overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member aloneindead's Avatar

Smile สอบถาม การเล่นน้ำหน่อยครับ

พอดีกำลังสนใจนะครับ

ขอถามเป็นข้อละกาน

1. ชุด TT P880i นั้น พอไหมกลับการ เอา i7950 4.0 ได้ไม่เกิน 50 องศา ขณะ full อ่าครับ
    2. P880i สามารถ เปลี่ยนวายเป็น 1/2 ได้ไหมอ่าครับ
    3. p880i ผมสามารถเปลี่ยนบล็อคน้ำ cpu ได้ไหม ไปเป็นยี่ฮ้ออื่น อ่าครับ
    4. น้ำยาที่ใช้นั้นมันจะละเหยหายไปเช่นเดียวกับน้ำทั่วไปใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้น เราต้องเติมเรื่อยถูกไหม
    5. CoolIT Advanced Liquid Cooling ถ้าเทียบ กับ tt p880i แล้วตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
    6. การไล่สายนั้นจำเป็ตต้องทำตาม คู่มือหรือเปล่าครับ
    7. ถ้ามีงบ ซัก 6000 ไม่มีทางเล่นชุดแยกได้เลยใช่ไหมครับ

ขอขอบพระคุณนะทีนี้

OverclockZone Member flatron's Avatar

ตอบแต่ ข้อ 5 กับ 7 ละกัน

ข้อ 5 ตอบ อยู่ที่ท่านครับว่า จะเริ่ม start ออกตัวจุดไหน coolit ดีไซน์มา เน้น ใช้ง่ายขายคล่อง ซื้อมา ประกอบพัดลม ติดเข้ากับ cpu ยัดเคส จบ เสร็จใช้ได้เลย แล้วชุดหลังนี่ ต้องวกวน เลือกดัดหัน สายยางให้ถูกใจ สวยงาม ก็สนุกไปอีกแบบครับ
    ข้อ 7 ตอบ ไหวอยู่ครับ แต่คงต้องเที่ยวจับ มือสอง ในบอร์ด cooling มีตรึม หม้อ 1500 สวิทเทค สามตอน บล๊อกเลือกเอาตามสบาย 2000 ปั๊ม ซื้อ p500 ก็พอไหว พันกว่าๆ และ ถังพัก เอาแบบตามใจ พันต้นๆ ขึ้นไป + ฟิตติ้งและสายยางอีก พันต้นๆ สรุป เกินหกพัน!!! 555555 ลองดูเอาเท่าที่มี ใช้อย่างพอดี ไม่งั้น มันจะบานปลาย...... เหมือนเทพหลายๆ ท่านในนี้ 55555 สงสัย pm มาถามไถ่อยากจัดชุดยังไงดี ก็ได้ครับ ยินดี อิอิ แอบขายของไปในตัว

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

1. ชุด TT P880i นั้น พอไหมกลับการ เอา i7950 4.0 ได้ไม่เกิน 50 องศา ขณะ full อ่าครับ
    ตอบ เอาไม่อยู่ครับผมว่าชุดนี้ใช้เดิมๆ ก็แต๊ะเกือบ50และมั่ง fullคงทะลุ70+ครับ
    2. P880i สามารถ เปลี่ยนวายเป็น 1/2 ได้ไหมอ่าครับ
    ตอบ เปลี่ยนได้บางจุดครับ คือหม้อน้ำ+ตรงตัวปั่ม(แท๊งเปลี่ยนไม่ได้+บล๊อคCPUเปลี่ยนไม่ได้
    3. p880i ผมสามารถเปลี่ยนบล็อคน้ำ cpu ได้ไหม ไปเป็นยี่ฮ้ออื่น อ่าครับ
    ตอบ เปลี่ยนได้ครับ แต่ว่าต้องเลือกบล๊อคแบบไม่อั่นน้ำนะครับเพราะน้ำจะเอื่อย
    4. น้ำยาที่ใช้นั้นมันจะละเหยหายไปเช่นเดียวกับน้ำทั่วไปใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้น เราต้องเติมเรื่อยถูกไหม
    ตอบ ไม่ขนาดนั่นครับ ผมใช้เป้นปีไม่เคยเติมน้ำเลยและน้ำก็ไม่ลดด้วย อยุ๋ที่การเอาใจใส่ในการติดตั่งครับ เชคให้แน่ใจ น้ำไม่มีหายครับ
    5. CoolIT Advanced Liquid Cooling ถ้าเทียบ กับ tt p880i แล้วตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
    tt p880i สนใจกว่าครับ เพราะสามารถเปลี่ยนอุปกรณ์บางชิ้นได้ครับ
    6. การไล่สายนั้นจำเป็ตต้องทำตาม คู่มือหรือเปล่าครับ
    อยู่ที่การจัดสายแต่ละคนครับ ไม่มีหลักตายตัวครับ ของแบบนี้ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่าต่อแบบไหนดีที่สุดสำหรับชุดเราครับ
    7. ถ้ามีงบ ซัก 6000 ไม่มีทางเล่นชุดแยกได้เลยใช่ไหมครับ
    6000แยกได้ครับ แต่ต้องลองหาดูในเวปนะครับช่วงนี้มีปล่อยกันเยอะเช่นบล๊อคCPU+หม้อน้ำ เราก็หาปั่มมือ1กับแท๊งก็ได้1ชุดแล้วครับ
    ผิดพลาดประการใด ก็ขอโทษด้วยครับ ความรู้น้อย รอท่านอื่นมาเสริมครับ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

^
    ^
    ^
    ถ้าท่านรู้น้อยก็แสดงว่าผมไม่รู้เลย อิอิ เห็นด้วยกับคำตอบของท่าน pungpond999 ครับผม เทพน้ำมาตอบให้ด้วยตัวเองเลย ิิ

OverclockZone Member skaz-'s Avatar

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    ตอบ เอาไม่อยู่ครับผมว่าชุดนี้ใช้เดิมๆ ก็แต๊ะเกือบ50และมั่ง fullคงทะลุ70+ครับ
    ตอบ เปลี่ยนได้บางจุดครับ คือหม้อน้ำ+ตรงตัวปั่ม(แท๊งเปลี่ยนไม่ได้+บล๊อคCPUเปลี่ยนไม่ได้
    ตอบ เปลี่ยนได้ครับ แต่ว่าต้องเลือกบล๊อคแบบไม่อั่นน้ำนะครับเพราะน้ำจะเอื่อย
    ตอบ ไม่ขนาดนั่นครับ ผมใช้เป้นปีไม่เคยเติมน้ำเลยและน้ำก็ไม่ลดด้วย อยุ๋ที่การเอาใจใส่ในการติดตั่งครับ เชคให้แน่ใจ น้ำไม่มีหายครับ
    tt p880i สนใจกว่าครับ เพราะสามารถเปลี่ยนอุปกรณ์บางชิ้นได้ครับ
    อยู่ที่การจัดสายแต่ละคนครับ ไม่มีหลักตายตัวครับ ของแบบนี้ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่าต่อแบบไหนดีที่สุดสำหรับชุดเราครับ
    6000แยกได้ครับ แต่ต้องลองหาดูในเวปนะครับช่วงนี้มีปล่อยกันเยอะเช่นบล๊อคCPU+หม้อน้ำ เราก็หาปั่มมือ1กับแท๊งก็ได้1ชุดแล้วครับ
    ผิดพลาดประการใด ก็ขอโทษด้วยครับ ความรู้น้อย รอท่านอื่นมาเสริมครับ
    โม้ป่าวที่ว่ารู้น้อยอะ :]

OverclockZone Member PeaceB's Avatar

6000 ได้อยู่ๆ แต่ถ้าจะรวมพวก fitting ข้องอ เพื่อจัดสายให้สวยๆ คงไม่ไหว

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

ชอบคุณทุกท่านครับ

ส่งสัยคง ไม่เอา p880i ละ

แต่ยังไงคงเล่นแค่ ลูป cpu อย่างเดียว

ตอนนี้มี งบ 12000 ยังรอซัก ใกล้ 20000 ค่อยมาปรึกษาอีกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    ชอบคุณทุกท่านครับ

ส่งสัยคง ไม่เอา p880i ละ

แต่ยังไงคงเล่นแค่ ลูป cpu อย่างเดียว

ตอนนี้มี งบ 12000 ยังรอซัก ใกล้ 20000 ค่อยมาปรึกษาอีกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Loop เดียว 12,000 นี้ผมว่าเหลือๆเลยแหละ

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    Loop เดียว 12,000 นี้ผมว่าเหลือๆเลยแหละ
    จิงหรอครับ งั้้นวานจัดให้หน่อยได้ไหมครับ

พอดีมีโครงการเล่น950อยู่ครับ เหงบอก12kเหลือๆถ้า10kนี่จัดได้ไหมครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

EK-Supreme HF 2,900
    MCP355+ฝาโม 3,900
    หม้อน้ำ2ตอน 2,000 - 3ตอน 2,400 (ราคาประมาณ)
    Bitspower Water Tank Z-Multi 150 รวมฟิตติ้ง 1,600 (เล่น T-Line ก็ไม่ต้องใช้ประหยัดไป 1,600)
    Fitting 3คู่ คู่ละ250 + Male to Male 150
    สายยาง2เมตร 600 + Clampรัดสาย ...

ถ้าของบางชิ้นจับมือ2ได้ ก็ประหยัดไปหลายพันเหมือนกัน

ฝาโม คืออะไรหรอครับ แล้วclampรัดสายใช่เคเบิลทายเปล่าครับ

พูดถึงเคเบิลทาย มันรัดสายอยู่หรอครับ

OverclockZone Member PeaceB's Avatar

clamp รัดสาย หม่ถึงรัดสายยางกะฟิตติ้งน่ะ ไม่ให้มัน ซึม หรือ รั่ว

ฝาโม คือ ฝาแท้งที่ ทำออกมาขายเพื่อให้เราเสียตังเพิ่ม..... เอ้ย เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของปั้ม หรือเปลี่ยนทางน้ำเข้าออก เพื่อการจัดสายที่ดีขึ้น

ปล 355 ไม่ใส่ฝาโมจะเป็น 3/8 เปลี่ยนฟิตติ้งไม่ได้
    Last edited by PeaceB; 30 Sep 2010 at 20:26:52.

Quote Originally Posted by PeaceB View Post
    clamp รัดสาย หม่ถึงรัดสายยางกะฟิตติ้งน่ะ ไม่ให้มัน ซึม หรือ รั่ว

ฝาโม คือ ฝาแท้งที่ ทำออกมาขายเพื่อให้เราเสียตังเพิ่ม..... เอ้ย เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของปั้ม หรือเปลี่ยนทางน้ำเข้าออก เพื่อการจัดสายที่ดีขึ้น

ปล 355 ไม่ใส่ฝาโมจะเป็น 3/8 เปลี่ยนฟิตติ้งไม่ได้
    ถ้าเป็นตัว 655 จะต้องซื้อฝาโมไหมครับ

ยัง งง อยู่พยายามหาภาพมัน มีชื่ออย่างเป็นทางการไหมครับ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    ฝาโม คืออะไรหรอครับ แล้วclampรัดสายใช่เคเบิลทายเปล่าครับ

พูดถึงเคเบิลทาย มันรัดสายอยู่หรอครับ
    ฝาโมคือ ฝาแปลงของปั๊มน้ำครับ ทำให้น้ำแรงขึ้น เปลี่ยนขนาดฟิตติ้งได้ และมีรูว่าจะให้น้ำออกด้านบนหรือด้านข้างก็ได้ สวยงามราคาแพง ส่วนฝาเดิมน้ำจะออกตามที่มากับฝา โอ๊ยๆงงเอง ตามนี้แหละครับท่าน
    รูปที่ 1 รูปสายเคเบิ้ลไทด์สีส้มครับ ใช้คีมดึงรัดแน่นมากๆครับรับรองไม่มีรั่วอย่างแน่นอน มีข้อเสียเวลาถอดสายยางต้องตัดออกอย่างเดียวทำให้สิ้นเปลือง

รูปที่ 2 รูป clamp สีดำ อันนี้ก็รัดแน่นดีครับแค่ใช้มือบีบก็แน่แล้ว ข้อดี เวลาถอดสายยางก็แค่แงะออกก็เรียบร้อยครับ ไม่ต้องตัดออก ข้อเสียแกะออกยากมาก

รูปที่ 3 รูป เป็นแบบ ฟิตติ้งคอมเพรซชั่น ตัวนี้เสียบสายยางแล้วหมุนให้แน่นก็ไม่รั่วแล้ว ข้อดีสวยงามมาก ข้อเสีย แพง

อันนี้คอมชุดเล็กๆเดิมๆ+กับชุดน้ำน้อยๆครับ ใช้แบบเดิมๆไม่ OC ครับผม เอาสวย+เท่ห์อย่างเดียว อิอิ

ใช้น้ำสีเดียวกันเลย

ปล. flow มองไม่ค่อยเห็นเลยแฮะ

Zero_2528 ขอสเป็คชุดน้ำหน่อยได้ไหมครับ ชอบจัง ไอ้ฝาคือตัว บล็อคขาวบนตัวถังพักน้ำในณูปแรกใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ

ฝาโมคือแบบนี้

นี้ปั้ม MPC655 เดิมๆ

นี่ใส่ฝาโม

ฝาโมเอาไว้ซื้อหลังสุดก้ได้ มันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น ผมก้ไม่ได้ใส่....เพราะงบหมดพอดี รอเก็บตังเพิ่มก่อน 555+

Last edited by PeaceB; 2 Oct 2010 at 14:07:08.

Quote Originally Posted by PeaceB View Post
    ใช้น้ำสีเดียวกันเลย

ปล. flow มองไม่ค่อยเห็นเลยแฮะ
    ใบพัดตรง Flow Meter มองเห็นครับแต่ต้องมองไกล้ๆ ส่วนน้ำใจจริงอยากได้สีแดง ใส่Fezerไปแค่ครึ่งขวดแฟนเห็นแล้วชอบสีชมพูเลยตามใจ ขัดใจไม่ได้เดี๋ยวงานเข้าครับท่าน อิอิ เลยปล่อยเลยตามเลยนะครับ

Zero_2528 ขอสเป็คชุดน้ำหน่อยได้ไหมครับ ชอบจัง ไอ้ฝาคือตัว บล็อคขาวบนตัวถังพักน้ำในณูปแรกใช่ไหมครับ
    ตอบไม่ใช้ครับ มันเป็นอะแด๊ปเตอร์อะคลีลิคต่อแบบ 90 องศาครับ
    สเปคผมก็ บล๊อคน้ำไทยK.ต้นทำครับ
    หม้อน้ำ Black Ice 2ตอน
    ปั๊ม P500
    สายยางเมตรละ 250 บาท 2เมตร
    ถังพักน้ำเป็นแบบ Xgen Bay 2ช่อง
    Flow Meter 1ตัว และก็ ฟิตติ้ง 3ตัว 90องศา 3ตัว ฟิตติ้งคอมเพลซชั่น 2 ตัว
    มีแค่นี้แหละครับ ผมคนงบน้อยครับท่าน
    Last edited by Zero_2528; 2 Oct 2010 at 18:51:06.

Bookmarks

Bookmarks