overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: SATA2 SEAGATE จากรูปมันธรรมดาหรือว่าวิ่งน้อยไป 300mb/s ไม่ไช่หรอครับ

OverclockZone Member npzero's Avatar

Default SATA2 SEAGATE จากรูปมันธรรมดาหรือว่าวิ่งน้อยไป 300mb/s ไม่ไช่หรอครับ

ผมทดสอบ ใน sissofy sandra ได้80กว่าเมกต่อวิยังงงเลยครับลองทำกะเครื่องของท่านดูตามรูปเลยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

ปกติครับ

OverclockZone Member 0bluebird0's Avatar
    ตลิ่งชัน,ปิ่นเกล้า,สายใต้ใหม่,บางแค

ความเร็วอยู่ที่ Chip controller ด้วยของบอร์ดด้วย

OverclockZone Member npzero's Avatar

M/B M2N-E ครับผม ไม่เห็นวิ่ง 300mb/s เลยหุหุหุ SATA ll รอท่านต่อไปมาเฉลยครับ

OverclockZone Member

แล้วมันเช็คไงหรอ ผมก็ใช้SATAII

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองเทสด้วย HD tech อีกตัวครับ ถ้าได้ผลประมาณ 2ร้อยกว่าๆ ถือว่าปกติ

Default SATA vs SATA2

SATA vs SATA2 มันเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดครับ เอาไว้หลอกล่อให้หลงเชื่อว่า SATA2 มันจะเร็วกว่า SATA อย่างเห็นได้ชัด (150 Mb/s กับ 300 Mb/s) ทำให้หลงคิดไปว่ามันจะเร็วกว่าเท่าตัวใช่เปล่า แต่จริงๆแล้วความเร็วตรงนั้นเป็นความเร็วสูงสุดในการส่งข้อมูลระหว่างบัฟเฟอร์ของ HDD กับ Controller ครับ ซึ่งมันไม่ใช่คอขวดของการส่งข้อมูลครับ ขอขวดจริงๆมันอยู่ที่รอบการหมุนของ HDD ครับ

ยกตัวอย่างถ้า HDD หมุนที่ความเร็วเท่ากันคือ 7,200 rpm SATA ก็จะเร็วกว่า IDE เล็กน้อยเพราะบัสในการส่งข้อมูลเร็วกว่า เช่นกัน SATA2 ก็จะเร็วกว่า SATA เล็กน้อยเพราะบัสวิ่งเร็วกว่า แต่ถ้าไปเทียบกับ HDD ที่วิ่ง 10,000 หรือ 15,000 แล้วจะต่างกันเยอะครับ

แต่การเพิ่มความเร็วรอบ มอเตอร์ต้องหมุนเร็วกว่า อุปกรณ์ประกอบต้องดีกว่า อันนี้ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นมากครับ ต่างจากการเพิ่มความเร็วบัสที่ราคาเพิ่มขึ้นไม่มาก เค้าก็เลยเอาตัวเลขความเร็วบัสมาหลอกล่อผู้บริโภคไงครับ

wow อย่างนี้นี่เอง แต่ก้ยังอยากเทสอยู่ดี หุหุ ขอบคุณครับไครมีโปรแกรมไห้มาเทสมั่งครับผม

ได้เท่านี้เองผมว่าผิดปกตินะครับ jumper เอาออกแล้ว
    รูป รูป

รออยู่นะครับ ท่านทั้งหลาย HDD segate st3250310as
    Last edited by npzero; 3 Oct 2007 at 18:39:46.

ของท่านเปนอย่างนี้หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ที่ผมซื้อ SATAII เพราะมันไม่มี SATAI ขายครับหายาก ไม่มีอะไรมาก

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by npzero View Post
    ได้เท่านี้เองผมว่าผิดปกตินะครับ jumper เอาออกแล้ว
    งั้นของผมก็ผิดปกติกว่าของคุณอีกสิ เริ่มแรกความเร็วมัน 73 พอทดสอบถึง 100% ความเร็วมันเหลือแค่ 40 เอง

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ปกติครับ
    SATA2 มันได้ประมาณ 70 - 80 MB/s ครับ
    SATA1 มันได้ประมาณ 50 - 60 MB/s ครับ
    SATA2 Raid0 ได้ประมาณ 140 - 150 MB/s ครับ
    SATA1 Raid0 ได้ประมาณ 100 - 110 MB/s ครับ
    มันจะอยู่ประมาณ นี้อ่ะครับ ไม่หนีไปไหน แต่ถ้าใช้โปรแกรมทดสอบ มันก็จะตกตอนปลายเป็นของธรรมดา

เป็นความเร็วจริงๆ ในการอ่าน โดยปกติทั่วไปครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

อินเตอร์เฟสซาต้าทูมันมีผลดีกับข้อมูลที่อยู่ในบัฟเฟอร์ ซึ่งทำงานเร็วกว่า Interface เสียอีก แต่บัฟเฟอร์มันจุข้อมูลน้อย 2-16 เมกเอง แต่ก็อย่างที่ท่าน Wiboon ว่ามาเลย ว่าเป็นการตลาด

คนซื้อต้องการความเร็วเพิ่ม ในราคาไม่เพิ่ม หรือ ต้องลดราคาให้ถูกลงอีกด้วยซ้ำ แต่ผู้ผลิตไม่สามารถผลิตได้ในเงื่อนไขนี้ ก็เลยไปลงกับอินเตอร์เฟสแทน ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้ายอะไร เพียงแต่ตัวเลขกับที่ใช้งานจริง มัน***งกันไปเรื่อยๆ เท่านั้นเอง

80 เมก โห ขาดทุนเลย นึกว่าจะวิ่งเตม 300 โม้นี่หว่า ขอบคุนมากครับผม

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ต้องใส่บัฟเฟอร์สัก 2กิ๊ก รอรุ่นSATA III 600Mbps คงเห็นผลมั่ง..ถึงจะเป็น7200rpm
    ประมาณว่าจะเอาอะไรก็เก็บมาตุนเผื่อๆไว้เลย.. แต่OSต้องฉลาดๆหน่อย..

ขอบคุณทุกท่านครับปิดคดี

ขอโปรแกรมทดสอบม่างจิ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ลองดูครับ

SiSoft Sanda VII 2008

ทดสอบได้ทุกอย่าง ทั้ง Windows XP, Vista, ทั้ง 32 บิท และ 64 บิท และ CPU MitiCore
    Last edited by Drunk; 4 Oct 2007 at 09:30:29.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks