overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 98

Thread: มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

Red face มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

เมนบอร์ดของ ASRock ทุกตัวนี้มีปัญหากับความร้อนอย่างหนัก ซื้อมาโปรดระวังปัญหานี้ด้วย แล้วที่สำคัญเมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock ทุกรุ่นจะมีปัญหาอย่างนึงที่เหมือนกันอีกคือ เมื่อใช้ไปสัก 3 เดือนถึง 1 ปีจะเริ่มเกิดอาการตัว C บนบวม ชิพเซตไหม้ BIOS รวน ไปจนถึงขั้นเมนบอร์ดไม่ทำงานแบบไร้สาเหตุ

ส่วนเรื่องเมนบอร์ด ASRock ALiveNF6G-VISTA ผมจะบอกให้ชัดๆเลยนะครับว่าทาง A&L แจ้งว่าเมนบอร์ดของลูกค้าผมเจอรายการ BIOS รวนกับ C บวมครับ ไม่ใช่เรื่องชิพเซตพังเพราะร้อนแต่อย่างใด ต่อให้คุณใช้เมนบอร์ดที่ใช้ชิพเซต Intel P35 หรือ P965 มันก็ร้อนระห่ำเหมือนกันแหละครับ แล้วระบบระบายความร้อนเขาไม่ต้องห่วงครับลูกค้าผมเปิดแอร์ตลอดเวลาใช้งานครับ แล้ว BIOS ไม่เคยมีการแฟลชสักครั้งเดียว แถมพัดลมในเครื่องผมกับฮีตซิงก์ก็ผมนี่แหละเป็นคนวางระบบระบายความร้อนให้เองหมด แถมใช้พัดลม ฮีตซิงก์ กับซิลิโคนเนื้อเงินของ Zalman ทุกชิ้น (แต่ตอนเคลมผมเอาของเก่าใส่กลับเข้าไปหมด) แล้วก็ผมเองอีกนั่นแหละที่ทัดทานเขาในเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้ว่าเพิ่มเงินแล้วเปลี่
    นไปใช้ยี่ห้ออื่นเถอะ แต่ในเมื่อเขาแสดงความอยากได้ผมก็สนองให้ไป แล้วสุดท้ายก็ผมอีกนั่นแหละที่ต้องหอบเมนบอร์ดจากพิษณุโลกไปเคลมให้ที่กรุงเทพฯ แล้วรู้ไหมว่าทาง A&Lเขาบอกผมว่าอะไรอีกให้อ่านดีๆนะครับ "เมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock นี้มีปัญหาเรื่องการ QC สินค้า คนวงในจะรู้กันว่ารุ่นท็อปหรือรุ่นล่างของยี่ห้อก็จะเจอแบบเดียวกันนี้หมดเลย เมนบอร์ด 100 ตัวของเขาถ้าขายไปแล้วพ้นระยะ 3 เดือนได้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วพี่ ส่วนมากเต็มที่ 1-2 ปีก็พังซื้อใหม่ได้เลย แล้วที่ยังมีการสั่งมาขายเรื่อยๆก็เพราะคนมันชอบราคาถูกไงพี่ แต่คุณภาพนะหรอพี่อย่าให้ผมพูดดีกว่า" ขนาดดีลเลอร์เขายังพูดเองเลยนะเนี่ย ตัวผมเองจะว่าไปก็เคลมเมนบอร์ดยี่ห้อนี้มาแทบทุกรุ่น ทุก Socket แล้วครับ ตั้งแต่มีเมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock เข้ามาขายในประเทศไทยเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว ผมถึงคัดต้านเสมอเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้กับอีก 2 ยี่ห้อคือ Biostar กับ ECS ซึ่งคุณภาพพอๆกับ ASRock เลย เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าถ้าใครซื้อไปใช้แล้วไม่เจอปัญหาที่ผมว่าคุณโชคดีไป แต่ถ้าเจอแบบที่ผมว่าก็ทำใจซื้อใหม่เถอะครับ เอาที่มันดีกว่านี้ไปเลยแพงกว่าหน่อยแต่ทนทานและใช้งานดีกว่าก็คุ้มแล้ว แค่ใช้ได้ครบหรือเกินระยะประกันผมว่ามันโครตจะเกินคุ้มแล้วละครับ

ASRock ALiveNF6G-VSTA

มันฮ่วยจิง ๆ เหรอ เห้นใช้กันเยอะแยะเลยครับ เลยอยากรู้ ผมเองก็ใช้แค่ 2 เดือนเลยไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรบ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วย

OverclockZone Member

เป็นรุ่น ๆ คะ ต้องเอาที่เกิน 2 พันบาทขึ้นไปคะ

OverclockZone Member rsun's Avatar

โล่งอกที่ผมใช้ M2N-MX ถ้าเป็นอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลมาจริงแย่แน่ครับงานนี้เพราะตัวนี้ผมเห็นคนใช้กันเยอะมากๆ-*- เพื่อผมก็ใช้อยู่ ASRock ALiveNF6G-VSTA ใช้มาประมาณเกือบ 2 เดือนยังไม่มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

เคยใช้ ASRock ALiveNF6G-VISTA + แรมบ้านๆ + 3200+ และ 3800+ ลาก 2.6 -2.75 g สบายๆ

ไฟ 1.4 ความร้อน 45-50 องศาเองนิ ไม่มีปัญหาอะไร

เห็น friday ใช้กะ 3600+ แตะ 3 g เลยอะ ลงดูกระทู้เก่าๆดู

asrock ประกัน a&l มีด้วยเหรอ หรือว่าเราตกข่าว

ส่วนตัวรุ่นนี้ คุ้มสุดแล้วอะ นาๆจิตตังนะ เสียก็เครม

**แต่ ชิพเซต P965 โครตร้อน ใช้อยุ่ นิ้วแตะซิงค์ไม่เกิน 5 วิ ต้องเอานิ้วออกเลย
    Last edited by ekhoho; 3 Oct 2007 at 03:55:20.

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

555 สับสน User เล็กน้อย ^^
    Last edited by มหาชะนี; 3 Oct 2007 at 04:25:22.

OverclockZone Member tnet's Avatar
    พระราม7 ถ.จรัญสนิทวงศ์ พันทิพย์

ผมว่าก็ไม่นะ เพื่อนผมเปิดร้านเกมส์ใช้ asrock nf4 ตัวที่มีการ์ดจอ ออนบอร์ด 6100 ประมาณ 12 เครื่องก็ไม่เห็น

มีปัญหานะครับ ใช้มาจะสองปีละ แต่จะว่าไม่มีปัญหาเลยก็คงไม่ เพราะผมก็เคยเคลมบอร์ด asrock อยู่เหมือนกัน

แต่เป็น V88+ ที่ใช้กับ cpu intel อะ

จะว่าก็ว่าเถอะ เมื่อก่อน ผมใช้บอร์ดยี่ห้อ intel 865perl สองตัวซื้อจาก synex ใช้มาสองปี พอครบสองปี อาการเดียวกันเลย คือ C บวม ต้องเอาไปเคลม เค้าเปลี่ยนเป็น asus p4p800-se มาแทน เป็นทั้งสองตัวเลยนะ

แม้แต่บอร์ด asus เอง ผมก็เคลมมาแล้วตั้งหลายตัว

ผมมองในแง่ธุระกิจ+เทคโนโลยี ที่มันไปเร็วมาก ๆ

ถ้าต้องซื้อ บอร์ดมียี่ห้อ ที่สเปคเดียวกับ asrock ราคา 3 พัน กับบอร์ด asrock ราคา 2000.- จำนวน 20 เครื่อง

ผมจะเลือก ซื้อ asrock ราคา 2000.- แล้วเก็บส่วนต่าง 20000.- ไว้ หรือไม่ก็ซื้อบอร์ด สแปร์ไว้ซักสามตัว เผื่อกรณีบอร์ดมันห่วยจริง ก็เอาบอร์ดใหม่มาเปลี่ยน แล้วส่ง ตัวนั้นมาเคลม ก็ยังมีเงินเหลือในกระเป๋า อีก 14000.-

แต่ถ้าซื้อเป็นส่วนตัวไม่ได้ทำร้านเกมส์ ผมก็แนะนำให้ซื้อของดี ๆ นะครับ ยังไงมันก็อุ่นใจกว่า โอกาสที่เล่น ๆ แล้ววูปไป หรือเปิดไม่ติดก็น่าจะมีน้อยกว่า อย่างนั้นอะเสียอารมณ์มากกว่า เสียเงินค่ารถมาเคลมอีก

OverclockZone Member zman's Avatar

เคยใช้มา มันก้อโอเคนะครับ สำหรับใช้งานทั่วๆไป

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ผมเคยใช้มา 5 รุ่น ไม่พบกับปัญหาดังกล่าวเลยครับ แต่ละรุ่น 5 เดือน+ ครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

Asrock จะว่าไม่ดีก็ไม่ได้ แต่ถ้าจะไปเทือบบอร์ด7000-8000ก็ต้องว่าห่วยอยู่แล้ว Asrockเป็นบอร์ดที่คุณภาพกับราคาเหมาะสมกันครับ

P5K กำลังมาแรงครับ P5KC แรงกว่า
    ถ้าเมนบอร์ดผมจะเอา ASUS กับ กิกกระไบท์ครับ
    แต่อตนนี้ผมก็ให้ Asrock อยู่ครับกับ Pci-E x4 -*-
    กำลังคิดจะเปลี่ยนครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ผมว่า Asrock คุณภาพก็คุ้มกับราคาดีครับ

OverclockZone Member spybleem's Avatar

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    ผมถึงคัดต้านเสมอเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้กับอีก 2 ยี่ห้อคือ Biostar กับ ECS ซึ่งคุณภาพพอๆกับ ASRock เลย เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าถ้าใครซื้อไปใช้แล้วไม่เจอปัญหาที่ผมว่าคุณโชคดีไป
    คือผมไม่เคยใช้ asrock นะครับ แต่ที่ร้านผมก็ใช้ทั้งร้านอะคับ มี 14 เครื่อง arock ทั้งหมดตัวที่เป็น amd + จอออนบอร์ด 7300 อะคับ แต่คอมที่ผมใช้ ใช้ ECS ครับ ECS นี้ทนนะครับในรุ่นที่ผมใช้ ใช้มานี้เข้าปีที่ 5 แล้ว ก็ยังใช้ได้อยู๋แถมรองรับ Sata II อีกต่าง หาก แต่ ที่พี่บอกมา เรื่องความร้อน อันนี้เห็นด้วยนะครับ ส่วนเรื่อง C บวม พอดีผมจบอิเลคทรอนิคมานะครับ คือมันเป็นปัจจัย ของทางตัวอุปกรณ์ อะคับ มันเป็น C ที่ถูก คุณภาพมันต่ำ ถ้าไปใช้ Solid แบบยี่ห้อดังๆ มันก็ต้องทนกว่าอยู่แล้วละครับ แล้วทีนี้พอมันมีปันหาด้านความร้อน ซึ่งมันเป็นตัวกระตุ้นให้ C มันออกอาการ เอ๋อ อะคับ
    ลืมอธิบายว่า C ปกติที่เค้าใช้กันข้างในมันเป็นสารเคมี(ของเหลว) นะครับ แล้วทำการเก็บและคายประจุ ตามค่าของมัน ซึ่งพอมีความร้อนมาเป็นปัจจัยเสริม ก็ ทำให้สารเคมี ข้างใน เกิดอาการ เอ๋อ ได้ง่าย ขอรับ

ผิดพลาดประการใด บอกได้นะคัรบ ผมไม่ใช่ผู้รู้สะทั้งหมด ได้พวกพี่ที่รู้จริงๆ มาสอนก็เก่งขึ้นขอรับ

คุณภาพตามราคากระมัง

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

asrock ใช้ตอนเครื่องแรกนานมาละ ชิป 845 ราคาถูก คุณภาพงั้นๆ ไม่เอาแล้ววุ้ย...

จริง ๆ แล้วอันเก่้าอาจไม่ไม่ดี แต่อันใหม่ต้องมีการปรับปรุงสิคะ ตอนแรกเราก็ไม่เอาเลย Asrock เข็ดคะ แต่ตอนนี้ใช้กับ
    อีกเครื่องที่บ้านอยู่คะ Asrock 1333-d667 ใช้ดีไม่มีปัญหาคะ และก็ ที่ C บวมระเบิดลักษณะใช้งานของเพื่อนเป็นยังไงคะ
    ไม่ใช่ว่า MOD เมนบอร์ดแล้วใช้เปิด 24 ชม แล้วไม่ดูแลเรื่องระบบระบายความร้อนแล้วมันพัง แล้วมาโทษนะคะ

OverclockZone Member CBR150's Avatar

Asrock คุณภาพสมราคาครับ อย่างในงบ 2000 คุณจะหาบอร์ดที่ดีกว่า Asrock ได้ไหม ผมใช้มาตั้งแต่ 939 จนถึง am2 ก็รู้สึกชอบนะครับ คุ้มราคา ประสิทธิภาพดีกว่าเพื่อนในราคาเดียวกัน ข้อเสียของมันผมว่ามัน OC ได้เกินตัวไปหน่อย อัดมากๆ แล้วบางทีก็เอ๋อ แต่ก็นั่นแหละ....บอร์ดราคา 2000

ส่วน Biostar ผมขอเถียงนะครับ เพราะว่าบอร์ดยี่ห้อนี้มีหลายเกรดให้เลือก ถ้ามันห่วยจริง ไบโอรุ่นท็อปราคาเกือบสี่พันทำไมฝรั่งซื้อมาเล่นกันจัง ในบ้านเราก็กำลังให้ความนิยม แถมบางฟังก์ชั่นที่มี จะเจอได้แต่เฉพาะบอร์ดรุ่นท็อปของยี่ห้อดังราคาเป็นหมื่น

นอกจากนั้น เดี๋ยวนี้ ประสิทธิภาพมาพร้อมราคาครับ ของดีๆ ทนๆ ถูกๆ ผมว่าไม่มีแล้วอ่ะ เพราะปัจจัยของการแข่งขันมันรุนแรง ข่าวสารรวดเร็วทันใจ แต่ละค่ายต้องงัดกลยุทธเข้าชนกันตลอด

ขออำภัย หากแนวคิดของผมไม่ถูกใจทั่นครับ ^^

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

เหอๆ เครื่องของผมอีกเครื่องเอาไว้อัดทีวีวงจรปิด
    ตอนแรกใช้ pd ตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น asrock+celly อัดตลอดทั้งอาทิตย์ ปิดเครื่อง
    เฉพาะวันอาทิตย์ อัดมาเป็นปีแล้ว ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมเคยไช้2ตัว
    ตัวที่1 ซักเกต 478 cระเบิดจริงครับ แต่มันระเบิดหลังจากไช้มาแล้ว3ปี เลยปล่อยมันไห้ได้พักบ้าง
    ตัวที่2 nf6am2-vsta ไช้มาครับปีแล้วยังไม่เกิดอะไร นอกจากไม่พอไจไฟแรมที่อัดไม่ได้ 55555+

คุน นา ภาพ ก็อยู่ที่ราคาด้วยล่ะน่ะครับ ก็รู้ๆกันอยู่ว่ายี่ห้อนี้มันขวัญไจคนยาก คุนภาพอาจจะไม่ดีเท่ายี่ห้อแพงๆก็น่าจะจริงอยู่

OverclockZone Member dkk's Avatar

ผมว่าคุณภาพกับราคาก็สมกันแล้ว ราคาแค่นั้นจะเอาคุณภาพซะขนาดไหน

OverclockZone Member one's Avatar

ผมก็ไช้ asrock ผมไช้มา 2ปีกว่าแล้วยังไม่มีปัญหาเลย ทุกวันนี้ยังไช้อยู่ทั้ง 478 และ 462 ราคา 1000 กว่าบาทเองคับสุดคุ้ม

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks