Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมวางระบบแบบนี้มันจะไหวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kingkong@lt40 View Post
    ข้างบนแมวน้ำรุ่นแรกเลยนะครับ ท่านอาจารย์
    ผมคงถัดมาหลายรุ่นครับพึ่ง 20 เอาะๆ เอง..

Comment

ไม่ลองไม่รู้ อิอิ

Comment

Originally posted by tor_za View Post
        ปั๊มตู้ปลามันมีทั้งดีๆและห่วยๆ ปั๊มตู้ปลาที่เค้าเล่นกันผมก็จำยี่ห้อไม่ได้นะ แต่ซื้อพวก 655 355 35X ได้หลายตัวเลย
        Eheim ครับ made in Germany ผมเคยโทรไปถามที่สวนจัตุจักร head เท่ากับ 655 แต่ flow มากกว่านิดหน่อย ประมาณ 5500 บาท

Comment

ประมาณนั้น ได้อัตราการไหลของน้ำเยอะ แต่แรงดันไม่แรงนะครับเพราะผมได้ลองแล้ว

เอานี่มาฝากข้้อมูลเล็กๆน้อยๆ ที่ผมได้ศึกษามาแล้วที่มันเขียนบอกไว้ข้างปั๊มว่า Hmax 2.5m

หรือ 3.0m คือความสูงที่ปั๊มนั้นดูดได้คือว่าวางปั๊มสูงจากแหล่งน้ำได้ 2.5 เมตร หรือ 3.0 เมตรถ้า

วางไว้ที่ตำแหน่ง 2.5 เมตรหรือ 3.0 เมตรจะมีค่าเท่ากับ 0 ครับ คือน้ำไหลได้ช้ามากหลักการคือวางปั๊ม

ให้อยู่ในระดับเดียวกับน้ำเพื่อประสิทธิของปั๊ม หรือวางปั๊มให้ต่ำกว่าแหล่งน้ำเพื่อที่จะได้เพิ่มประสิทธิภาพของปั๊มขึ้นครับ

Comment

เดี๋ยวจะเอาปั้มตัวเก่าทำสวนน้ำในห้องนอนแล้วครับ...อิอิ ซื้อรู้สึกว่าจะไม่เวิคเอาสะเลย

Comment

Working...
            X