overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default ตอนนี้มี เมนบอร์ด ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่ใช้ ฮาร์ดิกส์ แบบ SSD ได้แล้วบ้างครับ

ไม่ทราบว่าในท้องตลาดตอนนี้ มีเมนบอร์ดรุ่นไหน ยี่ห้อ ใช้ ฮาร์ดิกส์แบบนี้ได้แล้วบ้างครับ

หมายเหตุผมใช้ IE ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ ต้องใช้ ไฟร์ฟ็อกซ์

OverclockZone Member YasHamArU's Avatar

แค่มีช่องเสียบSATAก็ใช้ได้แล้วไม่ใช่หรอครับ

คืองี้ครับ แบบว่า ใช้ SSD แบบเดี่ยวๆเลยอ่ะครับ ไม่ต้องใส่ HDD แบบธรรมดาเลยอ่ะครับ แบบลงวินโดวส์ ใช้เก็บข้อมูลได้เลย

OverclockZone Member Sn0w_Man's Avatar
    ปทุมธานีครับ..!!

มันก็พอร์ท SATA II ธรรมดาครับใส่กันได้หมดครับ

SSD มันก็ SATA อยู่แล้ว
    http://download.intel.com/design/fla...brf/323039.pdf

ขอบพระคุณคร้าบ

ก็หมายถึงว่า เมนบอร์ดที่ มีพอร์ต SATA สามารถใช้เจ้าตัวนี้ได้เลย แต่ราคาของ ssd น่าจะยังสูงอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าเทียบกับ HDD ทั่วไป 500 จิ๊ก ก็พันกว่าบาท

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

ต่างกันราวฟ้ากับเหว

WD Blue 500 GB 1300

40 GB. SSD Intel 4290

120 GB. SSD Intel 15490

เห็นราคาแล้ว

ซื้อ WD มาทำ Raid0 ความเร็วเพิ่มขึ้นเยอะ

อ้อทราบครับ ถามอีกนิดครับ เมนบอร์ดของ asus รุ่นที่พอจะแนะนำสำหรับ SSD โดยเฉพาะครับ เน้นถูกที่สุดเลยครับ พอจะมีรุ่นไหนบ้างครับ สำหรับงานเอกสาร และแคบเจอร์ วีดีโอ เล็กๆน้อยครับ ซีพียู อินเทลครับ

kopza521's Avatar
    ราชวัตร ซอยเนติ

= =งบน้อยเล่น HDD Raid 0 ดีกว่า บอร์ดไหนมันก็ใส่ได้หมดละแค่มี Port SataII

ผมว่า จขกท บอกงบ มาดีกว่าจะทำไร งบเท่าไร

งบบอร์ดและSSD คงไม่เกินหมื่นครับ อยากจะประกอบเอาไว้ใช้งานที่บ้านครับ จอ แรม ซีพียู มีหมดแล้วครับ ใช้งานเอกสาร แคบเจอร์วีดีโอ โดยใชั มูฟวี่เมกเกอร์ แล้วเก็บลงแผ่นแค่นี้ครับ ที่อยากใช้ เอสเอสดี ก็เห็นว่ามันน่าจะทนกว่า HDD ธรรมดา ครับ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

Quote Originally Posted by xtomen View Post
    งบบอร์ดและSSD คงไม่เกินหมื่นครับ อยากจะประกอบเอาไว้ใช้งานที่บ้านครับ จอ แรม ซีพียู มีหมดแล้วครับ ใช้งานเอกสาร แคบเจอร์วีดีโอ โดยใชั มูฟวี่เมกเกอร์ แล้วเก็บลงแผ่นแค่นี้ครับ ที่อยากใช้ เอสเอสดี ก็เห็นว่ามันน่าจะทนกว่า HDD ธรรมดา ครับ
    Cpu อะไร แรมอะไร

ส่วนถ้าจะเล่น SSD งบน้อยไปครับ

40-60 GB คงไม่เหมาะเอาไปเก็บข้อมูล แค่ลงวินโดวส์ ก็จะแย่แล้ววว(Win7)
    Last edited by birtbirt_p; 28 Sep 2010 at 22:23:34.

แฮ่ๆๆ ลงwinxp ธรรมด๊าธรรมดานี่แหล่ะท่าน งานที่ใช้ก็งานเอกสาร ครับ และ แคบเจอร์ วีดีโอ แต่อยากมีระบบคอมที่ ทนทาน เคยคิดไว้ว่า อาจจะประกอบแล้ว นำไปใช้นอกสถานที่ ใช้ในรถ ใช้ในป่า หลายคนอาจจะบอกว่า ทำไมไม่ใช้โน๊ตบุ๊ค ต้องยอมรับว่า โน๊ตบุ๊คระดับหมื่นนิดๆๆ อืดอย่างเรือเกลือ อัพแรมก็แล้ว ก็เหมือนเดิม ขยับไปเล่น 2-3 หมื่น ก็หมดงบครับ ถ้าอยากจะให้ทุกท่านแนะนำ แมนบอร์ดสักตัว เจาะลงเป็นของ อัสซุส มีรุ่นไหนบ้างครับ สำหรับ อินเทล LGA775 นี่แหละ น่าจะพอมีของอยู่บ้าง

หมายเหตุ จอแอลซีดี 18.5 มีแล้ว แรมมีแล้ว คีย์บอร์ด เมาส์ ดีวีดี มีหมด แต่อยากได้ เมนบอร์ดที่ ยัด SSD สำหรับ ระบบปฏิบัติการและเก็บข้อมูล ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member PeaceB's Avatar

จขกทดูจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ SSD นะ

เมนบอร์ดขอแค่มีพอร์ต SATAII (ตอนนี้มันก้มีหมดน่ะแหละ มันก้พอร์ตใส่ HDD ธรรมดาๆ) ก้ใช้ SSD ได้

โนตบุค เน็ตบุค ซื้อมาแกะ HDD ออก เอา SSD ใส่ก้ใช้ได้

บอร์ดราคาพันกว่าบาทก้ใส่ได้ SSD น่ะ ปัญหามันอยู่ที่ราคาของตัว SSD

ถ้าจะเอา SSD ไว้เก็บข้อมูลงบควรจะงบซัก 3 หมื่นอัพ สำหรับ SSD อย่างเดียวเลย
    Last edited by PeaceB; 29 Sep 2010 at 17:35:26.

อ๋อครับ กระจ่างแล้วครับ ขอบพระคุณทุกข้ือความครับ

Bookmarks

Bookmarks