overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member goojen's Avatar
    กองทัพบก ไทยแลนด์

Default ขอความช่วยเหลือด้วยครับ 9500GT ลงไดร์เวอร์ไม่ผ่าน

9500GT ลงไดร์เวอร์แมคเท์ไม่ผ่านซักที ขอความกรุณาผู้รู้ด้วยครับ
    ลองทำตามจากหลายๆเว็บตั้งหลายวันแล้วก็ยังไม่สำเร็จเลยครับ ไม่รู้ว่าติดขัดตรงไหน

อาการคือ ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ตาม พอออกจาก Save Mode แล้วออกมาบูตปกติจะค้างอยู่ที่หน้าบูตทุกวิธีเลยครับ

Asus P5KPL/EPU
    E5200
    Kingston 1066/DDR2 2Gb*2
    Asus 9500GT 512Mb

พยามลงมาหลายเวอร์ชั่นแล้วครับ(Snow/Kalyway/iDeneb) เริ่มจะสงสารฮาร์ดดิสแล้ว

แล้วก็ เพื่อนของผมมี 9400GT 512 ถ้าแลกมา จะมีโอกาสลงไดร์เวอร์ผ่านมากกว่ามั๊ยครับ

OverclockZone Member giffy2499's Avatar
    %userprofile%/temp.exe

ผมก็ใช้ PX9500 GT อยู่อะนะคับบ..

Spec
    MB: P5QSE-R
    CPU : Core 2 Qua 9200
    Ram:8 G
    HD: SATA 1TB แบ่ง 3 patition 50/50/800
    VGA : PX9500 GT (เหมือนกับของท่าน อ่ะนะ)

ติ๊ก 2 ตัวเข้าไปเจอเลยคับบ
    1.Graphic Enabler
    2.NVEnabler

(กรณีของผมใช้ EFI Studio แล้ว...ไม่ได้คับ..(Task มันจะไม่ใส)

ลองอ่านกระทู่นี้ไปเรือยๆ นะคับบ// ท้ายๆ ผมทำสำเร็จพอดี..
    (สมัยหัดลง mac ใหม่ๆ ใช้แผ่น Mo อ่ะคับ พวก Hazard)
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

ถ้าไม่ได้ติ๊ก 2 ตัวด้านบน
    Task จะไม่ใส อ่ะคับ เป็นเหมือนภาพนี้
    ทดสอบ VDO ผ่านเว็บ (Youtube) เปิดไม่ขึ้นเลยย

แต่หลังติ๊ก 2 ตัวนี้เข้าไป
    (จะเห็นว่า Task ใสปิ้งเลยย และทดสอบดู VDO หนัง X ไม่กระตุ๊กเลยย)

2 ตัวที่ว่านี้อยู่ในแผ่น Hardzard มีคับ เข้าไปเอาใน Packet Install ในแผ่นได้เลยย
    แต่ถ้าใช้ MutiBeast ให้ติ๊ก x64 Apple Boot sceen ก็ได้เหมือนกันคับ..(เหมาะสำหรับลงแผ่น Retail นะ)
    รูป รูป
    Last edited by giffy2499; 26 Sep 2010 at 01:45:12.

OverclockZone Member goojen's Avatar

ขอบคุณท่าน giffy2499 มากนะครับที่เข้ามาช่วยนำทาง
    แล้วก็ขอบคุณท่านขาแรงเด็กเพาะช่างอีกหนึ่งท่านด้วยนะครับ(นามแอบแฝง/เพื่อไม่ให้เป็นการรบกวน)
    ที่สละเวลาโทรศัพท์มาจับมือสอนกันยันเช้า ขอบคุณมากจริงๆ จะไม่ลืมเลยครับ เกรงใจสุดๆ

ที่ทำกันค้างไว้เมื่อคืน ที่ว่าจะลองลงแผ่น 10.6.2 Hazard อ่ะครับ
    จากที่ใช้ MultiBeast ไม่ผ่านหลายรอบ ผมลองกลับมาลงตัว myHack ใหม่อีกที พบว่า
    Dashboard ก็ยังไม่มีน้ำกระเพื่อมอะไรเลยครับ แต่ว่าดยูทูบผ่าน Opera และ Safari ได้ธรรมดาครับ ไม่กระตุก
    แล้วก็ QuickTime เล่นไฟล์ 3gp,mp4 ได้ แต่ฟ้องว่าเล่นไฟล์ wmv,avi,fvl ไม่ได้ครับ iTune มีเสียง แต่ยังอ่านภาษาไทยไม่ออก VCL เพลงเพราะ แต่ภาพมืดครับ แล้วก็เสียงออกตรงรูสีฟ้าแล้วครับ
    illus Photoshop CS3 ยังไม่พบปัญหาครับ แพนหน้าเพจ ซูมเอาท์ซูมอิน ปกติดีครับ
    แล้วก็การเค็ปหน้าจออ่ะ มันได้ยินแต่เสียงชัตเตอร์อ่ะครับ ไม่รู้ว่าไฟล์รูปไปอยู่ไหน เลยไม่ได้เก็บภาพความสำเร็จ(หรือเหน็ดเหนื่อย)มาฝาก
    ตอนนี้สำหรับผมก็ติดอยู่ที่ดูไฟล์วีดีโอได้ไม่ครบทุกนามสกุล(สำคัญมากเลยนะ) แต่ว่ายังไม่ได้อัพเดทอะไรเลยครับ รวมทั้ง VCL ด้วย (ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า) เดี๋ยวจะอัพเดทก่อนนอนนี่แหละครับ ถ้ายังไม่ได้ยังไง เดี๋ยวจะลองตัว Hazard ดูครับ
    ถ้าโอเคยังไงจะเอามาแชร์ต่อครับ(กันตัวเองลืม)

ท่านขาแรงเด็กเพาะช่างครับ ถ้าวันไหนมาแอ่วแถวนี้ก็บอกนะครับ เด่วจะพาไปที่ใหม่ เอาแบบหน้าตาคัดๆเลยดีป่ะครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับวันนี้
    Last edited by goojen; 26 Sep 2010 at 06:25:23.

OverclockZone Member

อีกทางเลือกครับสำหรับการลงแผ่น retail 10.6.3
    - ถ้าไม่ update เป็น 10.6.4 ใช้ได้เลยไม่ต้องเลือกอะไร
    - ถ้า update เป็น 10.6.4 ให้โหลด kexts จาก http://www.kexts.com/view/418-nvenab...or_10.6.4.html ใช้ตัว nvenabler ตัวเดียวโดยใช้ KextUtility ช่วยครับ

OverclockZone Member

เพิ่มทางเลือกอีกหนึ่งวิธี คือ การใช้ตัว boot ทำหน้าที่ (จะใช้งานได้ก็ต่อเมื่อ source code มี device id ของการ์ดจอนั้นอยู่ด้วย)

ตัวบูต สามารถศึกษาได้ที่
    http://www.insanelymac.com/forum/ind...owtopic=231075
    http://www.insanelymac.com/forum/ind...owtopic=225766
    http://forge.voodooprojects.org/p/ch...ree/HEAD/trunk

- ลบตัวช่วย เช่น nvenabler.kext ออก และเปิดเทอร์มินอลเพื่อที่จะสร้าง kextcahes ใหม่

sudo rm -r -v /System/Library/Caches/com.apple.kext.caches/*

- ใช้ TextEdit แก้ไข com.apple.Boot.plist ที่อยู่ใน /Extra ถ้าแฟ้มมันซ่อนอยู่ก็ให้ใช้ showallfiles

เพิ่มเติม

<key>GraphicsEnabler</key>
    <string>Yes</string>

ในที่สุดก็เอาจนใด้ครับ แต่เพอร์เฟคมั๊ยนี่ไม่รู้เหมือนกันนะครับ
    ก่อนหน้านี้ใช้วิธีไรไม่รู้วุ่นวายมากมายหลายขั้นตอนเสียเวลา ใช้ไม่ได้ซักที กว่าจะมาเจอวิธีง่ายๆ -*-

อันนี้เป็นวิธีเซียนที่นี่แหละบอกมาครับ
    P5KPL-EPU / Spark 9500GT 512
    ผมใช้แผ่น Mac OSx Snow leopard Universal v3.6 (10.6.2) แล้วก็ดาวน์โหลดไฟล์อีก 3 ไฟล์
    - ขั้นตอนแรกลงทำการแพท �DSDT แล้วก็ในส่วนของ customize ผมปล่อย default ครับ
    ลงเสร็จแล้วก็จัดการอัพเดทเป็น 10.6.4 เสร็จแล้วก็รีสตาร์ท
    - ขั้นที่ 2 เปิด Finder เข้าไปที่พาร์ทิชั่นที่ลง Mac OS X ไว้ แล้วจัดการลบ โฟลเดอร์ Extra และไฟล์ที่ชื่อ pfix ทิ้งโลด และถ้ามีไฟล์ที่เป็นกระดาษสีขาวๆ ก็ลบทิ้งไปด้วย

ให้เหลือแค่ 5 โฟลเดอร์นี้เท่านั้นครับ

- 3 เปิด myHack ขึ้นมา แล้วทำการแพท(ส่วน customize ตามรูป/อาจจะใช้ได้แค่สเปคแบบผม)

ถ้ามันฟ้อง fail สีเหลืองๆ ขึ้นมา ก็กลับไปเริ่มขั้นตอนที่ 2 ใหม่ครับ

- 4 จัดการลากไอค่อน NVEnabler.kext วางทับลงไปที่ไอค่อน Kext Utility.app เลยครับ

รอจนกว่าจะขึ้นคำว่า Enjoy! แล้วก็รีสตาร์ท

ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรก็จะออกมาอย่างงี้(มั๊ง)ครับ

ตอนนี้ที่ Dashboard มีน้ำกระเพื่อมแล้วครับ ถ้ายังไม่เฟอร์เฟคยังไง รบกวนท่านๆ ช่วยท้วงติงด้วยนะครับ

@giffy2499 @Jerry @tmongkol ขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากเลยนะครับที่ช่วยเข้ามาแนะนำ
    แล้วก็อีกหนึ่งท่านที่มาทางโทรศัพท์ ขอบคุณมากๆ เช่นกันครับ

OverclockZone Member giffy2499's Avatar
    %userprofile%/temp.exe

แจ่มคับท่าน

Bookmarks

Bookmarks