overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    nunu23369
    Guest

Post ช่วยด้วยครับ!!! เครื่องรวน+ค้าง+บลูสกรีน<<เจ๊งแล้ว เข้ามาอ่านนะเล่าไปยาวๆเหมือนนิทาน

คือว่าพอเข้าวินโดว์มาแล้วซักพักมันจะบลูสกรีนครับ หรือไม่ก็ค้าง หรือไม่ก็รวนๆแล้วก็ค้าง บางทีก็รวนๆ แล้วบลูสกรีน บลูสรีนรหัสไม่แน่นอนนะครับ เปลี่ยนไปเรื่อยครับ พอค้างหรือบลูสกรีนแล้ว ถ้ากดปุ่มรีเซ็ต แล้วพอเข้าวินโดว์มาจะเป็นแบบเดิมครับ ถ้าจะให้ใช้ได้ต้องกดปุ่มpowerค้างไว้จนคอมดับ แล้วกดpowerเพื่อเปิดคอมใหม่ ถึงจะใช้ได้ปกติครับ ใช้แบบนี้มาหลายเดือนแล้วครับ เคยเอาแรมไปเปลี่ยนตอนซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์ก็ยังเป็นอยู่(เปลี่ยนเป็นรุ่นเดิมแต่ตัวใหม่) จนตอนนี้มีอาการเพิ่มมาคือบูตมาแล้วHDDหายก็มี ต้องกดรีเซ็ตไปแล้วมันถึงขึ้นมา ไม่รู้ว่าไฟไม่พอรึป่าว ก่อนหน้านี้HDDหายบ่อยมาก ลองเอาdvd-rom ออก อาการHDDหาย ก็น้อยลงไปครับ

สเปคนะครับ
    CPU:AMD Athlon II x4 630 2.8Ghz
    MB:M4A785TD V-EVO
    RAM:G.skill Ripjaws 2gb*2 1333 CL9-9-9-24 (F3-10666CL9-2GBRL)
    VGA:XFX ATI Radeon HD 5750 1Gb 128bit GDDR5
    HDD:WD 1 TB SATA II สีดำ (บัฟเฟอร์น่าจะ32MB)<<ตัวนี้แหละครับที่หาย ตัวIDEไม่มีปัญหา + ซีเกต 40 GB(เอามาใส่ทีหลัง เอามาจากคอมเก่าเป็นIDE)
    PSU:Raidmax RX-730ss
    OS:ตอนนี้ใช้XP 32บิต(โม)นะครับ ก่อนหน้านี้ใช้win7 32บิต(ori) ก็เป็นเหมือนกัน และXP 32บิต ก็เคยใช้อาการเหมือนกันหมด ไม่น่าจะเป็นที่วินโดว์แล้วครับ
    ช่วยดูให้ทีครับว่าพอจะเป็นที่อะไรได้บ้างจะได้รีบแก้ ก่อนที่จะเป็นมากกว่านี้(ทีแรกแค่รวนๆ ค้างๆ บลูสกรีน ตอนนี้อาการHDDหายเพิ่มมาอีก)
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^
    จากอาการข้างบน ตอนนี้คาดว่าคอมผมลาโลกไปแย้ว
    แกะออกมาเป่าฝุ่น(แกะหมดทั้งเครื่อง ถอดหมดทุกสาย ถอดบอร์ดออกมาเป่า)
    เอาออกมาลองเสียบแบบ ไม่ได้ใส่เคส เปิดโดยช็อตขาที่บอร์ดครับ อาการก็เหมือนข้างบนครับ แต่แล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น ลองปิดแล้วเปิดใหม่ มือสั่นครับ ช็อตผิดขา(โอ้แม่เจ้า!!) ไฟแลบเลยครับ
    จากนั้น บูตไม่ได้เลยครับ ไฟเข้านะครับ พัดลมทำงานทุกตัว แต่ไม่มีอะไรขึ้นที่จอเลย โลโก้บอร์ดก็ไม่ขึ้น เสียงติ๊ดซักนิดก็ไม่มี เห็นท่าไม่ดี เลยจับยัดลงเคสครับเผื่อโชคดีอาจจะติด ยัดลงเคสเสร็จปุ๊บ กดเปิด งานเข้าคร้าบบบบบบบ ควันขโมงเลยครับ ควันออกมาจากสายPSUเส้นนึงคาดว่าจะเสียบผิด ไอ้ที่มันมี4ขาอยู่ข้างๆ HD AUDIOนั่นแหละครับ ตอนแกะจำไม่ได้ว่ามันเสียบไว้รึป่าว พอดีที่ psu มันมีสายที่เสียบ4ขาเล็กๆได้อยู่เลยเสียบไปซะ ตรง4ขาที่บอร์ดนั่นก็ไม่ได้มีล็อคเหมือนตัวอื่นๆเลย งง ว่าจะเสียบด้านไหนดี เลยเสียบๆมันเข้าไปมั่วๆ แหะๆๆ คนเรามันผิดพลาดกันได้ สายเส้นนั้นไหม้หมดเลย ตอนมันไหม้ ผมเห็นที่สายไหม้ไฟแดงแจ๋เลย รีบเอื้อมมือไปปิดสวิตไฟโดยไว แล้วดึงสายที่ไหม้ออกจากไอ้4ขา ดึงไม่ออกครับ เลยออกแรงสุดชีวิต และแล้วก็หลุดออกมา(มันละลายติดบอร์ดครับเลยดึงยาก) ผมจึงรีบเอาคีมมาตัดสายที่ไหม้ออกครับ (ตัดส่วนที่เน่าออก) หลังจากเอาสายนั้นออก ก็ลองเปิดใหม่ ติดครับ แต่ไม่มีอะไรขึ้นแบบเดิม ไม่มีโลโก้บอร์ด ไม่มีอะไรขึ้นเลย
    ตอนนี้มันนอนสลบอยู่ในห้องของผมครับ
    ไม่รู้ว่าอะไรจะเสียมั่ง ต้องเปลี่ยนอะไรมั่ง
    ใครก็ได้ช่วยด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

พูดแล้วอยากจะร้องไห้ เมื่อมีใครเขาถามถึงเธอ
    พูดไปแล้วน้ำตาเอ่อ ก็ไม่อยากจะเจอหน้าใคร เอ่อ!! ไม่ใช้แล้วมั้ง เข้าเพลงซะงั้น

เอาเป็นว่าใครพอจะช่วยได้มั่งก็ช่วยหน่อยนะครับ
    ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    T_T
    T_T
    T_T
    T_T
    T_T
    Last edited by nunu23369; 30 Sep 2010 at 07:47:46.

artonline's Avatar

ลองเปลี่ยน RAM ไปเลยครับว่ามันหายไหม

nunu23369
    Guest

ช่วยหน่อยครับ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

nunu23369
    Guest

ไม่มีใครช่วยเลยหรอ

OverclockZone Member Comscience2k's Avatar

Quote Originally Posted by artonline View Post
    ลองเปลี่ยน RAM ไปเลยครับว่ามันหายไหม

nunu23369
    Guest

กลัวเปลี่ยนแล้วไม่หายอ่ะครับ เดี๋ยวเสียตังฟรี

nunu23369
    Guest

ไม่มีใครช่วยมั่งเลยหรอครับ

nunu23369
    Guest

เข้ามาอ่านกันหน่อยนะ ลองอ่านดูนะครับ สนุกดีนะครับ เหมือนอ่านนิทาน
    อ่านแล้วช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ

OverclockZone Member Be_Xtreme's Avatar

ลองทำตามนี้นะคับ แต่ต้องมีเครื่องมือหน่อย ถ้าไม่มีไปพันธุ์ทิพย์ ถ้าทำไม่เป็นตรงไหนโพสมาถาม ถ้าโพสถามแล้วตอบไปแล้วยังไม่ได้ คงต้องโทรมาถาม

1.เทสแต่บอร์ดอย่างเดียวก่อนคับ - เอาบอร์ดออกมา ใส่แต่ ซีพียู แรม การ์ดจอ
    2.เอา psu ตัวใหม่หรือตัวสำรองหรือของเึครื่องอื่นมาต่อแทนเปิดดูก่อนว่าติดไหม (เสียบให้ถูกนะจ้ะ)
    3.Clear Bios ก่อนเปิดด้วยก็ดี
    4.ถ้ายังไม่มีอะไรเกิดขึ้น เช็คไล่ตั้งแต่ แรม มา การ์ดจอ โดย ถอดแรมออก เปิดเครื่องดู มีร้องฟ้องว่าแรมไม่มีหรือป่าว มันจะดัง ติ๊ดดดดดดดด หยุึด ติ๊ดดดดดดดด หยุด ไปเรื่อยๆๆ ถ้ามันดังขัดแรม ใส่คืนไป แล้วเปลี่ยนมาทำที่การ์ดจอบ้าง ทำเหมือนกัน ถอดการ์ดจอออก เปิดเครื่องฟังว่ามีเสียงร้องมั้ย มันจะดังประมาณนี้ ติ๊ดดดดดด ติ๊ด ติ๊ด วนไปเรื่อยๆๆ ถ้ามันดัง ขัดการ์ดแล้วใส่คืน ผมว่าเครื่องน่าจะเปิดติดแล้ว ถ้าไม่ติดผมคิดว่า Port ไฟ 12 volt 4 หัว (เหลืองดำ)ที่มันไหม้คงทำให้ ic คุมไฟช็อตจิงๆๆ คงต้องเอาบอร์ดไปซ่อม หรือ ไม่ขาไฟในช่องมันคงลอยอยู่ หรือ ถอด Bios เอาไปใส่เครื่องแฟลช (คุณไม่มีแน่ๆๆ) ไปพันธุ์ทิพย์ ถือ เม็ด Bios กับ File Bios เมนบอร์ดของคุณ ไปให้เค้า แฟลชให้ใหม่ แต่ผมว่านะ เอาบอร์ดไปให้เค้าซ่อมเลยก็ดี กรณีที่ซ่อมไม่เป็นคับ
    5. จะให้มันดังเวลาเอาออกมาเทสนอกเคสอย่าลืมเอา Buzzer มาเสียบด้วยหล่ะ เดี๋ยวจะตกม้าตายก่อน

6.ถ้าทำหมดแล้วยังไม่ได้ ซื้อบอร์ดใหม่เถอะคับ เพราะไอ้อาการแรกที่บอกอ่ะ มันเป็นที่ Power Supply แต่ไม่ได้เป็นทั้งตัว Power มันเป็นที่ไฟที่จ่ายออกมาที่สายบางเส้นมันช็อตคับ พอดุณพยายามจะเปิดมันก็จะสปาร์ค ทำให้ติดบ้่างไม่ติดบ้าง และมันจะทำให้ hdd คุณพังตามมาคับ

ลองดูแล้วกันนะคับผม

OverclockZone Member Be_Xtreme's Avatar

แต่ดูท่าทางยังอารมดี บอร์ดพังมีร้องเพลง เหอๆๆ

ปล.อย่าลืมมาตอบด้วยนะคับว่าวิธีที่บอกไปนั้น คุณทำอะไรไปบ้าง ได้หรือไม่ได้ ไม่งั้น เด่วผม warn เอง อิ_อิ

OverclockZone Member kamol_thai's Avatar
    นนทบุรี/ดอนเมือง/ปากเกร็ด

ส่งซ่อมบอร์ดเถอะครับ

nunu23369
    Guest

ขอบคุณท่าน Be_Xtreme มากๆเลยครับ แต่ว่ายังไม่ได้ทำนะ คือว่าเข็ดแล้ว เอาไปซ่อมดีกว่า
    เอาไปซ่อมหรือไปส่งประกันดีครับ(มันจะส่งได้รึป่าวอ่ะ) บ้านผมอยู่ชัยนาท ซื้อคอมมาจากเซียร์รังสิต
    พี่ผมเป็นคนพาไปอ่ะครับ อยากไปพันทิพย์ แต่ไม่รู้พี่จะพาไปรึป่าว แต่ถ้ารังสิตอ่ะไปได้แน่
    ทีแรกตั้งใจจะเปลี่ยนบอร์ดกับPSUอยู่แล้วครับ(สมใจอยากเลยทีนี้ เหอๆๆ)เพราะคิดว่าบอร์ดไม่เข้ากับแรม แหม่รู้งี้ยังไม่ถอดมาเป่าฝุ่นดีกว่า เหอะๆ พังเรียบเลย ครั้งแรกก็งี้แหละ เดี๋ยวอีกหน่อยก็ทำเป็น การเรียนรู้คือการลงทุน(ลงทุนสูงไปมั้ง)

PSUสายไหม้เลยนี่เค้าจะยังให้ประกันได้มั้ยครับ(ผมตัดไอ้เส้นที่ไหม้ออกแล้วครับ มันไม่ใช่เส้นหลักๆครับ มันแยกออกมาอีกทีนึง)
    ส่วนบอร์ดก็เหม็นไหม้เลยครับ ไอ้ตรง4ขาที่ไหม้นั่นดำปี๋เลยครับ
    ถ้าประกันไม่ได้เดี๋ยวไปย้อมแมวขาย อิอิ(ล้อเล่นนะครับ ถ้าเป็นเราโดนย้อมก็คงเครียดเหมือนกัน)

ถ้าผมเปลี่ยนPSU กับ บอร์ดแล้วจะหายมั้ยครับ(ผมคิดว่าคงต้องเปลี่ยนเยอะซะมั้ง)

Banned

ซื้อบอดกับ psu ใหม่เลยครับ หายชัว

OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

ผมเคยเป็นอาการแบบคุณนะ สรุปของผมเป็นที่เมนบอร์ด

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

เปลี่ยน มาเล่น intel ครับ หายแน่นอนผม Core i3 สบายๆ

nunu23369
    Guest

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมกลัวว่าตอนมันไหม้อุปกรณ์ตัวอื่นๆจะเสียด้วย เดี๋ยวเอาไว้ว่างๆจะเอาไปให้ช่างดูก่อน แต่ บอร์ดกับPSU อาจจะต้องเปลี่ยนละครับ เพราะไหม้ซะขนาดนั้น

nunu23369
    Guest

เปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

กำๆ ถึงกับใหม้เลยหลอ ลืมดู

คาดว่า บอร์ดไปแล้วครับ อีกอย่างกับ PSU ที่ชัวร์ที่สุด แต่ถ้า บอร์ดไม่มีลอยไหม้ หรือละลาย ยังส่งเคลมได้ครับ
    Last edited by kickmeekub; 1 Oct 2010 at 18:56:34.

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ส่งมาให้ผมศึกษา เล่นๆ ที่บ้าน เดี๋ยวชิ้นไหนพัง ผมส่งเคลมให้ถ้าได้น่ะครับ (ถ้าเชื่อใจผม) 555

Bookmarks

Bookmarks