Announcement

Collapse
No announcement yet.

**เปิดเครื่องมามันให้กด F1=Setup, F2=Continue**

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **เปิดเครื่องมามันให้กด F1=Setup, F2=Continue**

มันฟ้องว่า CMOS Setting Wrong
    ซื้อถ่านมาเปลี่ยนแล้วตั้ง 2 ก้อน 2 ยี่ห้อ ก็ไม่หายครับ
    ก็เลยใช้มาแบบนี้เกือบครึ่งปีแล้วครับ วันเวลามันนับใหม่หมดเลย
    ไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไร อยากทราบวิธีแก้ไขหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    M/B Asus P4P800e deluxe

เคยเป็นเหมือนกันคับของผม P4P800-SE ผมแก้โดยถอดถ่านมันออกค้างไว้ซัก 30 นาทีแล้วค่อยใส่ถ่านกลับเข้าไปใหม่ มันก้อหายอะนะ........ลองดูคับ

Comment

"ถอดถ่านมันออกค้างไว้ซัก 30 นาทีแล้วค่อยใส่ถ่านกลับเข้าไปใหม่"

ถอดแล้ว เปิดหรือปิดเครื่องอ่ะครับ

ปล.งานเลิกละ มาต่อพรุ่งนี้เช้าครับ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะครับ p4p 800 se ตามข้างบนครับ แต่ถ้ายังไม่หายลองถอดสายทั้งหมดที่พ่วงกับเคส เช่นสายเครื่องปริ๊น สายเม้าสายต่างๆ แล้วเคลีย cmos ครับดูในคู่มือบอดว่า cmos อยู่ตรงไหนแล้วสลับ jumper ครับแล้วทิ้งไว้ซัก 10 นาทีแล้วลองเสียบสายใหม่ ถ้าไม่หายลองอัพเดตไบออสนะครับ ส่วนถ้าไม่หายจริงๆ (ของผมเป็น)
        บอกเลยครับถ้ามีประกันเคลมครับ บอดมันเอ๋อแล้ว ต้องแฟตไบออส ครับ ของผมไปเคลมหายเลยๆๆๆ

Comment

*-*--*

Originally posted by hamoy View Post
          "ถอดถ่านมันออกค้างไว้ซัก 30 นาทีแล้วค่อยใส่ถ่านกลับเข้าไปใหม่"

ถอดแล้ว เปิดหรือปิดเครื่องอ่ะครับ

ปล.งานเลิกละ มาต่อพรุ่งนี้เช้าครับ

หายยังคับ.....ปิดเครื่องถอดปลั๊กและก้อถอดถ่านออกเลยคับ ทิ้งไว้ 30 นาที แล้วค่อยใส่เข้าไปใหม่ แล้วลองเปิดเครื่องดูคับ

ปล...ลองถอดสายต่างๆออกแล้วใล่ใส่เข้าไปทีละอย่างดูก้อได้คับ ไม่รู้เกี่ยวป่าวแต่ผมทำอย่างนั้นและมันหายอะคับ....

Comment

ปิดเครื่อง ถอดถ่าน ถอดปลั้ก แล้วกด power เหมือนเปิดเครื่องตามปกติ แต่ไม่เสียบปลั้ก ปกติผมทำแบบนี้อ่ะ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับ ทิ้งไว้ 30 นาทีป่าว อุ อุ

Comment

เป็นผมเครมไปนานแล้วครับ

Comment

ลองทำตามแล้วครับ ปรากฎว่า เปิดเครื่องมามันก็ยังเอ๋อเหมือนเดิม

เรื่องเคลม ใช้มาจะ 3 ปีแล้ว ไม่รู้ว่าประกันหมดหรือยัง
                แต่ประกันของ A&L อะครับ เซ็งมากมาย -*- ขนาดไปสนง.ใหญ่
                ไปตั้งหลายรอบกว่าจะได้ของ -*-

Comment

ลอง UP BIOS ดูครับ

Comment

สงสัยต้อง Up Bios ซะแว้ว -*-

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากมายครับ จุฟๆๆ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ

เป็นเหมือนกันครับ มันให้กด f1 เพื่อเชตค่า กด f2 เพื่อ load default
                      -ลองเปลียนถ่านแล้ว ก็ไม่หาย
                      -ใช้มิเตอร์วัดถ่าน ก็ 3 v. ปกติ
                      -flash bios ก็ไม่หาย
                      -load default ก็ไม่หาย
                      บางครั้งเข้า windows แล้วมองไม่เห็น device card lan

เป็นบอร์ดของ asus m2v เป็นห้องอบรม มี 48 เครื่อง มีอาการแบบนี้ 10 เครื่อง
                      ช่วยแนะนำด้วยครับ
                      Last edited by parich; 2 Aug 2010, 12:34:17.

Comment

เครมเลยครับ ถ้ามีประกัน

Comment

เปลี่ยนถ่านแล้ว กด F1 เข้าไป setup เวลาใหม่หรือยัง ??

Comment

บอร์ดผม P4P800 เหมือนกันครับ เคยเป็นครับ และเคยทำแบบที่ทุกท่านแนะนำครับ ถอดทุกอย่าง ทิ้งไว้ทั้งวัน หรือ เคลียร์ bios หรือ เปลี่ยนถ่าน ทำทุกอย่าง บางครั้งก้อหาย บางครั้งก้อเป็นอีกครับ

แต่ช่วงที่เป็นอยู่ ๆ ก้อเป็นหลายทุกวัน บางช่วงไม่เป็นก้อหายไม่เป็นเลยครับ หรือบางครั้งก้อเป็นแค่ครั้งเดียว กด load default ก้อไม่เป็นอีกเลย

แต่ถึงยังไงผมก้อใช้งานมันปกติอ่ะครับ ถ้าเป็นก้อกด f2 ซะ แล้วก้อใช้คอมได้เหมือนเดิมไม่มีปัญหาอะไร นอกจากวันที่มันจะ reset เท่านั้น แต่ผมก้อไม่ได้ใช้อะไรกับ วันที่อยู่แล้วครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหาครับ

Comment

Working...
                            X