Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องสายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องสายครับ

อยากทราบเรื่อง สายสัญญาณ ที่มีทิศทางน่ะครับ ว่าเค้าผลิตอย่างไร มันถึงได้มีทิศทางด้วย แล้วสายราคาถูกทั่วๆไปมีทิศทางหรือเปล่าแล้วเราจะดูอย่างไร ขอบคุณครับ^^

ทิศทางที่ว่าหมายถึงการต่อสลับหัวท้ายน่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ดูทิศทางจากตัวอักษรบนสาย ว่าจะอ่านจากเครื่องเล่นไปแอมป์หรือแอมป์ไปเครื่องเล่น จริงๆมันก็ต่อแบบไหนก็ได้ บางคนไม่ซีเรียสก็คงขี้เกียจจะมานั่งสลับหัวสลับท้าย

Comment

ตอนเค้าผลิตนี่เค้าทำยังไงหรอครับ มันถึงได้มีทิศทางด้วย

Comment

สายถูกๆ ก็มีทางครับ ลองซื้อมากลับเล่นดูก็ได้ สายแถมมันก็ยังมีทางเลย

สายcat5 เอามาทำเป็นสาย3.5mm ผมทำเองยังมีทางเลย

Comment

ใช้เครื่องที่เรียกว่าOSCหรือสโคบวัดสัญญาณครับ(คล้ายกับเครื่องที่เราเคยเรียนอิเล็กทรอนิกที่มีจอแล้วมีกราฟเป็นสีเขียวๆๆนั้นละครับแต่ตัวนี้จะวัดการไหลของสัญาณว่าไปในทิศใดแทน)เป็นเครื่องที่เราจะเห็นเป็นกราฟสัญญาณครับโดยมันจะจับสัญาณการเดินหรือทิศทางของสัญญานว่าไปในทิศทางใดภายในสายแล้วทางเครื่องทำสายก็จะปั๊มสัญาญลักษณ์ออกมาว่าไปในทิศทางใด
          ครับ
          ปล.หารูปไม่เจอครับเดี๋ยวจะหาถ่ายมาให้ครับ

Comment

ตั้งแต่การผลิต ขึ้นรูปสายโลหะตั้งแต่โรงงานครับ การเรียงโมเลกุล การตีเกลียวรู้สึกว่ามันมีทิศทางของมันอยู่
            http://www.piyanas.com/pic_news/audi..._newriver.html
            Last edited by qubely; 27 Sep 2010, 11:28:18.

Comment

ไม่เกี่ยวกับการผลิตเลยครับ

ทิศทางของสายอยู่ที่การใช้งาน เพราะอิเล็กตรอนและโฮลมีการเคลื่อนที่จากการ Deflec พอใช้ไปถึงจุดนึงมันจะเริ่มอยู่ตัว
              ทำให้กระแสคงที่ เสียงมันเลยนิ่งครับ ผู้ผลิตเค้าปั้มสายมาให้ก็เพื่อจะได้จำได้ว่าจากทางไหนไปทางไหน
              เราจะกลับสายก็ได้แต่ก็ต้องเบิร์นใหม่เพราะโฮลมีการกลับทิศมันก็จะเกิดการเคลื่อนที่อีกครั้ง

Comment

Originally posted by milestone View Post
                ไม่เกี่ยวกับการผลิตเลยครับ

ทิศทางของสายอยู่ที่การใช้งาน เพราะอิเล็กตรอนและโฮลมีการเคลื่อนที่จากการ Deflec พอใช้ไปถึงจุดนึงมันจะเริ่มอยู่ตัว
                ทำให้กระแสคงที่ เสียงมันเลยนิ่งครับ ผู้ผลิตเค้าปั้มสายมาให้ก็เพื่อจะได้จำได้ว่าจากทางไหนไปทางไหน
                เราจะกลับสายก็ได้แต่ก็ต้องเบิร์นใหม่เพราะโฮลมีการกลับทิศมันก็จะเกิดการเคลื่อนที่อีกครั้ง
                ใช้ไฟกระตุ้น เปลี่ยนทิศทางคงใช่ครับ
                บางรุ่นแกะกล่องจะใช้หัวใช้ท้ายก็ได้ แต่ใช้ทางนั้นให้ตลอด
                แต่การถัก ใส่เกลี่ยว ไม่แน่นะ
                สายบางรุ่น เอาไฟใส่เข้าไปอีก แบบ poe ของ lan เพื่อให้เสียงกระชุ่มกระชวย อันนั้นมีทิศแน่

Comment

แหม่ ผมก็ลังเลอยู่ตั้งนาน ว่าจะซื้อ สาย Mini to RCA มาใช้กับลำโพง แต่เป็นการใช้กลับด้านกัน เนื่องจากลำโพงผม Input มันเป็น 3.5 ส่วน RCA มันเป็น Out put ออกมาจาก DAC เข้าลำโพง (ปกติเค้าใช้ 3.5 ไปเข้า MP3 แล้ว RCA ไปเข้าลำโพง)
                  ถ้าทิศทางของสายไม่ได้กำหนดมาจากโรงงานอย่างที่ท่าน milestone ว่าก็ค่อยหายลังเลหน่อย

Comment

การถักใส่เกลียว หลายตำราว่า เพื่อลบสนามแม่เหล็ก แต่เท่าที่รู้ผมยังนึกไม่ออกว่าเพราะอะไร แต่ก็ไม่ข้อแย้งว่าไม่จริงเพราะไม่มีเหตุผลรองรับเช่นกัน
                    ส่วน POE ไม่เกี่ยวกับทิศครับ มันใช้ไฟวิ่งเลย เพื่อจะได้ไม่ต้องต่อหม้อแปลงเพิ่มแค่นั้นครับ

Comment

อ่อหายสงสัยมานิดนึง คือที่เค้าเขียนทิศทางมาให้ ก็หมายความว่าเค้าได้ผ่านกระบวนการเรียงกระแสหรืออะไรซักอย่างให้มันมีทิศทางแล้วใช่มั้ยครับ ส่วนสายที่ไม่ระบุทิศทางถ้าเราใช้ไปเรื่อยๆมันจะมีการเรียงทิศทางของมันเองใช่มั้ยครับ คำถามอีกหล่ะ(สงสัยเยอะจริง) ต้องใชนานแค่ไหนถึงจะเข้าที่แล้วถ้าใช้กลับด้านจะเป็นไง ครับ

Comment

สายที่ผมทำเองผมชอบถักเกลียวครับมันสวยดี และก็ติดมาจากการต่อแอมป์หลอด ที่เวลาเราเดินสายไฟจุดใส้หลอดต้องพันเกลียวเท่านั้นไม่งั้นจี่กันเห็นๆ(ได้ยิน)

Comment

ลองอ่านที่ผมคอมเม้นท์ไปอีกทีละกันครับ เรื่องทิศทางผมก็คงช่วยอธิบายได้ด้วยเหตุผลเดิมครับ
                          ส่วนการเบิร์น เคยนานสุดกว่าจะเข้าที่ คือ 250 ชม
                          น้อยสุดคือ 100 ชม ครับ

ชม.ที่บอกนี่คือที่สุดของเสียงที่คงที่แล้วครับ แต่ละเส้นไม่เท่ากัน ถ้ากลับสายก็ต้องเบิร์นใหม่ละจ้า

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                            อ่อหายสงสัยมานิดนึง คือที่เค้าเขียนทิศทางมาให้ ก็หมายความว่าเค้าได้ผ่านกระบวนการเรียงกระแสหรืออะไรซักอย่างให้มันมีทิศทางแล้วใช่มั้ยครับ ส่วนสายที่ไม่ระบุทิศทางถ้าเราใช้ไปเรื่อยๆมันจะมีการเรียงทิศทางของมันเองใช่มั้ยครับ คำถามอีกหล่ะ(สงสัยเยอะจริง) ต้องใชนานแค่ไหนถึงจะเข้าที่แล้วถ้าใช้กลับด้านจะเป็นไง ครับ
                            1.50-100ชั่วโมงแล้วแต่ชนิดและวัสดุของสายที่นำมาทำสายสัญญาณ
                            2.ถ้าใช้กลับด้านจะเป็นไง ครับต้องลองฟังดูครับเสียงมันจะไม่ค่อยไหลลื่นเหมือนมันอั้นๆๆออกมาไม่เต็มที่(ผมอธิบายไม่ค่อยเป็นครับลองฟังนานๆๆดูครับ)

Comment

รู้แค่ว่า เสียบทางไหน แล้ว นานๆ ถ้าเสียบกลับทางกัน ก็เท่ากับว่า เบิร์นสายใหม่ อะครับ
                              ถ้าสายแพงๆหน่อย จะมีลูกศรบอกเลย ก็เอาหัวลูกศรชี้ไปหาลำโพงนั้นหละครับ จุดที่ไฟฟ้าจะไหลไปหาลำโพง สุดท้ายเพราะปลายทางอยู่ที่ลำโพงใช่ป่ะ

ไหนจะพวก สาย caras บางรุ่น ที่ว่า สายเบิร์นแล้ว ถ้าไปขยับมันหรือเสียงรูปทรงเดิม ก็ต้องเบิร์นใหม่ อะไรประมาณนี้
                              Last edited by lplline; 27 Sep 2010, 13:18:45.

Comment

Working...
                              X