Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะลองศึกษา Ubuntu ครับ แต่งงเรื่องการ Format ไดร์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะลองศึกษา Ubuntu ครับ แต่งงเรื่องการ Format ไดร์ครับ

พอดีมีเครืองเก่า วางว่างอยู่ อยากจะ Format เครื่องล้างวินโดออกไปเลย เพราะมีเครื่องใหม่ ลง วิน7 ใช้แล้ว งงๆเรื่อง Format ว่าควรเลือกแบบใหนดี และ ต้องการ Format ไดร์ C ที่เดิมเป็นวินโด และยังคงรักษาข้อมูลต่างๆในไดร์ D ไว้ และต้องการให้มองเห็นไฟล์ในไดร์ D ด้วยเมืองลง Ubuntu ไปแล้วครับ

ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลแล้วครับ แต่ยัง งง ๆ อยู่ คือ ไดร์ D จะเป็น Format ntfs ถ้าลง Ubuntu จะเห็นไดร์นี่หรือเปล่า

เห็นครับผม แต่ถ้า ใน windows มันจะไม่เป็นตัวสีน้ำเงิน เท่านั้นเองง แนะนำ Ubuntuclub ครับผม คำตอบเพียบ!!!

Comment

Originally posted by ton_secmu View Post
      เห็นครับผม แต่ถ้า ใน windows มันจะไม่เป็นตัวสีน้ำเงิน เท่านั้นเองง แนะนำ Ubuntuclub ครับผม คำตอบเพียบ!!!
      แล้วจะเลือก Format ไหนดีครับ ตามภาพ ไม่รู้จักทั้งนั้น

Comment

พอดีผมถนัด install แบบ text mode แต่คิดว่าไม่ต่างกัน

เอาแบบสิ้นคิดเลยคือ เลือก /dev/sda1 ให้เป็นแบบ ext3 หรือ ext4 ก็ได้ (หรือใครชอบแบบอื่นก็ตามสะดวกครับ) mount ให้เป็น /

ที่จริงยังมีอีกหลายแบบ แต่ค่อยๆ ศึกษาไปดีกว่า

Comment

Originally posted by takub View Post
          พอดีผมถนัด install แบบ text mode แต่คิดว่าไม่ต่างกัน

เอาแบบสิ้นคิดเลยคือ เลือก /dev/sda1 ให้เป็นแบบ ext3 หรือ ext4 ก็ได้ (หรือใครชอบแบบอื่นก็ตามสะดวกครับ) mount ให้เป็น /

ที่จริงยังมีอีกหลายแบบ แต่ค่อยๆ ศึกษาไปดีกว่า
          ขอบคุณ ที่แนะนำครับ

Comment

Working...
          X