Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามความเห็น เกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คครับ Asus A8jp & BenQ Joybook s73G-M17

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามความเห็น เกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คครับ Asus A8jp & BenQ Joybook s73G-M17

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวไว้ก่อนเลยครับ ว่าเป็นสมาชิกใหม่ อาจจะยังไม่รู้จักกาละเทศะ หรือ กฏกติกา ในการใช้งานเท่าไรนัก แต่ก็พยายาม โพสถามให้ได้ประเด็นแล้วก็กระจ่างที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ / จริงๆเพิ่งเเคยเข้าเว็บวันนี้เอง เห็นว่ามีความรู้ใหม่ๆในนี้เยอะดี

เข้าเรื่องเลยครับ

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อ โน๊ตบุ๊ค ใหม่ครับ ก็มีสองตัวที่คิดไว้ในใจครับ ตัดตัวเลือกอื่นออกแล้ว ( แต่ถ้าจะแนะนำตัวอื่นก็ยินดีรับฟังครับ )

Specification Asus A8jp

Processor & Cache Memory
    Intel® Core™ 2 Duo Processors T7600/T7400/T7200/T5600/T5500:
    2.33GHZ-1.66GHz, 667MHz, 4MB/2MB L2 cache

Chipset
    Mobile Intel® 945 PM Express Chipset

Main Memory
    DDR2 667 MHz DRAM, 2x SO-DIMM socket expandable to 2GB

Video Graphics & Memory
    ATI X1700 256MB with 512MB Hyper Memory

ที่เหลือ รายละเอียดย่อย เยอะครับ กลัวกระทู้ยาวเกิน

Joybook S73

Specifications

CPU
    Intel® Centrino® Mobile Technology
    (1)Intel® Core™ Duo processor T2300 and above
    (2)Intel® Core™ Solo processor T1300 and above

Chipset
    Mobile Intel® 945 PM Express Chipset
    Mobile Intel® 945 GM Express Chipset

Graphic Subsystem
    ATI® Mobility™ Radeon® X1600

Memory
    DDRII 256MB and above (max to 1.0GB)

สิ่งที่ต้องการ และ ต้องใช้แน่ๆ คือ ผมเรียน Graphic Design อยู่ครับ เทอมหน้าต้องเจอ 3D ตัว2 คือเจอ อินโทร 3D ไปแล้ว ส่วนเรื่องแรมยังงัย ผมใส่ 1กิ๊ก อยู่แล้วครับ

ที่นี้ปัญหามีอยู่ว่า ผมไม่มีความรู้เรื่อง เบนคิวเลย แต่เพื่อนสนิทแนะนำให้ใช้ แต่ก่อนนานมาแล้ว ผมนึกว่า โน๊ตบุ๊คสำหรับเรียนทางนี้ ต้อง โตชิบา กับ เอซูส เท่านั้น ซึ่งเดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปเยอะไม่ได้ตามครับ

เอาเป็นว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะซื้อที่เมืองไทย แต่จริงๆผมใช้ชีวิตอยู่ที่ ออสเตรเลีย เพราะงั้น เรื่องประกันคงพูดยาก เพราะประกันเมืองไทยแต่ไม่ซีเรียสครับ

รบกวนหน่อยครับ ตัวไหนน่าจะเหมาะกับการใช้งานของผมมากกว่าครับ ผมใช้หมดครับ โฟโต้ชอป อีราท สามดี พรีเมี่ยม เพรช อีกตัวไม่ทราบว่าพอจะเคยใช้มั้ย เวอทูล ครับ ว่ากันง่ายๆ ผมเรียน Graphic Design สาขา Game Design ครับ

** ถ้างงว่าทำไมไม่ใช่ พีซี มีเหตุผลตรงที่ว่า จำเป้นต้องพกพาคอมพิวเตอร์ไปไหนมาไหนบ่อยกว่า การใช้คอมพิวเตอร์ที่บ้านครับ **

ทั้งคู่ ใช้ในการเรียนของคุณได้หมดเลยครับ
    อยู่ที่คุณจะเอาตัวไหน
    asus a8jp แพง กว่า
    แต่ได้ core 2 ในอนาคตยังไปได้อีกนาน
    แต่ถ้าคิดว่าใช้แค่ core duo ก็เหลือๆแล้ว
    ก็เอาbenQ เถอะ มีตั้งเหลืออีกด้วย
    ที่แรกผมก็เล็ง2ตัวนี้ไว้นะครับ
    แต่สุดท้ายก็ตกลงปลงใจกะเจ้าa8jp
    ถ้าไม่นับว่าหน้าจอสีไม่สวย
    อย่างอื่นคุ้ม!!!!!

Comment

เป็นผมๆเลือก Asus นะ ดูมีคุณภาพกว่า เรื่อง spec จะ core duo หรือ core 2 duo ก็ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไรเลย core 2 duo จะแรงกว่า core duo เฉลี่ยแค่ 10% เท่านั้น(ที่ความเร็วเท่าๆกัน) เพราะงั้นถ้านึกประหยัดตั้งก็ควรเลือกที่ถูกกว่า(ซึ่งก็คือ core duo) ส่วน GPU ระหว่าง X1600 กับ X1700 ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย จิงๆแล้วทั้งสองตัวสามารถลองรับงานของคุณได้แน่นอน เพียงแต่ตัว Benq อาจจะ'ช้า'กว่าแค่นั้นแหละ (ช้าไปแค่ไม่กี่วิคุณคงทนได้น่า) แต่ที่สำคัญผมว่าให้คุณสำรวจที่ AUS ดีกว่าว่าคุณพบเห็นคนใช้ Asus หรือ Benq มากกว่ากัน เพื่อว่าเวลาเสียจะได้ไม่ลำบาก And most importantly, do some search of these 2 laptops. Search for reviews for further information(comment by users also OK).

Comment

ผมไม่มีความรู้เรื่อง เบนคิวเลย แต่เพื่อนสนิทแนะนำให้ใช้

เบนคิวก็จัดอยู่ในกลุมดีนะคับ จอก็ผลิตเอง แถมตัวนี้ได้รางวัลการเทสจากหนังสืออีก การันตีได้

ตอนแรกก็มองแบบคุณเหมือนกัน จน A8JP มันได้เข้ามา พอดีเยยวันไปซื้อ ตัวแรกของร้าน เพิ่งมาสดๆกล่องร้อนๆ ผมดูเสป็ก+ราคา อะห๊าาา ควักเงินซื้อเยย อิอิ

ตามงบคับ ผมรัก asus น่ะคับเรื่องของเรื่อง

Comment

สอบถามความเห็น เกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คครับ Asus A8jp & BenQ Joybook s73G-M17

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

ซื้อแล้วครับ เมื่อวานนี้ ถึงเมืองไทย เช้า นอนพัก ตื่น บ่ายๆ

ไปซื้อเลยครับ เพราะมีเวลาน้อย ไม่ได้กลับมาเที่ยว

นี่ซื้อมาแล้ว ยังไม่มี โอกาสใช้เลยครับ กะว่า คงได้ลองเปิดใช้ประมาณ ต้นเดือน

นี่ให้เพื่อนเทสแล้ว มันบอกโอเช ก็ อยู่ในกล่องยังงัย ยังงั้น ส่งกลับ ออสเตรเลีย ก่อนตัวเองอีก

เพราะตัวผมต้องอยู่ จัดการธุระกับทางสถาบัน เด๋วต้องไปที่อื่นอีก ไม่อยากให้มัน พะรุงพะรัง

แต่นะ ใจจะขาดครับ ซื้อแล้ว มีแล้ว แต่ไม่ได้ใช้ ไม่ได้ลูบ ไม่ได้กอด แต่ได้ดมกลิ่นแล้ว เหอะ เหอะ

ยังงัย ใครใช้รุ่นนี้ มีอะไรแนะนำ ก็บอกด้วยครับ

กำบอกแต่ซื้อแล้ว ไม่ได้บอกว่าซื้ออะไร ซื้อเอซุสครับ

Comment

Working...
          X