overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default เล่าสู้กันฟัง รู้สึกแย่ๆกับพนักงานขาย NoteBook Dell ที่ ItCity พันทิพย์ชั้น5

เมื่อเวลาประมาณ 12.00 น. ได้มีโอกาศแวะไปพันทิพย์เพื่อไปเครมอุปกรณ์ computer หลายชิ้น ก็ไปเครมเยอะครับ 4-5 ชิ้นได้ การแต่งตัวผมก็เสื้อยืด-กางเกงขาสั้น (ชอบสบายๆ เพราะคิดเสมอว่าเงินตูอยู่ในกระเป๋า)

- ก่อนแวะเครมของที่ synnex ก็แวะไปซื้อกาแฟสด coffee Today ชั้นลอยด้านข้าง Data It (แอสเปสโซ เข้มได้ใจมากๆครับ แนะนำคอกาแฟไปชิมนะครับ) synnex คนเยอะมากเลยวันนี้ -*-

- จากนั้นเดินไปเครมของที่ Com7 (แปลกใจคนน้อยจังแต่ก็ดีไม่ต้องรอนาน ^^) พนักงานสุภาพมากครับที่นี้แต่ก็จุกจิกเรื่องของเครมนิดหน่อย 555+

- ต่อมาก็ถึงคิว Hardware House ไปเครม Hdd ไม่เรื่องมากเหมือนเมื่อก่อนนะครับเค้าพัฒนาแล้ว

- ต่อมาก็ลงมาแวะไปซื้อ hdd Hitashi 320g 12 ลูก ที่ชั้น 4 เอามาทำงานซะหน่อย ชอบ Hitashi เป็นการส่วนตัวนะครับ ทน-เร็ว ผมยกให้ Hitashi

- หมดงานว่างจัดเลยแวะไปทักทายน้องๆที่ BigIT ชั้น4 ร้านเล็กๆครับ ร้านนี้ผมให้ลูกค้าร้านเน็ตมาสั่งเครื่องประจำ (น่าจะหลายร้อนเครื่องละครับ) บริการดี

*** บอกก่อนเลยนะครับผมมี Dell M17X ตัว Top ไว้ใช้งานอยู่แล้วตอนแรกก็จะหิ้วจากอเมริกาเข้ามาแต่พอดีลองสอบถามคุณ blackdark5 ก็เลยได้สั่งกับคุณ blackdark5 เพราะตอนนั้น M17X เข้ามาเลพอดี ค่าเสียหายก็หมดไปประมาณ 150,000 บาท โดยประมาณ ***

หมดงานเลยเดินต่อไปดูของที่ชั้นบน นั้นก็คือ ItCity ผมต้องบอกก่อนนะครับผมซื้อของ ItCity บ่อย บริการดีมากครับ ซื้อของที่ ItCityเค้าจะเทรสของให้ดูเลยครับนั้นละที่ผู้บริโภตต้องการ 5555+ เดินไปเรื่อยๆไปเจอ notebook Dell ตัว 11 นิ้ว (ที่จริงผมจะซื้อตัว i7 กับคุณ blackdark5 แต่มันติดที่keyboardไม่มีภาษาไทย ) " จุดสังเกตที่ผมเห็นคือเฮ้ย!!! M11X มี keyboard ไทยด้วยเหรอว่ะ" เพราะที่ผมสงสัยก็เพราะว่าหลายๆคนแม้แต่คุณ blackdark5 เองก็เคยบอกผมว่า Alienware ไม่มี keyboard ไทย ผมก็เอามือไปลูบๆคำๆดู ด้วยความสงสัย

พนักงาน ....เดินเข้ามาใกล้ๆผม...
    ผมถามว่า keyboard นี้แท้เลยหรือเปล่าหรือว่าติดสติกเกอร์

พนักงาน คุณ!!! เครื่องราคา 5หมื่นกว่าบาทคงไม่ติดสติกเกอร์หรอกครับ !!!
    ผม นิ่งเงียบแล้วค่อยๆเดินออกไป คิดในใจว่า ไอ้... ตูถามนี้เพราะตูไม่รู้ถึงถาม ไม่งั้นเค้าจะจ้างพวกมิงมาทำ... ไรว่ะ

ก่อนออกมาผมมองเข้าไปดูที่ boot dell อีกครั้งดูมันซุบซิบกับพนักงาน ญ อีกคน (สงสัยมันจะชมผมอยู่ )

*** ค่าตัว M11X ที่ ItCity 58000 กว่าๆ ได้แค่ i5 เท่านั้นนะจ้า (keyboard ไทยมีจริงๆนะครับไปดูได้) ***
    Last edited by demontong; 29 Sep 2010 at 02:17:30.

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

เรื่องเล็กน้อย ^^

OverclockZone Member ProSom's Avatar

โชคดี หนูซื้อที่ JIB Dealer บริการดีมากๆเลยค่ะ สั่งเครื่องไปแปปเดียวก็มีเซลของDellเอาเครื่องมาส่ง แล้วพนักงานก็แกะกล่องให้ลองพร้อมแนะนำข้อมูล ช่วยเช็ค Dead Pixel ให้ด้วย แล้วที่ชอบมากที่พนักงานพูดว่า ลองเล่นก่อนเลยถ้าไม่ดีเดียวเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย (ยืมรหัส Dealer เค้าไปซื้อ)

OverclockZone Member chawin007's Avatar

50K กว่า ได้ i5 ก็ ปกตินะ ของ ยี่ห้อนี้

อยากได้ถูกๆ ต้องสั่งเอง แพงที่ หลอดไฟ 555

สั่งกับท่าน blackdark5 ( M11X i7) 47kกว่าเองครับ แต่ไม่มี keyboard ไทย

*** บางท่านอาจคิดว่าซื้อของพวกนี้จะเอา keyboard ไทยทำไม (มันทำมาเพื่อ go inter) แต่ถ้าเป็นมุมมองของผม " รถราคาหลักล้านยังมี FM/AM " และอีกอย่างเอาของมาขายเมืองไทยไม่มี key thai ผมว่ามันก็เกินไปนะ ^^ ***

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ฟังแล้วทำเอาเพลิดเพลินกับบรรยากาศเลยครับ ฮาๆ
    ส่วนพนักงานนี่ ผมว่าก็น่าตักเตือนจริงๆ
    แต่อาจจะเพราะเค้านึกว่าลูกค้าไม่รู้อะไร เลยพูดแนวๆนี้
    (เหมือนตัดปัญหาเลยเนอะ) ไม่รู้ว่าลูกค้าเค้าศึกษาหรือรู้มา
    ขนาดไหน ก็เลยอาจจะไม่เข้าใจแก่นแท้ของคำถามน่ะครับ

คงคิดว่า ใครมันจะเอาสติกเกอร์มาติดเครื่องแพงๆ อะไรงี้
    แต่ไม่ได้คิดว่า ปกติเครื่องนี้มันจะไม่มีสติกเกอร์ติด ก็เลยถาม
    ว่านี่สติกเกอร์รึเปล่า?

OverclockZone Member คิม's Avatar

ทำใจร่มๆไว้ก่อนท่าน

เค้าเห็นคุณแต่งตัวและใช้คำพูดแบบสบายๆกับเค้า พนักงานเลยพูดแบบแนวเด็ก B-Boy ออกมา

ตามคำพูดพนักงานเค้าก็ไม่ได้พูดคำหยาบเลยนะ ออกจะพูดจริงใจด้วยซ้ำไป

แต่น้ำเสียงที่พนักงานพูดออกมาทำเอารับไม่ได้ (เวลานั้นผมรู้สึกว่าโลกมันหยุดหมุนไปซัก 10 วินาทีได้ ^^)

(ลูกค้า คือพระเจ้า ลูกค้าถามคุณต้องตอบได้) ผมไม่แน่ใจว่าถ้าวันนั้นผมใส่สูทเข้าไปถาม มันจะพูดกลับมาแบบนี้รึเปล่า
    Last edited by demontong; 29 Sep 2010 at 11:50:11.

ผมเคยเจอประสบการณ์ ฮาๆ เกี่ยวกับเซล หรือคนขายของIT บ่อยๆครับ
    อย่างเช่น ตอนไปทำงานที่ จ.ยโสธรครับ ตอนนั้นไปซื้อ เนตบุ๊คให้แฟนในร้านITร้านนึงในจังหวัด ตั้งใจไปซื้อ EEE แต่ไปลูบๆคลำๆ N10 (atom+9300M)
    ทันใดนั้นพนักงานขายทักครับ " โอ้ว....ตัวนั้นสุดยอดเลยครับพี่ คอร์ทูรุ่นใหม่เลยครับ มี2หัว แรงมากๆ แรงกว่าเครื่องข้างๆอีก ( 4535G-Turion Ultra )"
    เอากับมันสิครับ Atom มี HT มองเห็นเป็น 2หัว มันบอกว่า คอร์ทู แถมแรงกว่า Turion Ultra เหอๆ...... ยังไม่จบครับ ผมแกล้งโง่ต่อ ถามหาเม้าส์ เลเซอร์ เป็นไงรู้มั้ยครับ อิอิ
    พี่ท่านหยิบเม้ายี่ห้อจำไม่ได้ แต่เป็น Optical แสงสีฟ้า แล้วบอกว่า นี่ครับเม้าส์เลเซอร์สุดแหล่ม....แสงเลเซอร์สีฟ้า เหอๆ.......ให้ตายสิ เลเซอร์มีแสงด้วย
    ผมก็เลยจัดความรู้เกี่ยวกับ CPU กับเม้าส์ให้ไปหนึ่งชุดครับ ซึ้งกันไป

Bookmarks

Bookmarks