overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member tam02526's Avatar

Default สอบถามราคาอุปกรณ์ที่จะใช้เปิดร้านเกมส์ครับ มีตารางอุปกรณ์คร่าวๆ ด้านใน

ขอยอมรับตรงๆ ก่อน บ้านผมตอนนี้เปิดร้านเถื่อนอยู่น่ะครับ ลูกค้าก็จะเป็นน้องแถวๆ บ้านเลยยังไม่มีปัญหาเท่าไร (มีแค่ 5 เครื่องเปิดหลังบ้าน) ตอนนี้มีรายได้อยู่เดือนละ 18000฿ ค่าไฟอีก 3000฿ ค่าเน็ตอีก 630฿

ทีนี้บ้านมันเก่าจึงอยากจะซ่อมแซมและปรับให้เป็นร้านเต็มตัว(ไปจดทะเบียนการค้า และขออนุญาตฉายแล้ว ตอนนี้รอกระทรวงวัฒนธรรมเข้ามาตรวจอยู่) ตามต้นทุนที่ใส่มาด้านล่างพอจะเป็นไปได้หรือไม่ครับ

อยากจะทราบน่ะครับว่าอุปกรณ์ตัวใหนพอจะตัดทิ้งไปได้บ้าง เซิร์ฟเวอร์ต้องมีตัวใหนบ้าง (ไม่รู้เลยว่าร้านเขาต้องมีกี่เครื่อง ทั้งตัวทำ โปรแกรมคิดเงิน, ipatch, loadbalance (หรือต้องมีอย่างอื่นอีก) เสปคของเซิร์ฟเวอร์ควรจะเท่าใหร่ ตัดราคาลงไปได้ใหม ถ้าจะทำ diskless จะดีใหม เห็นเขาว่าจะช้ากว่าฮาร์ดดิสก์ แต่จัดการง่าย รีสตาร์ทเครื่องก็เคลียร์หมดไม่ต้องมีนั่ง deepfreeze (ตอนนี้เครื่องเก่ามีฮาร์ดดิสก์เป็น 500AAKS 4 เครื่อง 500AADS 1 เครื่อง จะมาใช้ใส่ diskless ได้ใหม) Hub ควรจะใช้เป็นรุ่นใหน สุดท้ายก็คือค่าวางระบบจริงๆ มันจะมีราคาซักเท่าไรน่ะครับ

ตอนนี้วงเงินมันสูงมากอยากจะลดลงไปอีกน่ะครับ กลัวบ้านหลุดเพราะต้องเอาไปค้ำเพื่อกู้เงินออมสินซ่อมแซมที่อยู่อาศัย(ดอกมันถูกแต่เพื่อนว่าถ้าจ่ายไม่ตรงตามกำหนดดอกมันก็ทบต้นอย่างโหด >,<) ไม่สนเรื่องเงินเก็บเท่าไร อยากจะให้ร้านมันถูกต้องตามกฏหมายและเอารายได้จากร้านมาช่วยเบาค่าปรับปรุงบ้านด้วยน่ะครับ(แต่ในใจคิดว่ามันต้องกินเข้าเงินเดือนผมชัวร์ =[]=)

OverclockZone Member

เอากระทู้เก่าๆมาให้ดู
    http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1027784
    http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1023551

diskless 15เครื่อง หน้าจะคุ้มกว่านะครับ

OverclockZone Member tam02526's Avatar

เสปคเครื่องลูกผมคิดว่า ของผมพอจะโอละครับ

ความชอบส่วนตัวกับกิ๊กครับ แล้วของเก่า 5 เครื่องใช้ 245 อยู่คิดว่ามันเพียงพอแล้วละครับสำหรับงานทั่วไป(การตอบสนองเร็วสุดในแถวบ้านแล้วด้วยมั้ง ส่วนมากแถวบ้านเป็น Exxx)

คิดดูละกันร้านอื่น @cafe เด็กมันจะมารอเล่นกัน 5 เครื่องบ้านผมเพราะร้าน cafe เปิดเกมส์๋กระตุก เปิด 2 เกมส์สลับหน้าจอช้า เหอๆ ...กันดารจริงๆ เลยบ้านเรา(แต่ก็ทำให้ผมได้เปรียบที่เปิด)

ตอนนี้ที่อยากจะทราบคือ diskless ต้องใช้อะไรบ้าง ต้องมีเครื่องเซิร์ฟเวอร์สำหรับลง linux กี่ตัว เครื่องคุมร้าน(คิดเวลา กับเป็นตัวติดต่อกับเซิร์ฟเวอร์)นี่ต้องแยกมาอีกตัวใช่ใหม

ฮับตัวใหนดี(ช่วยแนะนำหน่อยครับ) การ์ดแลนในเครื่องลูกจำเป็นต้องมีใหม หรือใช้ออนบอร์ดพอแล้ว

ฮาร์ดดิสก์ 5 ลูกของผมที่มีอยู่นำไปใช้กับเซิร์ฟเวอร์ diskless ได้ใหม อยากจะลดต้นทุนฮาร์ดดิสก์ กับเสปคเซิร์ฟเวอร์ครับ เสปคแบบที่วิกรจัดโหดเกินหรือว่าพอดีหว่า ถ้าเป็น x4 620 เพียงพอใหม(มีอยู่ตัวนึงครับ ใช้งานทั่วไปไม่เห็นความต่างกับ 245 เลยอย่างหลังจะเร็วกว่าเพราะสัญญาณนาฬิกาสูงกว่าด้วยซ้ำ =[]= )

ไอ้แยกเน็ตสองสายนี่คือเซิร์ฟเวอร์รับเน็ตจากโมเด็มผ่านช่องแลน 2 ตัว เสร็จแล้วที่เหลือก็แค่ออกจากแลนด์ช่องเดียวไป Switch HUB ใช่หรือไม่ครับ เห็นเคสที่พี่วิกรจัด มีสำหรับเข้าสองอัน แล้วยังมีข้างล่าง...เดาว่าเป็นออกไปฮับอีกตั้งสามอันแน่ะ เพราะอะไรหรือครับ(อันนี้ผมถามด้วยความไม่รู้นะ เพราะไม่มีความรู้เกี่ยวกับพวก CC กับ Ubuntu ในการแยกเน็ตเลย)

ราคาค่าลงระบบจริงๆ นี่เขาติดตั้งกันอยู่ที่เท่าใหร่ทั้งในส่วนของระบบ diskless แยกเน็ต คิดตัง และกล้องวงจรปิด(ราคาค่าติดตั้งพร้อมเครื่อง) จะได้ใส่ไปในทุนสำหรับค่าลงระบบถูำก มีใครรับทำเสนอมาได้นะครับ ในกระทู้นี่แหละ จะได้ให้ท่านอื่นๆ ช่วยประเมินราคาว่าเหมาะสมหรือไม่(ถูกหรือแพง)

ระบบ diskless จะช้าตอนเข้าวินโดว์แต่เมื่อเข้าแล้วก็ไม่มีปํญหาใช่มั้ยครับ ทีนี้ถ้าเกิดว่าเด็กเล่นสองสามเกมส์พร้อมๆ กัน และเปิดเว็บเล่น hi5 กับ facebook ด้วยจะมีปัญหาในการโหลด(หน่วง)รึป่าว

ปล.สนใจ diskless เพราะความง่ายในการควบคุมครับ แต่ก็ยังหวั่นๆเรื่องหน่วงอยู่ แล้วถ้าระบบเน่าช่วงแรกๆ ผมยังใช้ไม่เป็นนี่ค่าดูแล(ซ่อมนั่นแหละ) เขาคิดกันเท่าไรครับ

กราบขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ถ้าได้ความอะไรแล้วผมแก้ไขข้อมูลตารางต้นทุนมาใหม่ให้ทุกท่านช่วยเช็คว่าลงตัวยัง ^^

OverclockZone Member Sn0w_Man's Avatar
    ปทุมธานีครับ..!!

รายรับขนาดนี้คู่แข่งไม่น่าจะเยอะแนะนำแบบนี้ครับ เปลี่ยนเป็นระบบ Diskless No HDD

เครื่องลูก

CPU: AMD ATHLON II 245 = 1990.-
    M/B: ASROCK M3A785GM-LE = 1890.-
    RAM: 2GB 1333MHz = 1450.-
    VGA: HD5670 512MB DDR5 หรือ GT240 512MB DDR3 = 3150.-
    CASE+PSU: Gview หรือ Delux = 1500.-
    LCD: 20" = 4000.-

รวม = 14,030.-

เครื่อง Server

Intel
    CPU: Core i3 530 2.93 = 3450.-
    M/B: GIGABYTE H57M-USB3 = 4020.-
    RAM: G.SKILL DDR3 4RL/1600 (2GBX2) = 3350.-
    HDD: WD WD5000AAKS x 5 = 6750.-
    VGA: On Board
    DVD: LG/Lite On = 800.- >> ตัดออกได้
    PSU: ThermalTake TR2 /RX 550W หรือ Scythe Strong 600W 80Plus = 2350.-
    CASE: CM Elite 3XX หรือ TT V3 BE หรือ AEROCOOL VS 9 หรือ NOX NX2 = 1200.-
    CPU Cooler: CoolerMaster Hyper 212+ = 950.-

รวม = 22,870.-

AMD

CPU: AMD ATHLON II X4 640 = 3490.-
    M/B: GIGABYTE 880GM-UD2H = 2990.-
    RAM: G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) = 3550.-
    HDD: WD WD5000AAKS x 5 = 6750.-
    VGA: On Board
    DVD: LG/Lite On = 800.- >> ตัดออกได้
    PSU: ThermalTake TR2 /RX 550W หรือ Scythe Strong 600W 80Plus = 2350.-
    CASE: CM Elite 3XX หรือ TT V3 BE หรือ AEROCOOL VS 9 หรือ NOX NX2 = 1200.-
    CPU Cooler: CoolerMaster Hyper 212+ = 950.-

รวม = 22,080.-

ขอบคุณมากครับ คุณ mueit (รอบแรกลืม ) และคุณ SnOw_Man

ความจริงรายได้ 18000 เป็นของเดือนก่อนน่ะครับวันใหนมีเด็กเล่นกลางคืนก็เปิด บางทีเด็กกลับบ้าน 7-8 โมงเช้าก็มี(5 เครื่อง+Xbox360 กับ Wii อย่างละเครื่อง ถึงได้เยอะขนาดนี้) หักค่าไฟก็เหลือแค่ 15000

ส่วนเดือนนี้หักค่าไฟแล้วเหลือแค่หมื่นเดียวครับเพราะมีเหตุว่า มีคนมาถามหาร้านเกมส์ที่บ้าน เป็นผู้ใหญ่ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสายตำรวจหรือปล่าวจึงไม่ให้เข้า และก็ปิดไปเลยเต็มๆ 1 อาทิตย์ รอดูสถานการณ์

ส่วนตารางที่ผมลองประเมินระยะคืนทุนมานั้นผมใช้ระยะเวลาเปิดต่อวันให้น้อยที่สุด และเครื่องก็มีลูกค้านั่งอยู่ประมาณที่ 60% เพราะตอนดึกเด็กคงจะไม่เล่นเต็มทุกเครื่อง อาจจะแค่ 5 เครื่องเหมือนเก่าน่ะครับ (เผื่อรองรับสถานการณ์ที่ไม่คาดคิด เช่น จนท.?? หากิน หรืออนาคตมีคู่แข่งมาเปิดอะไรงี้ เอาให้ได้ต่ำๆ ไว้ก่อนจะได้ไม่เจ็บหนัก)

เสปคเครื่องลูกผมโอเคแล้วอยากได้กิ๊กเพราะมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับ Asrock เท่าไหร่ + กับกิ๊กมีศูนย์บริการในไทยแล้วด้วย กะว่า CPU AM3+ มาก็ปล่อยไปไม่อัพเกรดอ่ะครับ รอสัก 3-4 ปีค่อยว่ากันอีกที เปลี่ยนก็คงเปลี่ยนแต่ CPU ไม่เปลี่ยนบอร์ด แล้วเคสผมอยากได้ที่มันสวยๆ ระบายอากาศดีๆ ไม่ซีดไม่ลอกดูมีราคาน่ะครับ เวลาเปลี่ยนใหม่อีกทีเปลี่ยนแค่เครื่องข้างในพอ

ส่วนตอนนี้ที่ผมอยากจะทราบจริงๆ คือราคาค่าลงระบบ Diskless ราคาค่าระบบกล้องวงจรปิดพวกนี้น่ะครับ มีใครรับทำบ้าง ราคาประมาณเท่าใหร่ ตอนนี้ผมต้องการทราบไว้ก่อนจะได้ตั้งงบประมาณถูกก่อนจะไปขอกู้น่ะครับ (ให้กู้เสร็จกว่าจะได้ทำร้านลงระบบจริงๆ ก้อีกอย่างน้อย 3 เดือนน่ะครับ ต้องต่อเติมบ้านก่อน)

แล้ว AthlonIIx4 620 ใช้เป็น CPU เซิร์ฟได้ใหมครับ ผมมีอยู่หนึ่งตัว ไว้ผมค่อยซื้อ 245 มาใส่้เครื่องนั้นแทนครับ (บอร์ดคงต้องซื้อใหม่เอาตัวที่ดูถึกๆ หน่อย)

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

Quote Originally Posted by tam02526 View Post
    ขอบคุณมากครับ คุณ mueit (รอบแรกลืม ) และคุณ SnOw_Man

ความจริงรายได้ 18000 เป็นของเดือนก่อนน่ะครับวันใหนมีเด็กเล่นกลางคืนก็เปิด บางทีเด็กกลับบ้าน 7-8 โมงเช้าก็มี(5 เครื่อง+Xbox360 กับ Wii อย่างละเครื่อง ถึงได้เยอะขนาดนี้) หักค่าไฟก็เหลือแค่ 15000

ส่วนเดือนนี้หักค่าไฟแล้วเหลือแค่หมื่นเดียวครับเพราะมีเหตุว่า มีคนมาถามหาร้านเกมส์ที่บ้าน เป็นผู้ใหญ่ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสายตำรวจหรือปล่าวจึงไม่ให้เข้า และก็ปิดไปเลยเต็มๆ 1 อาทิตย์ รอดูสถานการณ์

ส่วนตารางที่ผมลองประเมินระยะคืนทุนมานั้นผมใช้ระยะเวลาเปิดต่อวันให้น้อยที่สุด และเครื่องก็มีลูกค้านั่งอยู่ประมาณที่ 60% เพราะตอนดึกเด็กคงจะไม่เล่นเต็มทุกเครื่อง อาจจะแค่ 5 เครื่องเหมือนเก่าน่ะครับ (เผื่อรองรับสถานการณ์ที่ไม่คาดคิด เช่น จนท.?? หากิน หรืออนาคตมีคู่แข่งมาเปิดอะไรงี้ เอาให้ได้ต่ำๆ ไว้ก่อนจะได้ไม่เจ็บหนัก)

เสปคเครื่องลูกผมโอเคแล้วอยากได้กิ๊กเพราะมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับ Asrock เท่าไหร่ + กับกิ๊กมีศูนย์บริการในไทยแล้วด้วย กะว่า CPU AM3+ มาก็ปล่อยไปไม่อัพเกรดอ่ะครับ รอสัก 3-4 ปีค่อยว่ากันอีกที เปลี่ยนก็คงเปลี่ยนแต่ CPU ไม่เปลี่ยนบอร์ด แล้วเคสผมอยากได้ที่มันสวยๆ ระบายอากาศดีๆ ไม่ซีดไม่ลอกดูมีราคาน่ะครับ เวลาเปลี่ยนใหม่อีกทีเปลี่ยนแค่เครื่องข้างในพอ

ส่วนตอนนี้ที่ผมอยากจะทราบจริงๆ คือราคาค่าลงระบบ Diskless ราคาค่าระบบกล้องวงจรปิดพวกนี้น่ะครับ มีใครรับทำบ้าง ราคาประมาณเท่าใหร่ ตอนนี้ผมต้องการทราบไว้ก่อนจะได้ตั้งงบประมาณถูกก่อนจะไปขอกู้น่ะครับ (ให้กู้เสร็จกว่าจะได้ทำร้านลงระบบจริงๆ ก้อีกอย่างน้อย 3 เดือนน่ะครับ ต้องต่อเติมบ้านก่อน) ก

แล้ว AthlonIIx4 620 ใช้เป็น CPU เซิร์ฟได้ใหมครับ ผมมีอยู่หนึ่งตัว ไว้ผมค่อยซื้อ 245 มาใส่้เครื่องนั้นแทนครับ (บอร์ดคงต้องซื้อใหม่เอาตัวที่ดูถึกๆ หน่อย)ได้ครับ
    ...

Bookmarks

Bookmarks