overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45
    OverclockZone Member

Question เรื่องความร้อนของ AMD

คือว่า ตอนนี้ผมจะจัดเครื่องให้ที่บริษัท โดยจะจัดเป็น AMD เครื่องแรก (ผ่านไปแล้ว 5 เครื่องเป้น intel ทั้งหมด)

โดยหัวหน้าผมเค้าบอกว่าไม่อยากได้ AMD เลย เพราะว่ามันร้อน(ยอดฮิตสินะ)

ผมก็เลยบอกว่า ไม่นะ เดี๋ยวนี้ไม่ร้อนแล้ว (แต่ผมก็พูดได้ไม่เต็มปาก เพราะว่าผมเองก็ยังไม่เคยมีใช้สักเครื่อง)

ทีนี้เท่าที่ตามเก็บข้อมูลของห้องนี้มาสักพักหนึ่ง จะพบว่า AMD มีปัญหาเรื่อง sink เดิมเสียงดัง (ร้อนหรือไม่ ไม่ได้กล่าวถึง)

ก็เลยกลัวว่า ถ้าจัด AMD มา แล้วกลายเป็นโรงสีข้าวขนาดย่อม คงจะต้องโดนด่าเป็นแน่แท้(อุตส่าห์เอาหัวเป็นประกันให้แล้วเชียว โดยอ้างอิงเรื่องความคุ้มค่าเข้าว่า)

เลยมาถามคนที่ใช้ Athlon II X3 440 กับ sink เดิมๆหน่อย เสียงดังระดับไหนครับ ดังแซง PSU เลยหรือเปล่า เพราะว่าที่ผ่านมา intel ไม่ทำให้มีปัญหาเรื่องเสียงของ sink เดิมๆเลยครับ

สำหรับสภาพแวดล้อมก็เป็นห้องแอร์ที่ไม่ได้หนาวมากมาย แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดเหงื่อมซึมได้ครับ

มีความเห็นว่าอย่างไรกับเรื่องเสียงครับ

ป.ล.ไม่อยากจะต้องซื้อ sink ใหม่ เพราะว่าค่าใช้จ่ายจะบานปลาย เนื่องจาก หากซื้อ sink ใหม่ ก็คงซื้อ intel ได้ในระดับเดียวกัน โดยทางหัวหน้าก็ค่อนไปทาง intel อยู่แล้วซะด้วย เพราะว่าไม่ได้จัดชุดสูงมาก ราคาเลย ไม่หนีกันมากน่ะครับ

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ไม่ดังหรอกครับ

เพราะว่าคอมออฟฟิชไม่วิ่ง 100% แน่นอน และก็เปิด C & Q ไว้ด้วยนะครับ และซิงค์ตัวนี้ไม่ดังเท่าไหร่ จะดังคือ X4 BE และ X6 ครับ

Super Moderator

ผมปรับรอบมันเหลือ 3,000 ไม่เห็นจะดังเลย
    นอกจากเล่นในห้องนอน หรือห้องที่เงียบๆ
    Intel ผมว่ามันก็ดังพอกันแหล่ะ -*-
    ยกเว้น AMD ถ้าไม่ปรับรอบจะดังกว่า
    กลัวดังมากจัด TX3 อีกตัว แค่ 460 บาท @HWH

เพิ่มเติม: เหมือนท่าน mrxc ครับ
    ซิ้งค์ของ Athlon ไม่ดังเลยนะ เงียบจะตาย
    ยกเว้นพวก BE หรือ X6 นั่นแหล่ะ

OverclockZone Member

งานที่ทำคือ graphic desinger เน้นทาง photoshop + Flash น่ะครับ

แต่ถ้าไม่ดังก็น่าสนใจจะเอามากู้ชื่อ AMD ได้อยู่

OverclockZone Member Jiban000's Avatar
    บ้าน : บางปะกอก ราษฎร์บูรณะ ทำงาน : ลาดพร้าว Town in town

ที่ดังมันเป็นซิงค์เดิมๆของ PhenomII X4 กับ X6 ครับ...(พวกซิงค์เดิมที่มีฮีทไปป์อะครับ)

ไอ้โรงสีข้าวใน office ผมเนี้ยมันเป้น E6XXX กับ E2XXX ที่ตั้งอยู๋ข้างๆเครื่องผมนี่แหละ...เพลงกลบไม่อยู่เลยทีเดียว

ชนิดที่ว่า HAF 922 ที่ติดพัดลมครบโดน เสียงเครื่องพวกนี้ กลบมิด...

===============================

550BE ก็ไม่ดังนะครับ...
    Last edited by Jiban000; 28 Sep 2010 at 13:41:07.

Super Moderator

ซิ้งค์ตัวซ้ายของ Phenom II X6 หรือตระกูล BE ดัง แต่ปรับ Smart FAN ลดรอบเหลือ 3 พันรอบก็ไม่ค่อยดัง
    ซิ้งค์ตัวขวาของ Athlon II X2 X3 X4 ไม่ดังเลย รอบสูงสุด 3 พันรอบ

OverclockZone Member mermirud's Avatar

ปรับรอบ 3000 คืออะไรครับ
    3000 ต่อ นาที หรืออะไรยัง

แล้ววิธีปรับ ปรับที่ไหนหรอครับ ^^

OverclockZone Member คนเดินดิน's Avatar

ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยได้ยินเสียงพัดลมซักนิด...ที่ได้ยินก็เป็นพัดลมการ์ดจอ เคยใช้ P4 ดังหูดับตับไหม้...

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ตามนั้น

OverclockZone Member birdkmutt's Avatar
    สุขสวัสดิ์38 บางประกอก ราษฎร์บูรณะ ก

Quote Originally Posted by mermirud View Post
    ปรับรอบ 3000 คืออะไรครับ
    3000 ต่อ นาที หรืออะไรยัง

แล้ววิธีปรับ ปรับที่ไหนหรอครับ ^^
    ถูกครับ 3000 rpm หน่วยที่ใช้กันแยอะ revolution per min
    ส่วนเรื่องปรับรอบบอร์ดบางรุ้นตั้งในใบออสได้ อุณภูมิเท่าไหร่ทำงานกี่ %
    และอีกวิธีนึงคือ EPU-4 ของ ASUS ( ค่ายอื่นอาจชื่อเรียกแต่กต่างกันไป )ปรับมาเป็น Auto

OverclockZone Member yen04's Avatar

เงียบครับ ถ้าไม่ใช่ cpu รุ่นสูงๆ

OverclockZone Member bunzenji's Avatar
    www.ShopOrunji.com

อีกเสียงครับ เงียบ นอนหลังใกล้ๆคอมด้วย พัดลม ฮาตาริยังดังกว่าเลยครับ 555+

OverclockZone Member kismeboy's Avatar
    ถนนข้าวสาร/เพชรเกษม114

240 ผม ซิ่ง เดิม พาไป ที 3.2 ยังไม่ดังเลย

OverclockZone Member tam02526's Avatar

ของผม 245 ไม่ดัง แต่620 กับบอร์ด 770-DS3 rev.2 ดังเป็นโรงสีข้าว(อาจจะเพราะเมนบอร์ดกับเคส และ 3870top)

OverclockZone Member mermirud's Avatar

อ่อครับ ^^

OverclockZone Member minixp's Avatar

เสียงเเอร์ น่าจะดังกว่าอีกนะ

OverclockZone Member teenjoeclu's Avatar
    Pattaya นะฮาว์ฟฟ

ทำงานไม่หนัก รอบไม่จัด ก็คงไม่ดังมั้ง

OverclockZone Member hunserwiz's Avatar
    ปากเกร็ด @ ราชมงคลธัญบุรี

ซ้ายดัง จิง คับ อิอิ

เก้บตัง ซื้อความเงียบอยุ่ แหะๆ

OverclockZone Member ACM's Avatar
    San Siro ,โอล แทรพฟาง

จะกลัวไรครับบอกหัวหน้าไปว่าถ้าดังผมลาออกเลย!!! ถ้าหัวหน้ารักลูกน้องก็ต้องเชื่อสิ อิอิ

neos1008's Avatar
    ณ.บางใหญ่ กลับมาสู้กันต่อ

ผมใช้ 555be ไม่ดังเท่าไหร่เลยครับ แต่เคยเจอเคสสังกะสีถูกๆ ครับ ซิ้งค์ตัวไหนก็ดัง อิอิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks