Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้าง จอฟ้า ทุกอย่าง" ต้องปรับ แรมไง? เปลี่ยนจดหมดทุกอย่างT_T.แล้วนะ ไหว้แหละ!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้าง จอฟ้า ทุกอย่าง" ต้องปรับ แรมไง? เปลี่ยนจดหมดทุกอย่างT_T.แล้วนะ ไหว้แหละ!

RAM ocz gold 2g/1333 (ตอนแรกนึกว่าเป็นกับแรมไปเคลมตัวใหม่มาก็เหมือนเดิม)

hdd 500 g(3.5) & 320g(2.5 เอาไว้เทสมาHDDเสียหรือเปล่า ก็ยังเป็นเหมือนเดิมT_T)

CPU AMD Phenom x2 555 Black Edition
    (ตอนแรกใช้ CPU amd x250 เปลี่ยนแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม )

VGA - 4850 pwc 512mb. (ตอนแรกใช้ 4670 pwc เปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิม)

power - Scythe Stronger 500 W (อันนี้ก็เพิ่งชื้อ เพราะนึกว่า เป็นกะ psuเคสเก่าT_T)

+ case vx-R aero cool มีพัดลมติดเคส1ตัว

+ dvd rw lg.
    + card reader intanal.

-*- ไปเสาะๆหาดู เค้าบอกว่า แรมตัวนี้ ผูู้โชค จะค้าง อยากทราบว่า?.. มีการปรับไฟ จาก บอร์ดนี้ ประมานี้ ปรับเท่าไหร่ ดี ขอร้องT_T.. งานเยอะมากกกกT_T.. ต้องใช้มากก

ลง windows ทั้ง 7 แบบorgi ทั้ง X32 X64 หรือทั้ง 7 แบบโม 2-3ตัว
    ทั้ง xp pack 3 origi และทั้ง dark v.7

และ flash bios ตัวล่าสุด ก่อน จะflash ก็ ใช้ตัวเดิม ตลอด เป็นกี่จะเดือนละT_T.

และ ขึ้น ตอนแรกก ค้างงง จนต้องกด restart ตลอด ตอนนี้ขึ้นจอฟ้า สารพัด

memory dump บ้าง ขึ้น lrql_ อะไรนั้นบ้าง ขึ้น Bad_pool_header บ้าง เปลี่ยนทุกอย่างแล้วT_T.

*.ตามรูป

ลองปรับไปตามเสปคแรมแล้วตั้งบัสแรมตามเสปค

ปรับแบบ Manual นะครับ

ปกติแล้วจะมีฉลากติดที่ตัวแรมอ่ะครับ ว่าใช้บัสเท่าไหร่ไฟเท่าไหร่

Comment

ไฟแรมเกินป่าวคับ ใส่ไปเท่าไร ตอนแรกผมก็เป็น ใช้ไปซัดพัก จะจอฟ้า ลองลดไฟแรมดู เออ หาย แล้ว มีพัดลมเป่าแรมก็ช่วยได้เยอะคับ

Comment

แรมรุ่นนี้ ต้องตั้ง CL ครับ AUTO ไม่ได้ มั่วตลอด

ตั้ง CL 9 -9-9-27 ครับ อัดไฟแรมไปที่ 1.65 ครับ
        Last edited by wikorn; 26 Sep 2010, 01:54:45.

Comment

ผมสงสัยตัวแรม OCZ มากที่สุด

ไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่มันหยิ่ง เลือกบอร์ด ไม่พอใจบอร์ดถึงขั้นไม่ยอมบูทผมก้เจอมาแล้ว 555+

ลองหายืมแรมบ้านๆมาลองก้ได้ว่าจะหายมั้ย

Comment

โยนทิ้งมาให้ผมดีกว่าครับ อิอิ

Comment

อัด ไฟ 1.65 อัดตรงไหนอะ??. บอกหน่อยขอร้อง!

Comment

ไม่เคยปรับเลย ตั้ง autoตลอด!จ้า

Comment

ต้องปรับ ให้ตรงบัสแรม ของมันครับ

ปรับ ค่า CL ด้วย ตามตัวของแรมเลย

มันมั่วทุกค่ายครับ Gskill Corsair OCZ Kingston ใส่ใหม่ๆไม่ปรับ มัน CL6 bus 800

ปรับในไบออสเลยครับ เท่าที่เคย ลองกด ค่า CL OCZ ดู จาก 9 เป็น 8 จอฟ้า ดำเลยง่ะ ตามนั้นลองดูก่อนครับ

Comment

อ่าๆๆ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ขายซื้อใหม่เลยครับ หรือไม่ก็ลองหายืมแรมบ้านๆของเพื่อนมาใส่ดู แรมOCZไม่ค่อยจะไปกับAMDเท่าไหร่นะ ลากยากมาก (ที่ผมรู้มา) เอาใจยาก

Comment

แรม ไม่เข้ากับ บอร์ด หรือเปล่า

ถ้าจะปรับ Cl ก็ซัก 9 9 9 24 ไฟ 1.71 (เผื่อว่ามันดรอปเยอะ ไม่ก็ลดค่าเอาเอง)

Comment

T_Tไม่มีเงินงับ กินม่าม่าทั้งเดือนแล้ววว

ตัวนี้เพิ่งเคลมได้ด้วยใหม่เอี่ยมเลยยยย ใคร ที่บอร์ดใช้ เจ้าOCZ นี้ได้ แล้ว มีแลกได้นะคับเพิ่งส่วนต่างให้ขอร้องT_T.

เพิ่มไฟ เพิ่มไงงับ?

Comment

ซื้อคู่ใหม่เลย

เอาใจยากมาก แรม คู่นี้

Comment

งบหมดแล้วงับT_T. ไม่มีแล้ว อยุ่หอ ด้วยไม่มีใคร เล่น PC เลย เส้าชะมัดไม่มีให้ลอง!

Comment

Working...
                              X