overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member Godzill@'s Avatar

Default เล่นเกมโดยใช้จอ 4:3 กับ 16:9 ความรู้สึกจะแตกต่างกันไหมคับ

อยากทราบว่าเล่นเกมจอwide กับไม่wide screen มันแตกต่างกันม่ะไหม

พอดีลังเลจะซื้อจอLED 21นิ้วอ่ะ

ตอนนี้ใช้ CRT 17นิ้วครับ

OverclockZone Member osoul's Avatar

ไม่แตกต่างครับขึ้นอยู่กับ resolution และก็การ support
    เช่นถ้าหาก เกมบางเกมเป็นเกมใหม่ๆ จะ เป็น wide screen คือ รอบข้างจะกว่า ก็จะเห็นรอบข้างได้เยอะขึ้น
    หากแต่ถ้าเกมไม่ support ก็จะเกิดอาการไม่สมส่วน ช่วนมีการอ้วน ของโมเดลในเกม เป็นต้นหรือ อาจจะเห็นทรรศนะที่แคบ

สรุปจัดไปเลย 21 นิ้ว อิอิ คุ้มแน่นอน

OverclockZone Member adidashimax's Avatar

ต่างกันมากมาย ไวด์สกรีนภาพกว้างกว่าเต็มตากว่า เกมสมัยนี้ซัพพอร์ทไวด์สกรีนหมดแล้ว ส่วนเกมเก่าๆเราก็แก้ ini regedit หรือ อื่นๆ
    ผมแนะนำ 23" 1080p ขึ้นไป

OverclockZone Member i am art's Avatar

สำหรับผมแตกต่างแน่นอนครับ แล้วปัจุบันเกมก็ซับพอร์ท 16:9 แทบทั้งนั้น

OverclockZone Member Godzill@'s Avatar

แท๊งกิ้วคับ จัดไป LG LED E2260V
    ถ้าไม่จองราคา+2000เลยหรอ

OverclockZone Member boy2san's Avatar

16:9 เห็นวัตถุต่างๆในเกมเยอะกว่า 4:3
    16:9 ถ้าซื้อหาจอใหญ่ๆได้ยิ่งดี 23 นิ้วขึ้นไปแจ่มแน่นอน
    ต่ำกว่า 22 ไม่แนะนำนะเพราะรู้สึกเหมือนใช้จอ 15" 4:3 - -*

เกมส่วนใหญ่ในปัจจุบัน support 16:9 , 16:10 หมดละ

OverclockZone Member OHM_DGO's Avatar

ตาของมนุษย์เรียงกันเป็นแนวนอนครับ จอ Wide ถูกออกแบบให้มุมมองของลูกตามีมุมมองที่กว้างขึ้น พวกหนังกับเกมนั้นได้ประโยชน์จากตรงนี้เต็มที่ มุมมองอลังการ แสดงภาพได้แหล่มมากขึ้น แต่พวกที่ทำงาน Graphic คงไม่ค่อยปลื้มกับจอ Wide ซักเท่าไหร่ ดูเหมือนงานของเค้าจะทำได้ลำบากมากขึ้นด้วยซ้ำ แล้วก็เรื่องสีสันกับ LCD ที่มัน Calibrate ได้ลำบาก

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

ต่างแน่นอน ครับ

จัด wide ไปเลยท่าน

OverclockZone Member BZZ's Avatar

เกมเดี๋ยวนี้ต่อสามจอก็ซัพพอตหลายเกมครับ เห็นกว้าง รอสักวันจะมีเกมที่ทำให้เห็นรอบตัวได้ ต่อจอรอบตัวท่าจะมันส์ 55
    เพราะงั้นหาจอใหญ่ๆ res เยอะๆ ดีกว่าแน่นอน

OverclockZone Member Wahrheit's Avatar
    มีนบุรี <-> ราชบุรี

เมื่อก่อนผมก็ใช้แค่ CRT 17 นิ้ว 1024*768
    พอเปลี่ยนมาใช้ 24 นิ้ว Full HD แล้ว ได้อารมณ์มากมายมากมายเวลาเล่นเกม
    ข้อเสียที่ผมเจอคือ ยิ่งจอ Res สูงเท่าไหร่ เราจำเป็นต้องปรับ Res ในเกมให้สูงตาม ซึ่งกินกร์ดจอหรือ CPU หนักขึ้น
    (ไม่เปิดให้พอดีความละเอียดหน้าจอก็ได้ แต่ภาพไม่สวยก็แค่นั้น)

OverclockZone Member Rdfaiz's Avatar

ต่างแน่นอน~ ถ้าคอมพ์แรงพอที่จะเล่นที่ Full HD ได้ทุกเกม.. มันจะเยี่ยมมาก ดู dvd ดูเมะก็เข้าทางพอดีด้วย แม้แต่คลิปในยูนูป

หุหุ....

GTX275 ถือว่าไหวไหมคับ สำหรับจอ Full HD

การ์ดจออย่างเดียวบอกไม่ถูกหรอกครับ สเปคคอมมาเลยสิ

16:9 ก็ดีกว่า 4:3 อยู่แล้วละครับ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

โดยรวม 16:9 ดีกว่า แต่ผมเล่นbf2bcต้องใช่4:3ใช้จอกว้างเมื่อยตา

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

Widescreen ผมว่ามันดีนะ สัดส่วนภาพดูสมจริงดี มุมมองกว้างกว่า

OverclockZone Member Elementer's Avatar

wide screen ดีกว่ากว้างดี ถ้าใช้จอ wide แล้วไปใช้จอธรรมดาแล้วมันดูแคบไปทันที

OverclockZone Member holystatic's Avatar

ต่างครับเวลาเล่นก็จะเเคบๆไม่มีมุมกว้าง ทำให้ฉากสวยๆของเกมมันดูด้อยลงไป

เเถมมีผลกระทบเวลาเล่น MP (พวกเกม FPS)ด้วยนะครับเพราะมุมเเคบกว่าเลยมองเห็นศัตรูได้น้อยกว่า เสียเปรียบเวลา
    มองไม่เห็นคนที่เข้ามาด้านข้างครับ

Bookmarks

Bookmarks