Announcement

Collapse
No announcement yet.

USB Device Not Recognized มันแก้ยังงัยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• USB Device Not Recognized มันแก้ยังงัยคับ

คือผมใช้ HDD External Box 3.5inch Port เป็น SATA
    ส่วน Box ของผมมันต่อได้ทั้งแบบ SATA/IDE ซื้อมา 950 บาท

เมื่อต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์(ทั้งช่อง USB ด้านหน้า/หลังคอม) แล้วบางทีมันใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่พักหลังนี้มันจะขึ้นแบบในรูปอะคับ
    HDD ยังวิ่งอยู่นะ ลองปล่อยทิ้งไว้ก็อุ่น ๆ จึงคิดว่าไม่น่าจะเกิดจากตัว HDD แก้งัยก็ไม่หายคับ
    มันเป็นๆหายๆไออาการแบบนี้ รบกวนท่านๆช่วยชี้แนะให้ทีคับ

thx. ล่วงหน้าคับ
    Attached Files

ดันคับ รอผู้เชี่ยวมาตอบ ดันๆๆๆ...

Comment

บางทีพอร์ตมันไม่แน่น ต้องขยับๆ หรือเสียบแบบไม่สุดดูครับ เป็นบ่อยๆคับคีย์บอร์ด หรือแฟรชไดรว์ คิดว่าตัว Box ของคุณคงไม่เสียแน่นอน

Comment

Originally posted by dogdog View Post
        บางทีพอร์ตมันไม่แน่น ต้องขยับๆ หรือเสียบแบบไม่สุดดูครับ เป็นบ่อยๆคับคีย์บอร์ด หรือแฟรชไดรว์ คิดว่าตัว Box ของคุณคงไม่เสียแน่นอน
        อ่าคับ...จะลองดูใหม่
        แต่ว่าผมลองเสียบๆเข้าๆออกๆหลายรอบ คอมเครื่องอื่นก็แล้วก็ยังเกิดอาการเช่นเดิมเลยคับ

ขอบคุณมากคับ...

Comment

งั้นผมว่าอาจจะเกิดจากพอร์ตของตัว Box ก็ได้นะครับ ลองหาสายจากอุปกรณ์ตัวอื่นมาใช้แทนดูก่อนก็ได้

Comment

ลอง disable Standard Enhanced PCI to USB Host Controller ใน device manager ดูครับ (อันนี้หาย แต่ถ่ายโอนข้อมูลช้าไปเลย)

ส่วนวิธีแก้ผมไป disable ใน bios แล้วเข้าวินโดวส์ รีเครื่อง ไป enable ใหม่แล้วก็เข้าให้มันลง driver ใหม่ แล้วมันหายอะ (แต่เดี๋ยวมันก็อาจจะเป็นอีก - -")
            Last edited by Lightwave; 2 Oct 2007, 19:37:34.

Comment

งั้นผมว่าอาจจะเกิดจากพอร์ตของตัว Box ก็ได้นะครับ ลองหาสายจากอุปกรณ์ตัวอื่นมาใช้แทนดูก่อนก็ได้

Box ของผมมันแปลก ๆ คับ
              คือสายพาวเวอร์ของมัน มันจะเสียบได้ไม่แน่น ออกแนวหลวมๆขยับได้เยอะเลย(แต่ไฟก็เข้าน่ะ)
              ส่วนสาย USB ของผมก็แปลกกว่าชาวบ้าน(หรือป่าว) คือ ปลายที่เสียบกับ Box มันจะเป็นรูปแบบนี้คับ

ส่วนปลายที่เสียบเข้าคอม เป็นปลายแบนๆพื้นฐานของ USB ทั่วไป

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Lightwave View Post
                ลอง disable Standard Enhanced PCI to USB Host Controller ดูครับ
                ขอบคุณทุกคน ๆ เด่วผมลองดูทุกวิธีน่าคับ..ว่าแต่ มันอยู่ตรงไหนหรอคับ - -* โทษทีคับ เหอๆๆ
                Last edited by aipui; 2 Oct 2007, 19:39:32.

Comment

Originally posted by aipui View Post

Box ของผมมันแปลก ๆ คับ
                  คือสายพาวเวอร์ของมัน มันจะเสียบได้ไม่แน่น ออกแนวหลวมๆขยับได้เยอะเลย(แต่ไฟก็เข้าน่ะ)
                  ส่วนสาย USB ของผมก็แปลกกว่าชาวบ้าน(หรือป่าว) คือ ปลายที่เสียบกับ Box มันจะเป็นรูปแบบนี้คับ

ส่วนปลายที่เสียบเข้าคอม เป็นปลายแบนๆพื้นฐานของ USB ทั่วไป

ขอบคุณครับ
                  ถูกต้องแล้วครับ ปกติสาย USB จะเป็นแบบนั้นแหละ

Comment

Originally posted by aipui View Post
                    ขอบคุณทุกคน ๆ เด่วผมลองดูทุกวิธีน่าคับ..ว่าแต่ มันอยู่ตรงไหนหรอคับ - -* โทษทีคับ เหอๆๆ
                    ตรง Universal Serial Bus Controller ครับ

ปล. มันไม่จำเป็นต้องชื่อนีเนะ แต่มีคำว่า Enhanced นี่ล่ะ

Comment

อาการเหมือนของผมที่มันเสียไปเลยครับ

Comment

Originally posted by Lightwave View Post
                        ตรง Universal Serial Bus Controller ครับ

ปล. มันไม่จำเป็นต้องชื่อนีเนะ แต่มีคำว่า Enhanced นี่ล่ะ
                        ขอบคุณมากคับ เด่วจะลองแก้ไขตามนั้น...

Comment

Originally posted by nengxp View Post
                          อาการเหมือนของผมที่มันเสียไปเลยครับ
                          กำ...เสียทั้ง Box เลยหรอคับ

Comment

ชิพControllerในBoxเอ๋อป่าวคับ

Comment

มันน้อยใจป่าวครับ เลยงอน

Comment

Working...
                              X