwh /powerbuy
    อยากได้แบบที่มั่นใจว่าของใหม่จริง ไม่หลอกขายน่ะค่ะ เพราะไม่มีความรู้ด้านคอมฯเลย ใช้เป็นอย่างเดียว

ทีแรกผมดูซัมซุงตัวนี้ไว้หมือนกันครับ

แต่พอมาเห็นโตชิบาตัวนี้เข้า ซัมซุงตกกระป๋องไปเลย
    เพราะแค่ W7 ก็ราคาเกือบสีพันบาทแล้ว
    สเปคโตชิาบเป็นรองเล็กน้อย แต่มาชนะขาดตรงที่
    จอใหญ่กว่า แถมยังมี Keypad ทำงานได้สะดวกมาก

ผมเปิด 24 ชม ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

เน้นใช้ยาวก็ SS เลยครับ สเป็คคุ้มกว่า ประกันยาวกว่า เรื่องจออย่างที่ผมตอบใน NBS เเสงลดได้ครับ ความคมชัด ความเข้มปรับได้ในไดร์เวอร์ตามต้องการ ใช้งานนานๆไม่น่ามีปัญหาเเต่ควรพักบ้างครับ ตาจะเสียเอา รับรองครับ SS R478-DT03TH ไม่ทำให้ผิดหวังเเน่นอน รวมเเวตไม่น่าเกิน 28000 นะครับ ส่วนร้านเเนะนำให้ตัด it city ทิ้งก่อนเลยครับ ที่จริงจะซื้อที่ไหนก็คล้ายๆกันเพราะประกันศูนย์เหมือนกัน เเต่ตอนซื้อควรเช็คดีๆครับ ได้เครื่องใหม่เเบบเเกะกล่องปัญหาก็ไม่ค่อยมีละ

เรื่องร้าน เเนะนำให้ลองเดินสำรวจร้านเองดีกว่า เพราะต่างกรรมต่างวาระครับ ผมอาจซื้อร้านนี้เเล้วเค้าบริการดี เเต่ท่านไปซื้ออาจเป็นอีกเเบบก็ได้ เเต่ถ้าร้านที่มีสาขาเยอะๆ หรือใหญ่ๆหน่อย เช่น jib bigit banana hwh หรือร้านอื่นๆที่ดูน่าเชื่อถือ ไรพวกนี้น่าจะดีกว่าร้านเล็กๆนะครับ เพราะถ้าเครื่องมีปัญหาใน 7 วัน น่าจะเปลี่ยนเครื่องได้ทันที (มั้ง) เพราะร้านเล็กๆเค้าไม่ค่อยสต็อกกัน เเล้วถ้ามีปัญหาไม่พอใจก็ยังพอร้องเรียนได้อยู่ อันนี้เป็นความเห็นส่วนนะครับ รอท่านต่อไปมาเเนะนำ ^^

chatarin's Avatar
    Bangkok - Rayong

เพิ่มเติมนิดๆ SS ดีไซน์สวย Toshiba โบราณๆหน่อย

SS เย็นจับจิตร เลยหละครับ

Bookmarks

Bookmarks