Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่ามี Wireless Router Modem ที่มีฟังชั้น traffic sharing

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่ามี Wireless Router Modem ที่มีฟังชั้น traffic sharing

อยากทราบว่ามี Wireless Router Modem ที่มีฟังชั้น traffic sharing
    พอดีอยากจะจำกัดความเร็วของเน็ตตาม port อ่าครับ
    เช่น port 1 ให้ใช้แค่ 2mb
    port 2 ก็ 2mb
    ในกรณีที่เน็ตความเร็ว 4 mb อ่าครับ
    พอจะแนะนำได้ไหม หรือ ที่เป็น switch hub ก็ได้ครับ
    รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ
    ปล.ผมลองหาในกระทุ้แล้ว แต่โพสไว้ตั้งแต่ปี 07 อยากรู้ว่าตอนนี้ มีWireless Router Modem
    ที่มีฟังชั้นนี้มาหรือเปล่าอะครับ

ดันๆ

Comment

ดันอีกที

Comment

WRT54GL แล้วใช้ Firmware ของ DD-WRT v24 preSP2 แทนครับ
        หรือจะใช้รุ่นที่มันแรงกว่านี้ก็ได้ครับ

มันจะอยู่ในหัวข้อของ QoS นะครับ แต่ผมยังไม่เคยใช้จริงๆนะ ไม่รู้ว่าผลจะ
        ออกมายังไง แต่ได้ลองเซ็ตเล่นๆดูล่ะ แต่ยังไม่ได้เทสครับว่าได้ผลมั้ย
        มันทำได้ทั้ง QoS ที่ App และ QoS ที่ Port เลยครับ

Comment

Originally posted by Kanuki View Post
          WRT54GL แล้วใช้ Firmware ของ DD-WRT v24 preSP2 แทนครับ
          หรือจะใช้รุ่นที่มันแรงกว่านี้ก็ได้ครับ

มันจะอยู่ในหัวข้อของ QoS นะครับ แต่ผมยังไม่เคยใช้จริงๆนะ ไม่รู้ว่าผลจะ
          ออกมายังไง แต่ได้ลองเซ็ตเล่นๆดูล่ะ แต่ยังไม่ได้เทสครับว่าได้ผลมั้ย
          มันทำได้ทั้ง QoS ที่ App และ QoS ที่ Port เลยครับ
          ขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

Originally posted by Kanuki View Post

ขอบคุณมากครับ

Comment

WRT54GL เป็น Wireless Router อย่างเดียวนิน่า ไม่มี modem config ไม่ค่อยได้ผลเท่าไรเลยอ่า
              Qos อ่า

Comment

Originally posted by nariel View Post
                WRT54GL เป็น Wireless Router อย่างเดียวนิน่า ไม่มี modem config ไม่ค่อยได้ผลเท่าไรเลยอ่า
                Qos อ่า
                ใช่ครับ มันเป็น Wireless Router ไม่มี Modem ครับ ลืมบอกไป
                แล้วได้แปลง Firmware เป็นของ DD-WRT หรือยังครับ

Comment

tp-link ครับ มันจะมี QOS ให้ใช้ครับ แต่ผมเองก็ไม่เคยใช้ ส่วนรุ่นลองดูค้นดูในเวปดูนะครับ

Comment

ใช่ครับ มันเป็น Wireless Router ไม่มี Modem ครับ ลืมบอกไป
                    แล้วได้แปลง Firmware เป็นของ DD-WRT หรือยังครับ
                    อัพแล้วครับ แต่ได้แค่จัดลำดับความสำคัญเฉยๆ
                    แล้วในช่อง ของ prot แลน จะมีให้จัดลำดับความสำคัญ และ ความเร็วอะไรซักอย่าง
                    1M 10M 100M
                    ผมลองตั้ง 1M ทุก port แลนก็ยังโหลดได้เต็มๆ 300 up อยุ่เลย
                    ก้ยัง งง อยุ่อ่า เดียวผมกลับบ้านแล้วเดียวจะsave ภาพมาให้ดูนะครับ

Comment

กำลังสนใจ

Comment

Originally posted by nariel View Post
                        อัพแล้วครับ แต่ได้แค่จัดลำดับความสำคัญเฉยๆ
                        แล้วในช่อง ของ prot แลน จะมีให้จัดลำดับความสำคัญ และ ความเร็วอะไรซักอย่าง
                        1M 10M 100M
                        ผมลองตั้ง 1M ทุก port แลนก็ยังโหลดได้เต็มๆ 300 up อยุ่เลย
                        ก้ยัง งง อยุ่อ่า เดียวผมกลับบ้านแล้วเดียวจะsave ภาพมาให้ดูนะครับ
                        ลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับว่าเขาทำกันยังไง อันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน
                        ว่าเขาตั้งค่ากันอย่างไร เคยลองตั้งค่าเล่นๆดู แต่ไม่เคยลองใช้งานจริงๆครับ

Comment

load balance หรือไม่ก็ firewall
                          เท่านั้นอะครับ ถึงทำได้

Comment

Working...
                          X