Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ RAM การ์ดจอหน่อยงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ RAM การ์ดจอหน่อยงับ

คือ ขนาด RAM การ์ดจอ 256/320/512 Mb ทั้งหลายเนี่ย
    โดยปกติ จะบอกกันว่า จอ ขนาด 17" เนี่ย Ram กาดจอแค่ 256 mb จะสบายๆ แล้ว ถ้าใช้ จอใหญ่ก่านี้ หรือ หลายๆ จอ ค่อยคิดถึง 512mb+ เนื่องจาก จำนวน pixel ที่มากขึ้น กาน

แต่ที่นี้ เวลาที่เราเล่นเกม จำนวน 3 มิติ ในฉากที่มี object ทั้งสิ่งก่อสร้าง หรือ ตัวละคร จำนวนมากๆ กาดจอที่ มี ram มากก่า จะ ดีก่าเป่างับ ? เพราะถึงมันจะแสดง จำนวน pixel ตามขนาดจอ 17" อยู่เหมือนเดิม แต่จำนวน object (โครงสร้าง ต่างๆ ) ที่ต้องเก็บไว้ใน ram กาดเพื่อใช้การคำนวณหา สีของแต่ละ pixel มันน่าจะเยอะขึ้นตามจำนวน Object ช่ายปะ หรือ ส่วนนี้ ยังไงๆ ก็เก็บ Ram เครื่อง งับ ?

ใช่ครับ ถ้าไม่พอก็ไปดึงแรมเครื่องมา
    แต่ปกติแรมเครื่องจะใช้ร่วมกับ CPU เกี่ยวกับการคำนวณตำแหน่งของ Object + AI ของเกมส์มากกว่าครับ
    Last edited by Gearhead; 2 Oct 2007, 19:21:01.

Comment

ดันครับ อยากรู้เหมือนกัน
      128/256/320/512mb

Comment

ดานๆงับป๋มก่าม่ายู้เหมืองกานงับอยากยู้ดวยคง (อ่านออกไหมนิอิอิ)

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
          ใช่ครับ ถ้าไม่พอก็ไปดึงแรมเครื่องมา
          แต่ปกติแรมเครื่องจะใช้ร่วมกับ CPU เกี่ยวกับการคำนวณตำแหน่งของ Object มากกว่าครับ

Comment

Originally posted by lahunza View Post
            ดานๆงับป๋มก่าม่ายู้เหมืองกานงับอยากยู้ดวยคง (อ่านออกไหมนิอิอิ)
            อ่านโคตรยาก แปลให้ "ดันๆครับผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับอยากรู้ด้วยคน"

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
              แต่ปกติแรมเครื่องจะใช้ร่วมกับ CPU เกี่ยวกับการคำนวณตำแหน่งของ Object + AI ของเกมส์มากกว่าครับ
              แล้วในส่วน ของ สีพื้นผิว ของแต่ละ object เพื่อส่งให้ GPU ก่อนคำนวณออกมาเป็น ภาพ 2 มิติ ตามขนาด จอ เนี่ย เก็บ ที่ RAM เครื่อง หรือ RAM กาดจอ งับ @@?

Comment

แรมการ์ดครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกันงับ

รู้แค่ว่าเยอะไว้ก่อนเป็นดี อิอิ

Comment

แล้วถ้าการ์ดแรงแต่ cpu ไม่แรงจะเป็นไงครับ เช่นของผม 8800 GTS 640 MB แต่ CPU 775 Presscott 3.2 Ghz เอาตังไปซื้อ การ์ดหมด เลยต้องรออัพ cpu อีกทีครับ

Comment

Originally posted by montree6707 View Post
                      แล้วถ้าการ์ดแรงแต่ cpu ไม่แรงจะเป็นไงครับ เช่นของผม 8800 GTS 640 MB แต่ CPU 775 Presscott 3.2 Ghz เอาตังไปซื้อ การ์ดหมด เลยต้องรออัพ cpu อีกทีครับ
                      ผมว่าเกมส์ก็ยังลื่นนะครับ

สำหรับผม VGA 60 RAM 20 CPU 20

Comment

ati มีเทคโนโลยี บีบอัดอะไรซักอย่างนี้แหละไม่จำเป็นต้องเอา mem มากนักก็ได้ มั้งนะ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                          ati มีเทคโนโลยี บีบอัดอะไรซักอย่างนี้แหละไม่จำเป็นต้องเอา mem มากนักก็ได้ มั้งนะ
                          งง ครับ

ท่าน หมายถึง UVD รึเปล่าครับ ที่มีการ Decode ในระดับ Hardware ด้วย

Comment

แล้วถ้ายูนิตในเกมส์เยอะตัว 512 ดีกว่า 256 มากมั้ยครับ

Comment

ผมก็อยากรู้ครับเพราะ
                              320 กับ 640 ราคามันต่างราวฟ้ากับดินอะ-*-

Comment

Working...
                              X