overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member wiperhyper's Avatar

Default สอบถามเรื่องเครื่อง restart เองครับ

หลังจากเคลมบอร์ดมาใช้งานได้มาปกติมาตลอดแต่เมื่อวานมันมีอาการรีสตาร์ทเองครั้งแรกเปิดเข้าวินโดว์ไม่ถึง 10 นาทีกำลัง copy ข้อมูลในเครื่องปรากฏว่าเครื่อง Restart เองเลยครับพอ Restart เสร็จมันพอรัน logo asus เสร็จมันมีค้างข้อความขึ้นมาแจ้งว่าฟังก์ชั่น anti surge เจอปัญหาเกี่ยวกับการจ่ายไฟของ power supply ให้กด f1 เข้าไปเซ็ตค่า bios กด f2 รันค่าเดิมไปเลย ผมก็ลองปิด switch power supply แล้วก็เปิดใหม่แล้วก็เคลียร์ cmos คงมีค่าไฟอะไรที่ oc ไปมีปัญหาแน่เลยแล้วมันเข้าวินโดว์โดยไม่มีข้อความขึ้นมาแจ้งคราวนี้เล่นเกม darksider ได้ซักครื่งชั่วโมงน่าจะได้กำลังอัพเกรดพวกท่าคอมโบเพลินเครื่อง restart อีกแล้วรันขึ้นก็เจอข้อความเดิมเลยทำเหมือนเดิมอีกไปเปิดหนังดูได้ 10 นาที restart อีกขึ้นเหมือนเดิม อาการแบบนี้ power supply กลับบ้านเก่าแล้วมั้ยครับ
    สเปคเครื่อง
    AMD Athlon X2 245 2.9 Ghz
    M/B Asus M4A88T-M
    Ram Kingston DDR3-1333x2
    HDD Hitachi 320 GBx1
    VGA HIS ICEQ4 4850 512 MB
    DVD-RW LG SATAx1
    พัดลมสี 12cmx2
    Power Supply Raidmax 530ss(ใช้มาประมาณเกือบ 3 ปี)

OverclockZone Member golf47's Avatar

ดูความร้อนยัง

OverclockZone Member

ไม่powerก็Ramละครับ

OverclockZone Member wiperhyper's Avatar

Quote Originally Posted by golf47 View Post
    ดูความร้อนยัง
    ความร้อนเหมือนตอนที่มันใช้ได้ปกติทุกอย่างเลยครับ

OverclockZone Member NoMiX's Avatar

ถ้าไม่ใช่ จอฟ้า ก็

ไฟไม่พอ ครับ

จริงๆ Raidmax 530ss กับสเปกนี้ไหวแน่ๆ แต่ คงเสื่อม 3 ปีแล้ว

Quote Originally Posted by NoMiX View Post
    ถ้าไม่ใช่ จอฟ้า ก็

ไฟไม่พอ ครับ

จริงๆ Raidmax 530ss กับสเปกนี้ไหวแน่ๆ แต่ คงเสื่อม 3 ปีแล้ว
    ว่าจะซื้อ supply ตัวใหม่มาลองดู Scythe 500 watt พอจะไหวมั้ยครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

จะซื้อทั้งทีก็เอาซักหกเจ็ดร้อยเลย ห้าร้อยเจอความเสื่อมจากการใช้งานกับการใช้พลังงานมากขึ้นของคอมพิวเตอร์ คงใช้ไม่ได้อีกนาน

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    จะซื้อทั้งทีก็เอาซักหกเจ็ดร้อยเลย ห้าร้อยเจอความเสื่อมจากการใช้งานกับการใช้พลังงานมากขึ้นของคอมพิวเตอร์ คงใช้ไม่ได้อีกนาน
    แนะนำตัวไหนดีครับขอราคาไว้พิจารณาด้วย

Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by wiperhyper View Post
    แนะนำตัวไหนดีครับขอราคาไว้พิจารณาด้วย
    ของ Scythe 700w หรือ Seasonic 620w ในกลุ่มพาวเวอร์ประสิทธิภาพดีในระดับกลางๆ ผมว่าตอนนี้สองตัวนี้น่าเล่นนะ แต่ผมเอนเอียงไปทางสองตัวที่ผมบอกไว้ที่มันมีวัตต์น้อยกว่า

สเป็ควัตต์สูงๆไม่จำเป็นว่าจะต้องดีกว่าเสมอไป ต้องดูความนิ่งและการทนโหลดด้วยว่าเวลา Full Load ไฟยังนิ่งอยู่หรือเปล่าครับ

Seasonic 620w ที่ผมร่วมอยู่ในการทดสอบด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิดอีกไม่กี่ % มันก็ 80+ GOLD แล้วมั้ง

แต่ก่อนผมใช้พาวเวอร์ 850 วัตต์อยู่ ทุกวันนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ 750W 80+ Gold แบบว่าประหยัดค่าไฟกว่ากันเยอะเลยเดือนนึง

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Bookmarks

Bookmarks