overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member sierra's Avatar

Default ไฟไม่พอรึเปล่าครับ? GTX460 + HDD3ลูก + NOX Urano II 530W

พึ่งซื้อมาได้อาทิตย์นึง

เสปก
    CPU: AMD AthlonII X4 635 @3.6Ghz Stable
    MB : 880GA-UD3H
    RAM : G.SKill TD 1600 2Gb x2
    HDD : 3 ลูก ของ WD (บลู1 กรีน2)
    VGA : EVGA GTX460 SC 738Mb
    PSU : NOX Urano II 530W

- TEST 3DMARK05, 06, Vantage, LinX mem all ผ่านหมด
    - OCCT:PSU TEST เครื่องดับ
    - เล่น Dark sider ค้างทีนึง, Lara Croft เครื่องดับไปทีนึง + ภาพล้มไปทึนึง -*-

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ถ้าเป็นที่ PSU พรุ่งนี้จะได้เอาไปเปลี่ยนเป็น Scythe

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ลองลงไดรเวอร์การ์ดจอเวอร์ชั่นอื่นบ้างยังครับ อาจจะเป็นที่ซอฟแวร์ก็ได้

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ลองลงไดรเวอร์การ์ดจอเวอร์ชั่นอื่นบ้างยังครับ อาจจะเป็นที่ซอฟแวร์ก็ได้
    ลองทั้ง Windows 7 32bit, 64bit

Drivers 258.96(x86),260.63(x64) ก็ยังเป็นครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar

ก็น่าจะเป็นที่โหลดไฟเยอะละมั้งครับ เลยวูบ

ถ้าลองลดการจ่ายไฟ โดยไม่ oc

และถอดไฟ hdd ออก 2 ลูก น่าลองนะครับ ว่ายังวูปไหม

สงสัยน่าจะใช่ที่ PSU แล้วมั้งเนี่ย

พึ่งวูบไปสดๆร้อนกับ OCCT:PSU TEST แค่ 10 นาทีกว่า -*-

ครับ สงสัยต้องเปลี่ยนแล้วละครับ

OverclockZone Member
    กรุงเทพ - นครศรีธรรมราช

ผมเคยมีประสบการแบบนี้ครับ ซื้อ 275 sc มาพอดี งบหมด เลยได้ psu iCute ไทเท 750w มาไช้ เล่นเกมไป มันมีอาการ วูบดับ รีตาทเอง ค้างบางครั้ง แรกผมก้คิดว่า เป็นที่ไดรเวอ หรือ OS ไม่สมบูรอะไรซักอย่างรึป่าว
    ก้พยามอัพเดททุกอย่างไห้ไหม่และสมบูรที่สุด มันก้ยังเป็นอาการเดิม เลยมาคิดว่าเป็นที่ การ์ด275 มีปัญหารึป่าว เพราะมันจะวูบแค่ตอนเล่นเกม ก็เอาการ์ดไปเคลมตัวไหม่ มาเลยครับ ไส่ตัวไหม่ก็ยังเป้นอาการเดิม
    คราวนี้ยกไปร้านเลยครับ ไห้เค้าเช็คอย่างละเอียด สรุป เป็นที่ psu iCute จ่ายไฟไม่พอครับ มันขี้หก วัต ติดตัวเลขมาตั้ง 750w แค่การ์ดตัวเดียวยังจ่ายไฟไม่พอ ผมเลย ขอเคลมข้าม ยี้ห้อไปไช้ ThermalTake EVO-Blue 750W
    หมดปัญหาเลยครับตอนนี้ เล่นโหลดหนักขนาดไหนก้ไม่วูบ เสียเวลา เสียอารม เพราะแค่ PSU ห่วยๆ ลูกเดียว เข็ดเลยครับกับ ยี้ห้อ icute และผมประมาทเองที่ไม่ค่อยไห้ความสำคัญกับ PSU ทั้งที่มันเป็นส่วนสำคัญมากชิ้นนึงเลย
    Last edited by garn2029; 27 Sep 2010 at 15:02:39.

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ครับ สงสัยต้องเปลี่ยนแล้วละครับ
    ขอบคุณครับที่มาช่วยตอบ คงได้เปลี่ยนจริงๆละทีนี้ T T

Quote Originally Posted by garn2029 View Post
    ผมเคยมีประสบการแบบนี้ครับ ซื้อ 275 sc มาพอดี งบหมด เลยได้ psu iCute 750w มาไช้ เล่นเกมไป มันมีอาการ วูบดับ รีตาทเอง ค้างบางครั้ง แรกผมก้คิดว่า เป็นที่ไดรเวอ หรือ OS ไม่สมบูรอะไรซักอย่างรึป่าว
    ก้พยามอัพเดททุกอย่างไห้ไหม่และสมบูรที่สุด มันก้ยังเป็นอาการเดิม เลยมาคิดว่าเป็นที่ การ์ด275 มีปัญหารึป่าว เพราะมันจะวูบแค่ตอนเล่นเกม ก็เอาการ์ดไปเคลมตัวไหม่ มาเลยครับ ไส่ตัวไหม่ก็ยังเป้นอาการเดิม
    คราวนี้ยกไปร้านเลยครับ ไห้เค้าเช็คอย่างละเอียด สรุป เป็นที่ psu iCute จ่ายไฟไม่พอครับ มันขี้หก วัต ติดตัวเลขมาตั้ง 750w แค่การ์ดตัวเดียวยังจ่ายไฟไม่พอ ผมเลย ขอเคลมข้าม ยี้ห้อไปไช้ ThermalTake EVO-Blue 750W
    หมดปัญหาเลยครับตอนนี้ เล่นโหลดหนักขนาดไหนก้ไม่วูบ
    ขอบคุณครับ สำหรับ NOX Urano II 530W เท่าที่ดูการจ่ายไฟใน OCCT ก็จัดว่านิ่งในระดับนึง เหมาะสมกับราคาดี แต่ว่าก็ยังดีไม่พอ

ถ้าไม่ติดว่าตอนซื้องบหมด ผมคงจัด Scythe Strong 600W 80Plus มาตั้งแต่ตอนแรก -*-

Super Moderator

ไฟไม่น่าจะพอนะครับ อย่างต่ำควรจะ 600W ขึ้น

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ลองถอด HDD เหลือลูกเดียว แล้วลองเล่นดูคับ ว่ายังวูปอีกหรือป่าว

ถ้าไม่วูบก็แน่นอนว่าไฟไม่พอ ^^"

Scythe 600 watt ของหมดเด้อ เข้าเดือนหน้า ถ้าไงก็จัด 700watt ไปเลย

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

500w-550w ดีๆสักตัว

ขอบคุณทุกท่านครับ ลองโทรไปเช็คของหมดจริงๆด้วย -*-

คุยกับที่ร้าน TK แล้วพี่เค้าให้เปลี่ยนได้ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ไม่อยากจ่ายแพง

ThermalTake TR2 /RX 550W นี่ดีมั๊ยเอ่ย?
    Last edited by sierra; 27 Sep 2010 at 17:18:34.

กรุงเทพ - นครศรีธรรมราช

ThermalTake EVO-Blue 750W ไปโลดไช้อยู่ไช้ดีไม่มีปัญหา เชียร์อันที่เราไช้อยู่นี่แหละ ระดับ 460 ฮาดดิสตั้ง 3ลูก จัดหนักๆไปเลย จะได้ทีเดียวจบ
    ยอมเสียมากทีเดียวดีกว่า มาเสียเวลา เสียตังยิบย่อยหลายครั้งตอนหลังแบบผม
    Last edited by garn2029; 27 Sep 2010 at 18:00:08.

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    ปทุม เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

น๊อคแล้ว

OverclockZone Member Dr Love's Avatar
    Siphraya Rd. BKK 10500

Quote Originally Posted by sierra View Post
    ขอบคุณทุกท่านครับ ลองโทรไปเช็คของหมดจริงๆด้วย -*-

คุยกับที่ร้าน TK แล้วพี่เค้าให้เปลี่ยนได้ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ไม่อยากจ่ายแพง

ThermalTake TR2 /RX 550W นี่ดีมั๊ยเอ่ย?
    ก็โอเคนะ ผมใช้อยู่ แต่เป็นรุ่น 450W

สเปคเนี้ย
    X4 630@3.5GHz Vcore 1.47
    INNO3D GTX460 OC 1GB@895/1790/1000 ไฟ 1.125
    DDR3@1666 2GBX2 ไฟ 1.65
    HDD กับ DVD ละ 1 ลูก
    พัดลมเคส 4 ตัว

มันเอาอยู่ ทีแรกนึกว่าจะต้องเปลี่ยน PSU ซะแล้ว(อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน อิอิ) ตอนซื้อ GTX460 มาใหม่

แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากให้มองดูตัวนี้ ถ้างบถึง http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=504
    ถอดสายได้ มีรุ่น 500W กับ 700W ด้วย ราคาแตกต่างกันในแต่ละรุ่น 300 บาท
    โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบตัวนี้นะ ^^

OverclockZone Member webhot's Avatar

ผม NOX Urano ll 630W กับ
    AMD Athlon II X4 630
    Powercolor HD 5850 PCS+
    WD Caviar Blue WD500AAKS 500GB x 2
    Cooler Master 120MM LED Fan 2000RPM/90CFM/19dBA - 3 ตัว

ยังปกดีอยู่ลองเทียบสเปคดูครับ

สเปคด้อยกว่า จขกท.นะเนี่ียผมด้าน cpu
    ของผม e7200
    ram 4+2GB
    HDD IDE1 ตัว SATA3 ตัว
    DVD IDE 1 ตัว
    ใช้ seasonic 620w อ่ะครับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

TR2 RX 500w ก็ใช้ได้ครับ
    แต่ผมอยากให้ลองให้แน่ใจก่อนว่า PSU ไฟไม่พอจริงๆ

OverclockZone Member DraiZa's Avatar

Quote Originally Posted by garn2029 View Post
    ผมเคยมีประสบการแบบนี้ครับ ซื้อ 275 sc มาพอดี งบหมด เลยได้ psu iCute ไทเท 750w มาไช้ เล่นเกมไป มันมีอาการ วูบดับ รีตาทเอง ค้างบางครั้ง แรกผมก้คิดว่า เป็นที่ไดรเวอ หรือ OS ไม่สมบูรอะไรซักอย่างรึป่าว
    หมดปัญหาเลยครับตอนนี้ เล่นโหลดหนักขนาดไหนก้ไม่วูบ เสียเวลา เสียอารม เพราะแค่ PSU ห่วยๆ ลูกเดียว เข็ดเลยครับกับ ยี้ห้อ icute และผมประมาทเองที่ไม่ค่อยไห้ความสำคัญกับ PSU ทั้งที่มันเป็นส่วนสำคัญมากชิ้นนึงเลย
    คนใต้ไหมครับเนี่ย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks