Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับ WAN Connection Type นะครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับ WAN Connection Type นะครับ..

Type แต่ละชนิดเป็นการทำงานในลักษณอย่างไรครับ..

ตามรูปนะครับ.. จะมี

Dynamic IP
    Static IP
    PPPoE
    802.1X+ Dynamic IP
    802.1X+ Static IP
    BigPond Cable
    L2TP
    PPTP
    Attached Files

ซื้อจากที่ขายครั้งนี้หรือเปล่าครับดันรอดีความรู้ด้วยคนครับ

Comment

ขอดันนะครับ..

Comment

ดันต่อครับอยากรู้เหมือนกันใช้tkอยู่ด้วย

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับดัน

Comment

Dynamic IPคือ ใช้กับเราเตอร์โมเด็ม ที่ตั้งค่าเป็นโหมดเราเตอร์แล้วเปิดระบบDHCP serverไว้ครับ ตัวเราเตอร์ไวเรสที่ต่อกับเราเตอร์โมเด็ม จะรับIP Gateway DNS และอื่นๆ มาเอง ข้อดีคือ ง่าย สามารถเข้าถึงเราเตอร์โมเด็มได้โดยตรง (เช่น เวลาจะเข้าหน้าตั้งค่า) ข้อเสียคือ ระบบNAT บางอย่าง จะต้องไปปรับที่เราเตอร์ทั้ง 2 ตัว เช่น Port Forward Port Trigger
            Static iPคือ ให้เราเตอร์ไวเรส ใช้IPต่อหาเราเตอร์โมเด็มตายตัวไปเลย เช่น 192.168.1.2
            PPPoEเอาไว้ต่อกะเราเตอร์โมเด็มที่ปรับเป้นโหมดบริดจ์ โดยให้ตัวไวเรสเราเตอร์เป็นตัวLogin และรับIP จากISPโดยตรง ดีตรงที่จัดการBandwith/Port Forward ง่าย ลดภาระของเราเตอร์โมเด็มลง ข้อเสียคือ บางกรณี เราอยากดูค่าสัญญาณSNR/Line Atten ของ ADSL ก็ต้องถอดสายไปเสียบที่เราเตอร์โมเด็ม ยุ่งยาก (ยกเว้นบางตัวที่มีฟังก์ชั่น Script สามารถใส่Script ให้ต่อผ่านไปที่โมเด็มที่ต่อช่องWan ได้เช่น WRT54G_ที่ใช้Tomato)
            802.1X Dynamic คือ ต่อรับIP อัตโนมัติเหมือน Dynamic IP แต่ว่า ทำงานผ่านWlan เพื่อต่อไร้สายเข้ากับโมเด็มเราเตอร์ไวเรส
            802.1X Static คือ หมือยข้างบน แต่ตั้งIP ตายตัว เลย
            BigPond Cable เป็นประมาณพวก Cable Internet ครับ ประมาณ Cable Broadband เน็ตทางสายเคเบิลTVต่อด้วย Cable Modem
            L2TPกะPPTP เป็นของระบบ VPN อ่านเพิ่มเติมที่http://www.bangkokbiznews.com/scitec..._15654696.html

Comment

Working...
            X