Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุคhp dv3000ต่อHDMIไปAVR เสียงไม่ออก...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุคhp dv3000ต่อHDMIไปAVR เสียงไม่ออก...

เป็นชุดของเพื่อนครับ จะดูหนังHidef ที่โหลดมา ภาพ1080p เสียง DTS 5.1 กับโน๊ตบุค HP DV3000 เป็น Nvidia Geforce 8400M GS ซึ่งต่อ HDMI Out ไป AVR input ของ Marantz SR-4003
    http://www.mrzstandard.com/product_e...p?productID=40
    แล้วต่อHDMIอีกเส้นจาก AVR monitor out ไป LCD TV แต่มันไปทั้งภาพทั้งเสียง โดยใช้โปรแกรม Purecode KMP, Total media Theatre
    1.จะปรับยังไงให้เสียงออกที่ AVR เป็น 5.1 ได้ เพราะลองปรับแล้วก็ไม่ออก เสียงไปออก LCD TV หรือว่า AVR ถอดรหัสDTSที่ HDMI ไม่ได้
    2.ผมก็ไม่เคยเล่น AVR เพื่อนก็ไม่เคยดูหนังผ่านคอมฯ ตอนนี้ได้แค่เสียง 2.1 จาก miniJack ของโน๊คบุค แล้วไม่รู้ว่า HP DV3000 มันมีช่องสัญญาณเสียง digitalแบบoptical Toslink ที่MiniJack หรือป่าว อยากทราบข้อมูลแน่ๆ จะได้ไปซื้อสายมาใช้กรณี AVR ถอดรหัสที่HDMI ไม่ได้
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ

avr รุ่นไหนล่ะคับ บางรุ่นก็รับเสียงจาก hdmi ไม่ได้เน่อ

Comment

Originally posted by PHX-EnixmA View Post
      avr รุ่นไหนล่ะคับ บางรุ่นก็รับเสียงจาก hdmi ไม่ได้เน่อ
      กระทู้บรรทัดที่สองไงครับ

ของ Marantz SR-4003
      http://www.mrzstandard.com/product_e...p?productID=40

รู้จักหรือเคยใช้ตัวนี้หรือป่าวครับ

Comment

เงียบเลย

Comment

รอๆ

Comment

ปรับเสียงบนวินโดว์ให้ออกทางhdmiรึยังครับ playback device อ่ะครับ ไม่งั้นมันจะออกทาง minijack เพราะใช้ออนบอร์ดอยู่ครับ
            ถ้า window 7มันจะมีใครเลือก device ตรงรูปลำโพงเลย xp จะยุ่งยากกว่านิดนึง

Comment

Originally posted by cygnus_saint View Post
              ปรับเสียงบนวินโดว์ให้ออกทางhdmiรึยังครับ playback device อ่ะครับ ไม่งั้นมันจะออกทาง minijack เพราะใช้ออนบอร์ดอยู่ครับ
              ถ้า window 7มันจะมีใครเลือก device ตรงรูปลำโพงเลย xp จะยุ่งยากกว่านิดนึง
              ปรับแล้วจ้า ไม่งั้นเสียงจะไปออก LCD TV ได้อย่างไรล่ะจ๊ะ ตามข้อ 1 และตามข้อ 2 เลยฟังเสียง 2.1 หนังดีๆ กับ minijack จากโน๊ตบุคเข้าAVRอยู่จ้า

Comment

...

Comment

เงียบจัง

Comment

avr รุ่นนี้ไม่น่าจะรับเสียงจาก hdmi ได้ครับ ตอบแบบไม่ยืนยันนะครับ ลองไปหาอ่าน user guide ดูอีกที
                    น่าจะเป็นรุ่น 5003 ขึ้นไปครับ
                    Last edited by m-1; 8 Oct 2010, 09:14:27.

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                      avr รุ่นนี้ไม่น่าจะรับเสียงจาก hdmi ได้ครับ ตอบแบบไม่ยืนยันนะครับ ลองไปหาอ่าน user guide ดูอีกที
                      น่าจะเป็นรุ่น 5003 ขึ้นไปครับ
                      ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

Comment

รุ่นนี้ HDMI รับได้แต่ LPCM นี่ครับ ต้องให้ถอดในเครื่องแล้วส่งไปเล่นเฉยๆ ถ้าส่งเป็น DTS ไปคงไม่ออกครับเพราะมันถอดไม่ได้ ลองเปิดเพลงธรรมดาๆที่ไม่ใช่หนังดูครับว่าออกหรือเปล่า

ถ้าใช้ total media theater ลองปรับในโปรแกรมให้มัน mix to pcm หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ ลองดูครับ

Comment

Working...
                        X