Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเกี่ยวกับจอ LED TV 32 นิ้วหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเกี่ยวกับจอ LED TV 32 นิ้วหน่อยครับ

คือว่าผมจะซื้อจอ LED 32 นิ้วของ Samsung มาใช้กับคอมพิวเตอร์ครับ

ผมอยากทราบว่าเวลาที่ผมจะพิมพ์งานหรือว่าเข้าเล่นอินเตอร์เน็ตตัวหนังสือที่เห็นนั้นจะเบลอไหมครับ

รบกวนตอบคำถามผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

LED 32 นิ้วของ Sumsung มีหลายซีรีย์ หลายรหัส มีทั้งแบบ HD และแบบ Full HD หากคอมพิวเตอร์ที่ต่อคอมนั้นสามารถส่งสัญญาณภาพไปแบบ HD หรือ Full HD ได้เท่ากับจอ ก็ชัดครับ ไม่เบลอ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ผมกลัวซื้อมาใช้แล้วตัวหนังสือจะเบลอ

ผมเล่งไว้ของ Series 5 อะครับเป็น Full HD แล้วอีกอย่างการ์ดจอผมมีสายเชื่อมต่อแบบ HDMI ด้วย

หวังว่าคงจะได้ภาพที่ดีตัวหนังสือไม่เบลอนะ

Comment

คนที่ต่อกับ Plasma TV ตัวหนังสือมักจะเบลอ อ่านยาก เพราะจอมีความละเอียดต่ำ เช่น 1024 หรือ HD ถ้ารุ่นใหม่ๆที่เป็น Full HD แล้ว ชัดแจ๋วครับ

เบลอไม่เบลอขึ้นกับความละเอียดที่แสดงผล และคอมฯท่านก็ต้องส่งสัญญาณความละเอียดสูงออกไปด้วย ไม่ใช่ซื้อจอ Full HD แต่การ์ดจอส่งสัญญาณไปไม่ถึง 800x600 เลย ก็เบลอ

Comment

ยกคอมฯไปขอลอง เห็นผลกว่า

Comment

ถ้าต้องการเห็นผลชัวร์ๆ เอาคอม เอาโน๊ตบุ๊คไปลองก่อนซื้อเลยครับ ที่ผมตอบมานี้เพราะประสบการณ์การอยู่กับทีวีหลายสิบรุ่น รอบๆข้างตัวผม ^^

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

สำหรับคำแนะนำ

และรบกวนขอถามเพิ่มอีกอย่างนะครับ

จอ LCD กับ LED แตกต่างกันยังไง

แล้วถ้าไม่มีป้ายแปะบอกไว้ว่า ทีวีเครื่องนี้เป็น LCD หรือ LED จะสามารถพิสูจน์ได้อย่างไรหรอครับ
              Last edited by tanonamnaj; 29 Sep 2010, 16:13:44.

Comment

LCD กับ LED ต่างกันตรงหลอดไฟที่ใช้แสดงแสงสว่างจากจอครับ LED กินไฟน้อยกว่าที่ความสว่างเท่ากัน

หากไม่บอกว่าจอนั้นเป็นแบบไหน ก็สังเกตเบื้องต้นก่อนเลยว่าโดยทั่วไป จอLED จะบางกว่า LCD

Comment

พิมพ์งานหรือว่าเล่นอินเตอร์เน็ต ตัวหนังสือชัดไม่มีเบลอ แต่เชื่อผมเถอะ เปิดเว็บได้30นาทีก็เก่งแล้ว

Comment

ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งนะครับที่ช่วยตอบปัญหาให้ผม

Comment

Originally posted by bears View Post
                      พิมพ์งานหรือว่าเล่นอินเตอร์เน็ต ตัวหนังสือชัดไม่มีเบลอ แต่เชื่อผมเถอะ เปิดเว็บได้30นาทีก็เก่งแล้ว
                      +1 ของผมใช้จอไม่ Full ยังชัด แต่เวลาอ่านตัวหนังสือแล้วเวียนหัว เล่นได้ไม่นาน

Comment

ทำไมหรอครับ

อ่านตัวหนังสือแล้วจะเวียนหัวอะครับ

Comment

Originally posted by tanonamnaj View Post
                          ทำไมหรอครับ

อ่านตัวหนังสือแล้วจะเวียนหัวอะครับ
                          ถ้าจะเอาจอ LCD TV มาต่อกับคอมพิวเตอร์เพื่อให้เป็น Monitor ถามว่าทำได้มั้ย ก็ต้องตอบว่าได้แน่นอนครับ เพียงแต่ว่ามันผิดวัตถุประสงค์การใช้งานไปนิด เหตุผลก็คือ:

* จอ LCD TV ถูกออกแบบมาสำหรับแสดงภาพเคลื่อนไหวมากกว่าแสดงภาพนิ่งๆ เพราะฉะนั้นความสว่างและคอนทราสท์จะสูงกว่า (มากๆ) ซึ่งเป็นอันตรายต่อสายตาครับ เพราะเราคงไม่สามารถใช้งานคอมพิวเตอร์บนหน้าจอที่สว่างๆ ตลอดเวลาได้แน่ๆ
                          * จอ LCD TV มีขนาดใหญ่กว่า LCD Monitor ทำให้ขนาดของเม็ด pixel ใหญ่ขึ้นตามไปด้วย ทำให้ภาพดูหยาบกว่า และไม่สบายตา

ซื้อ 32 นิ้วไว้ดูหนังเล่นเกม แล้วซื้อ จอ lcd monitor ราคาถูกๆ แยก ครับ ถ้าจะเอามาทำงานล่ะก็

คอมเครื่องนึงต่อออกสองจอได้อยู่แล้ว
                          Last edited by ZatanBoy; 2 Oct 2010, 08:28:13.

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่แนะนำ

Comment

Originally posted by bears View Post

ผมใช้ LCD TV Sony Bravia 32 นิ้ว ก่อนนอน ผม โหลดบิท เปิดหน้าเว็ปทิ้งไว้ จนถึง เช้า ปรกติ ดี ครับ ใช้มาเกือบปีแล้ว ภาพไม่มีเบลอใสแจ๋ว

Comment

Working...
                              X