overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Unhappy เล่นเกมกราฟฟิกแรงๆ แล้วคอมรีเซทเองเป็นทีอะไรคับ ??

สเปค คอม MB GIGABYTE P55-UD3L CPU i5 760 ram 4 gb hd 1tb vga GTX460 PSU nox urano ll 630w

อาการก็คือเวลาเล่นเกมที่กราฟฟิกสูงๆหน่อยเล่นได้ไม่เกิน 20 นาที มันจะเหมือนว่าคอมดับไปแล้วประมาน 2 วิมันก็เปิดขึ้นมาใหม่เอง แต่ในช่วงที่เล่นก่อนดับก็เล่นได้ลื่นปกติให้ภาพที่สวยดี

แต่เล่นพวก Warcraft 3 ไรงี้มันไม่เป็นนะ เล่นเนทเข้าเวปดูหนังก็ลื่นๆเรื่อยๆไม่เกิดอาการแบบที่บอกไม่มีดับ

แต่พอเป็นเกมที่กราฟฟิกสูงๆหน่อยก็เป็นแบบที่บอกทุกที ยกตัวอย่างเช่นเกม Sniper Ghost Warrior , Call Of Duty Modern Warfare 2

ช่วยทีคับไม่รู้จะทำไงละ พื่งไปซื้อคอมมาได้แค่ 2 อาทิตย์เอง ซื้อมาวันแรกอีกวันแรมเสียต้องเอาไปเคลม พอเล่นมาเรื่อยๆลองโหลดเกมกราฟฟิกสวยๆมาดูก็เป็นแบบนี้อีก เศร้าใจมากเลย

อ่อลืมบอกไป Win 7 32 bit นะครับ

ช่วยผมที เครียดมากๆเลย

kitapat's Avatar
    มหาสารคาม บุรีรัมย์ สระบุรี แฟชั่น

ดัน ให้ รอเทพครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar

การ์ดจอหรือซีพียู ร้อนหรือป่าวครับ

OverclockZone Member onoshow's Avatar
    พิษณุโลก รามคำแหง พุทธมณฑลสาย5

ความร้อนสะสมไม่ CPU ก็ VGA ลองเชคดูครับ

เข้า BIOS เพิ่มไฟให้ CPU/RAM/NB ทีละนิด จนกว่าจะ Work

ลองดู

ผมเปิดแอร์เล่นมันก็เป็นนะครับอาการนี้ คอมผมก็ซื้อมาใหม่ไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มเลยนะนอกจากลงเกมและลงโปรแกรม

มีวิธีดูความร้อนการ์ดจอกับซีพียูไหมครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านคอมเท่าไหร่อ่ะคับ

ช่วยบอกวิธีดูความร้อนการ์ดจอกับซีพียูหน่อยละกันครับเดวได้มาบอกถูกครับ

ดู PSU ด้วยครับ เป็นไปได้ว่าไฟไม่พอ

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

Quote Originally Posted by onoshow View Post
    ความร้อนสะสมไม่ CPU ก็ VGA ลองเชคดูครับ
    + ด้วยคนครับเคยเป็น อยู่ 760+GTX460 บน P55-UD3L นี่แหละ แต่เครื่องผม OC เล่นไปนานๆๆเริ่มร้อนแล้วดับเอง

ลองเชคทางเดิมลมภายในเคสด้วยนะครับ บ้านผมก็เปิดแอร์เช่นกัน

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

CPU ทา MX - 2 ครับ ซิง้ค์ CPU แนะนำ กลางๆก็ TX3

OverclockZone Member jquvaek's Avatar

PSU มัน Overload ไฟไม่พอจึง Restats

GTX460 กินไฟมากยิ่งถ้าเราไปเพิ่มไฟเพื่อ OC อีก PSU Watt แท้ยังแย่เลย
    ลองเปรียบเทียบกับ 5770/5750CF ยังกินน้อยกว่า GTX460 แบบตัวเดียวเดิมๆไม่ OC

คือผมต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ใช่ไหมครับ

แต่ที่ร้านเค้าบอกว่าตัวนี้จ่ายไฟเหลือเฟือกับสเปคเท่านี้ ผมโดนหลอกมาใช่มะเนี่ย - -

OverclockZone Member thebenzza's Avatar

ลองเช็คองศาจาก everest

OverclockZone Member captainkid's Avatar
    Veteran Officer @ ลาดหญ้า เมืองกาญจนบุรี

Quote Originally Posted by onoshow View Post
    Quote Originally Posted by teraphon View Post
    + ด้วยคนครับเคยเป็น อยู่ 760+GTX460 บน P55-UD3L นี่แหละ แต่เครื่องผม OC เล่นไปนานๆๆเริ่มร้อนแล้วดับเอง

ลองเชคทางเดิมลมภายในเคสด้วยนะครับ บ้านผมก็เปิดแอร์เช่นกัน
    Quote Originally Posted by thebenzza View Post
    ลองเช็คองศาจาก everest
    +100 ลองดูตรงนี้ก่อน ค่อยไปเรื่องไฟไม่พอ

OverclockZone Member jquvaek's Avatar

ถ้าความร้อนเกิน 110C มันถึงจะตัดการทำงาน
    โดยเครื่องดับไปเลย
    แต่นี้เป็นการ Restats ผมจึงเชื่อว่าเป็นที่ PSU ไฟไม่พอ

แล้ว PSU nox urano ll 630w ก็ watt เทียมเกรดสูง
    แต่ยังเอา GTX460 ไม่อยู่
    Last edited by jquvaek; 29 Sep 2010 at 12:21:44.

OverclockZone Member ton426's Avatar

อาการนี้เคยเป็นครับ....ไฟไม่พอ

OverclockZone Member chusak1111's Avatar

ลองถ่ายรูป PSU มาดูหน่อยครับ

ถ้าไงลองเช็ค Driver กับ ความร้อน ก่อนครับ

OverclockZone Member ecafe253's Avatar
    ขอนแก่น 086-6359020 เอ็ด

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    ดู PSU ด้วยครับ เป็นไปได้ว่าไฟไม่พอ
    +1 เห็นด้วย เพราะเคยเจอมาเหมือนกัน

อันนี้ความร้อนที่เช็คจาก Everest ครับ เช็คโดยคอมเปิดแค่ อินเตอร์เนทแล้วก็ msn

PSU ก็ตัวนี้อ่ะคับที่ใช้อยู่
    http://www.nox-xtreme.com/products_u...e=0&id=54&op=1

ส่วนรูป PSU ภายในเครื่องเดวผมถ่ายมาให้ดูละกันรอก่อนละกันคับ

ส่วนอาการที่ดับนี้มันไม่เหมือนรีเซทอ่ะคับผมลองสังเกตดูละ คือมันจะดับวูบไปเลยเหมือนไฟตกอ่ะคับ ไฟที่ เคสก็ดับ แล้วประมาน 2-3 วิมันก็จะเปิดขึ้นใหม่ของมันเอง
    เหมือนเวลาไฟตกอ่ะคับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ลองเปลี่ยนOSดูก่อนครับ จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไรกันแน่ วงของปัญหาจะได้แคบลง จะได้หาทางแก้ได้ถูก งมก็นไปเรื่อยๆแบบนี้มันก็เดากันไป
    เอาเป็นXPก็ได้ ถ้าXPใช้ได้ไม่มีปัญหา จะได้ตัดเรื่องHardwareออกไปเลย
    ต่อไปก็ลองเปลี่ยนเป็นWins7 แต่เอาเป็นคนล่ะตัวกับที่เคยลง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks