overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member hamylee's Avatar
    Siriraj Hospital

Default Samsung Q328 กับ DELL M301Z ช่วยแนะนำทีครับ

ตอนนี้เหลือตัดสินใจแค่สองตัวนี้แล้วครับ

รูปร่างชอบทั้งคู่

ไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ เคยใช้ของ ASUS ประทับใจศูนย์มาก

เลยไม่รู้ว่าสองตัวนี้ดีเหมือนกันรึเปล่า

ท่านว่าตัวไหนดูจะเหมาะกว่ากันครับ

ซื้อเพื่อเน้นพกไปเล่นที่ทำงาน

สเป็คทั้งคู่ครับ

http://www.*****************/notebook...28-DS01TH.html

http://www.*****************/notebook...560810TH].html
    Last edited by hamylee; 25 Sep 2010 at 17:56:01.

OverclockZone Member

ชอบ DELL M301Z มากกว่า

แต่ถ้าอยากได้ i3 ก็เอาซัมซุง

OverclockZone Member hamylee's Avatar

สเป็คทาง samsung ดีกว่าทุกอย่างเลย แต่ก็เสียดายความแข็งแกร่งและเบากว่าของ DELL

dell สวยมาก กำลังลังเลอยู่เหมือนกัน ถ้าไม่สอย 10นิ้ว ผมคงเอาตัวนี้แหละ

กำลังมอง10s-3t อยู่แต่กลัวจอมันเล็กไป เฮ้อคิดยากจัง

olozaddd
    Guest

เป็นผมเลือก samsung สเปคดีกว่ามาก ส่วนรูปร่าง ss ตัวนี้ก็สวยมากไม่เเพ้ dell

แต่น้ำหนักนี่ ss หนักกว่านิดหน่อย
    Last edited by olozaddd; 25 Sep 2010 at 21:17:33.

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

แหะๆ มันเปรียบเทียบกันยากครับ เพราะมันเป็น Notebook คนละ Class กันเลยครับ

Class ในที่นี้ ผมไม่ได้ บ่งบอกถึง ความ สวยงาม หรูหรา น่ะครับ เดี๋ยวคนอื่น จะหาว่าผมดูถูก ยี่ห้อ ใด ยี่ห้อหนึ่ง ไปซะ

ผมหมายถึง ว่า DELL M301z เนี่ย เป็น โน๊ตบุ๊ก ที่เน้นประหยัดไฟ ใช้แบ็ตได้นาน เหมาะที่จะพกพา ไปใช้ข้างนอกบ้าน ดียิ่งนัก อีกทั้ง ยังมีขนาดเล็กกว่า และ บางเบากว่า ( น้ำหนักเบากว่า ) แต่ ความแรง ของ CPU ก็แรงน้อยกว่า แต่ก็สามารถใช้ทำงานได้หลายอย่าง ครับ

ส่วน SAMSUNG นี่ จะเหมือน โน๊ตบุ๊ก ทั่วไปครับ CPU ไม่ได้เป็นรุ่นประหยัดไฟ เหมือนกับ โน๊ตบุ๊ก จอ 14 นิ้วทั่วไป แต่ย่อส่วน มาเป็น จอ 13 นิ้ว ซะมากกว่า

เอาเป็นว่า ซื้อให้เหมาะสมกับการใช้งานดีกว่าครับ ถ้าเน้นเล่นเกมด้วย ยังไงๆ Samsung ก็เหนือกว่า เพราะ CPU แรงกว่า แถมกับ การ์ดจอแยก Nvidia Geforce G 310M อีกด้วย ครับ

แต่ถ้าเน้นใช้งานธรรมดาๆ ทั่วไป เหมือนนักธุรกิจ วันๆ รับ-ส่ง E-Mail หรือ เล่น Internet เล่น Facebook ใช้ ทำ Database ผมว่า DELL ก็เป็นคำตอบที่ดีครับ

ผมก็อยากได้ DELL เหมือนกัน อิอิ ทุกวันนี้ มีเครื่องจอ 14 นิ้ว กับ การ์ดจอแยก แต่ไม่ค่อยได้เล่นเกมเลย ตอนนี้ กลับใจ อยากไปได้เครื่องที่ประหยัดไฟ แล้วพกพา สะดวกๆแล้ว อิอิ

คิดๆเหมือนท่านมิราจเลยครับ

เล่นเกมส์ช่วงนี้ทำงานคงไม่ได้เล่นมากมายนัก

หนักไปทางพกพามากกว่า

ใจก็เอนเอียงไปทาง DELL มากกว่า แต่ยังลังเล สเป็คที่ทางSSดีกว่า

สรุปว่าหวด DELL กว่า

ได้เครื่องว่าไงจะรายงานอีกทีครับ

chatarin's Avatar
    Bangkok - Rayong

SS ครับคุ้มกว่าเยอะ สเปคดีกว่า เบาพอๆกันกับ Dell

OverclockZone Member ferrary's Avatar

เชียร์SSอีกเสียง ตัวนี้ก็ประหยัดนะเพราะการ์ดจอแยกมันสลับกับการ์ดจอออนบอร์ดได้

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

SS +1

kjcomputer's Avatar

Samsung ชนะทั้งประสิทธิภาพ และรูปร่างหน้าตา (หรูเลย)

นอกจากท่านจะมีเหตุผลอย่างอื่น เช่น ต้องการประหยัดค่าไฟ หรือใช้นอกสถานที่บ่อยๆ ก็ว่าอีกเรื่อง

ได้มาแล้วครับ เป็นเจ้าตัวนี้ Attachment 999925Attachment 999923Attachment 999926

ส่วนตัวถือว่าพอใจเลยทีเดียว ที่ไม่เอาDELLก็เพราะมันไม่ฟรี VAT เลยจัดSSไปแทน

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member pokoty's Avatar

Quote Originally Posted by hamylee View Post
    ได้มาแล้วครับ เป็นเจ้าตัวนี้ Attachment 999925Attachment 999923Attachment 999926

ส่วนตัวถือว่าพอใจเลยทีเดียว ที่ไม่เอาDELLก็เพราะมันไม่ฟรี VAT เลยจัดSSไปแทน

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
    รุ่นนี้ผมกะลัง เล็งๆ อยู่เลย ^-^

ใช้แล้ว Ok ไหม เรือง ความร้อนกับเสียงรบกวนมีบ้างไหมครับ

Quote Originally Posted by pokoty View Post
    รุ่นนี้ผมกะลัง เล็งๆ อยู่เลย ^-^

ใช้แล้ว Ok ไหม เรือง ความร้อนกับเสียงรบกวนมีบ้างไหมครับ
    ไม่ร้อนเลยครับ

เสียงเงียบยังกะเป่าสาก

สรุปว่า โอเคเลยครับ ไม่ได้ซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆมากมาย

dell itcity ฟรี vat นะครับ

Quote Originally Posted by moeye View Post
    dell itcity ฟรี vat นะครับ
    ใช่ครับ ฟรี VAT แต่พนักงานไม่รู็เรื่องอะไรเลย

ถามจอแยกหรือ onboard ก็ไม่ตอบ ถามซื้อประกันเพิ่มได้มั้ย ก็ตอบไม่ได้

แกล้งถามไปงั้นแหละ

พนักงานที่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับสินค้าตัวเอง ผมไม่อยากจะซื้อด้วยหรอก

chatarin's Avatar
    Bangkok - Rayong

Quote Originally Posted by hamylee View Post
    ไม่ร้อนเลยครับ

เสียงเงียบยังกะเป่าสาก

สรุปว่า โอเคเลยครับ ไม่ได้ซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆมากมาย
    ใช้ดีมั้ยครับ เรื่องเสียงเป็นยังไงบ้าง จะได้ไปโดนบ้าง...อิอิ

ชอบความบาง ยิ่งมองด้านข้างยิ่งสวย ว่างๆถ่ายรูปด้านข้างมาโชว์บ้างนะครับ

OverclockZone Member ioio0488p's Avatar
    We love AMD,We love Liverpool = You'll Never Walk Alone

จะมาบอกว่า Dell เสียมาซ่อมให้ถึงหัวกระไดบ้านท่านเลยน๊า(ด้าน-Hardware)

OverclockZone Member ferrary's Avatar

Q328 ใช้การ์ดจอออนบอร์ดอยู่ได้กี่ชั่วโมงครับ

Bookmarks

Bookmarks