Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นโปรเจคของผมครับ บ้าน2ชั้นแต่อยากใช้คอมเครื่องเดียว!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นโปรเจคของผมครับ บ้าน2ชั้นแต่อยากใช้คอมเครื่องเดียว!!!

บ้านผมเป็นบ้าน2ชั้นน่ะครับ ห้องนั่งเล่นกับห้องนอนชั้นบนมันตรงกัน ผมใช้ชีวิตอยู่ทั้ง2ชั้น แต่ดันมีตังซื้อคอมแค่เครื่องเดียว มีโปรเจคมาให้พี่ๆน้องๆมาพิจารณากันครับ

ผมอยากจะใช้คอมแค่เครื่องเดียว ให้สามารถใช้ได้ทั้ง2ห้อง โดยผมวางแผนไว้ดังนี้ครับ
    1.ตั้งคอมไว้ที่ชั้นล่าง
    2.ใช้เมาส์และคีย์บอร์ด แบบไร้สาย ซื้อสายUSBยาวๆ ต่อขึ้นไปแขวน reciver ให้ติดกับเพดานชั้นล่าง
    3.ทั้งชั้นบนและชั้นล่าง มีmonitorห้องละตัว โดยที่ซื้อสายยาวๆ ลากจากชั้นบนลงมารอที่ชั้นล่าง

ทีนี้ก็เวลาใช้งาน พอกลับมาทำงาน ผมจะเล่นที่ชั้นล่าง พอมืดๆ ก็ย้ายขึ้นไปบนห้องนอนโดยผมจะสลับสายmonitorให้เป็นตัวชั้นบน แล้วผมก็เดินถือแค่เมาส์กับคีย์บอร์ดขึ้นไปเล่นกับตัวmonitorที่ชั้นบน

ไม่ทราบว่าสัญญาณของเมาส์และคีย์บอร์ด มันจะไปถึงชั้นบนไหมครับ และสายmonitorยาวๆ ส่งผลต่อสัญญาณมากไหมครับ

สุดท้าย อยากให้พี่ๆน้องๆ ช่วยกันออกความเห็นน่ะครับ ว่าโปรเจคนี้ มันจะเกิดขึ้นได้อย่างเป็นรูปธรรมมั้ยครับ

ผมเคยเอา คีบอร์ด กับเม้า ของ LOGITECH มาทดสอบดู มันส่งสัญญาณได้สุด ของผมน่ะครับ 25 แผ่นกระเบื้อง อ่ะ แบบไม่มีผนังกั้นน่ะ
    แต่ผมงงอ่ะครับ ผมว่า ตอนแรกเราอาจคิดสนุกๆ หลังๆผมว่า เราจะขี้เกียจเดินขึ้นๆลงๆน่ะสิ เป็นผม นอนชั้นล่างครับ อิอิง่ายดี

Comment

ซื้อโน๊ตบุ๊คไง เวลาไปชั้นไหนพับแล้วถือไปด้วย อิอิ ต่อจอใหญ่ออกได้อีกต่างหาก

Comment

สาย usb ต่อยาวมาก หรือต่อหลาย ๆ ช่วงไม่ได้นะครับ
        มันส่งสัญญาณได้ไม่ค่อยดี ยิ่งถ้าเป็นสายคุณภาพต่ำด้วย เม้าส์ไร้สายจะแล็กมาก

Comment

ค่าเมาส์ไรสาย คีย์บอร์ดไรสาย ค่าสายจออีก รวมๆ เก็บตังอีกนิส หาซื้อมือ 2 ได้อีกเครื่องสบายๆครับ ในตลาดเว็บเราเนี่ยครับ

Comment

นั่นสิครับ หาซื้อชุดมือสองจะคุ้มกว่าครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

คือการใช้งานของผมเนี่ย เน้นที่เล่นเกมส์น่ะครับ เครื่องเลยต้องสเปกสูงหน่อย ซื้อแบบนั้นทั้ง2เครื่องท่าจะไม่ไหวอ่ะครับ สงสัยต้องหาสายUSBยาวๆดีๆแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ซื้แเคสมีหูหิ้ว เม้า คีย์บอร์ด 2 ชุด ขยัน ยกตัวเคสขึ้นลงเอาละกันครับ ไม่ก็เจาะเพดานบ้าน ชักรอกเครื่องขึ้น-ลง เอาครับ

Comment

combine ห้องนอนกับห้องนั่งเล่นรวมกันครับ

Comment

เอาตังซื้อ ที่นอนยางพารา ลงไปนอนเล่นที่ห้องนั่งเล่นดีมั้ย อิอิ

Comment

อ้อ เข้าใจละ เครื่องเสปคสูงนี่เอง เมาส์ไร้สายสัญญาณมันจะส่งถึงชั้น 2 หรอครับ ผมว่าใช้เมาส์คีย์บอร์ด usb, ps/2 ธรรมดา 2 ชุด เสียบคอมไม่ง่ายกว่าหรอครับ ประหยัดกว่าด้วย เดี๋ยวผมทำสายต่อ ps/2 ให้ก็ได้

Comment

ซื้อ USB Hub มา 1 ตัวครับ

แล้วสายมันยาวแต่ 1 เมตร เราก็ตัดออก แล้วใช้สาย LAN ต่อให้ยาวขึ้นไปถึงชั้น 2

หย่อนUSB Hub จากชั้น 2 มาชั้น 1

คราวนี้คุณจะใช้ Keyboard + mouse + Flashdrive ได้หมดครับ ไม่มีปัญหา

ปล.สาย LAN เป็นสายทองแดงที่มีความบริสุทธิ์สูง ต่อยาวๆได้ ไม่มีปัญหากับสัญญาณอ่อน (แต่อย่ายาวมากก็แล้วกัน)

Comment

นี่ไงที่เหลือก็หาสายยาวๆ

ไม่ก็เล่นตรงที่พักบันไดอยู่ตรงกลางระหว่างชั้น1กับ2

ปล.ผมรู้ว่าทำไมต้องการต่อเข้าในห้องนอนด้วย ผมเข้าใจ

Comment

โอ้ ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆครับ จะนำแนวความคิดไปประยุกต์ใช้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เป็นผมจะซื้อBAY TESTเทพๆครับ จะได้ยกสะดวก

Comment

Working...
                              X