Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องเปิดหัวหน่อยครับ กะเจ้า X2 55BE อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องเปิดหัวหน่อยครับ กะเจ้า X2 55BE อ่ะครับ

ปิดกระทู้ครับ !@#$%

ของผมเป็นบอร์ด Gig 890GPA UD3H rev 2.0 ครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by nnn4; 30 Sep 2010, 17:14:51.

ขอนอกเรื่องนะ ว่าแต่ผมยังข้องว่า....gigabyte กับ asus อันไหนเปิดหัวดีกว่ากัน...กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน...

Comment

ดันให้

Comment

เปิดหัว ดูในปักหมุด ท่านต่อทำไว้ ชัดเจน ไม่ต้องรอใครมาตอบเพราะถามกันบ่อย ๆ

Comment

โปรดอ่าน ข้อควนระวังในการเปิดหัว

โปรดเปิดด้วยตัวเองก่อนนะครับ ระวังให้คนใกล้ตัวเปิดให้ก่อนนะครับเดี๋ยวจะตกใจกัน อิอิ...

Comment

แล้วปักหมุดนี่อยู่ที่ห้องไหนอ่ะครับพี่ ขอบคุณมากครับ
            Last edited by nnn4; 27 Sep 2010, 10:42:56.

Comment

จิ้ม

Comment

ดันให้ ASUS V-EVO

Comment

ผมหาฟังก์ชั่น ACC ไม่เจออ่ะครับ ต้องทำไงถึงจะเปิดได้อ่ะครับ

Comment

บอร์ด gig เลือก EC Firmware ปรับให้เป็น Hybird ครับ

Comment

ถ้าเป็น ASUS ขอให้บอก!
                      o_O+

Comment

เข้าไปปรับ Core Unlock ให้เป็น enable ใน BIOS แล้วลุ้นครับ
                        หรือว่าจะใช้ EasyTune 6 เปิดให้ก็ได้ครับ แต่ถ้าใช้ EasyTune อย่าลืมเลือกให้มันเรียกค่าครั้งสุดท้ายที่ Save ไว้ด้วยล่ะครับ

ไม่งั้น restart แล้วมันจะเหมือนเดิม

ของผมทำแบบนี้เปิดได้เลยอ่ะครับ แต่ว่าบอร์ดจะมีปัญหาคือเสียงจากช่อง Audio (GA880-UD3H) ต้องปรับ Vcore ไปที่ 1.525 เลยปัญหาถึงหาย

ทำแบบนั้นแล้ว Full ไปที่ 72 เลยครับ
                        เลยต้องจัด 212+ ไปตอนนี้ Full อยู่ที่ 52 (ห้องแอร์ 25 องศา)

ปล. ได้คำแนะนำจากหลายๆ ท่านในห้องนี้แหละครับ

Comment

Originally posted by Pok-de-AMD View Post
                          เข้าไปปรับ Core Unlock ให้เป็น enable ใน BIOS แล้วลุ้นครับ
                          หรือว่าจะใช้ EasyTune 6 เปิดให้ก็ได้ครับ แต่ถ้าใช้ EasyTune อย่าลืมเลือกให้มันเรียกค่าครั้งสุดท้ายที่ Save ไว้ด้วยล่ะครับ

ไม่งั้น restart แล้วมันจะเหมือนเดิม

ของผมทำแบบนี้เปิดได้เลยอ่ะครับ แต่ว่าบอร์ดจะมีปัญหาคือเสียงจากช่อง Audio (GA880-UD3H) ต้องปรับ Vcore ไปที่ 1.525 เลยปัญหาถึงหาย

ทำแบบนั้นแล้ว Full ไปที่ 72 เลยครับ
                          เลยต้องจัด 212+ ไปตอนนี้ Full อยู่ที่ 52 (ห้องแอร์ 25 องศา)

ปล. ได้คำแนะนำจากหลายๆ ท่านในห้องนี้แหละครับ
                          หาเจอล่ะครับ แต่มาเจอปัญหาใหม่ตอนนี้ลงวินโดว์ไม่ได้เลยอ่ะครับผมลงมาเกือบจะสามสิบแผ่นแล้ว จอฟ้ามั้ง เข้าไปลงไวร์เวอร์ไม่ได้มั่ง เข้า Task Manager ไม่ได้มั่ง ค้างที่ตอน Set Up วินโดว์มั่ง ลงเสร็จแล้วบูทเข้าวินโดว์ไม่ได้มั่ง (Restart แล้วหน้าจอมืดสนิทแน่นิ่งไม่ขยับไปไหนเลยอ่ะครับ) แต่ก่อนที่เกิดเหตุการข้างต้นทั้งหมดนั้น จะมีอาการๆหนึ่งที่เป็นเหมือนกันทุกครั้งเลยอ่ะครับ คือ อาการ Error ที่หน้า Windows Professional setup อ่ะครับที่มันจะบอกให้เรา กด Enter เพื่อทำใหม่อีกครั้ง กะ ESC เพื่อข้ามตัว Error นี้ไปอ่ะครับ ผมลงกะฮาร์ดดิส Sata WD500GB Black อ่ะครับ แต่ตัว DVD RW เป็น IDE อันนี้เกี่ยวกันไม๊ครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะผมไปปลดล็อค CPU แต่พอผมไปล็อคไว้เหมือนเดิม ก็ Error ที่หน้า Windows Professional setup อยู่ดี ท่านใดเคยเจอเหตุการแบบนี้ช่วยบอกผมที่ครับ ตอนนี้ผมเซ็งโคตรเลย หรือว่าผมต่อสายฮาร์ดดิสผิดรึป่าวอ่ะครับ คือที่เมนบอร์ด Gig ผมจะมีพอร์ตสีฟ้าที่เขียนว่า SATA3 แต่ผมคิดว่าฮาร์ดดิสผมมันเป็น SATA2 เลยไปเสียบพอร์ตสีขาวที่เขียนว่า SATA2 อ่ะครับก็น่าจะถูกแล้วนิครับ
                          ปัญหาน่าจะเกิดจากตรงไหนช่วยบอกผมทีครับ ขอบคุณมากมายเลยครับผม

Comment

บอร์ดตัวไหนคับ ถ้าเป็น 880 ระวังนะคับมันไม่ได้control IDE ด้วยชิพของ amd เองแต่เป็นชิพแยกของ VIA มั้งให้ลงไดร์เวอร์ของ IDE ด้วย

Comment

ไม่รู้เหมือนกันป่าว แต่ GA880 ของผมช่อง SATA2 มันคอลโทรลโดยชิปเซ็ตของ Gigabyte น่ะครับ แต่ถ้าเป็นช่อง SATA3 มันจะคอนโทรลโดยชิพเซ็ตจาก AMD (ถ้าคลาดเคลื่อนขออภัยด้วยครับ)

แต่ผมก็เสียบช่อง SATA3 (สีฟ้านะครับ) เสียบได้เหมือนกันแต่ความเร็วจะวิ่งที่ SATA2 ลองสลับสายดูครับ

ปล.ผมลง Windows 7 ผ่าน USB อ่ะเร็วกว่าเยอะเลยครับ แต่ก่อนหน้านี้ผมก็ลงผ่านแผ่น DVD พอร์ต IDE เหมือนกันนะครับ คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะ

Comment

Working...
                              X