Announcement

Collapse
No announcement yet.

intel atom สามารถทำ QoS ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• intel atom สามารถทำ QoS ได้ไหมครับ

ผมมี Atom 1 เครื่อง

CPU 1.66
    RAM 1G
    HDD 500
    LAN Onboard

Zyxel P-660HW-T1 v2
    WRT54GL

ใช้เน็ต 3BB 6m/512k
    การเชื่อมต่อ
    Lan 1 เครื่อง
    Wlan 10 เครื่อง

ผมต้องการใช้ atom ทำ server บริหาร QoS ในการใช้งานของเครื่องอื่นๆได้ไหมครับ

ต่อเป็น gateway ก็ทำได้แล้วนี่

Comment

Originally posted by takub View Post
      ต่อเป็น gateway ก็ทำได้แล้วนี่
      ยังบริหาร QoS ไม่ดีพออ่ะครับ เจอโหลดเข้าไป 1 อืดกันหมดเลย 11 เครื่องเลย

Comment

ทำได้ครับ

ทำได้ต่อเมื่อใช้เครื่อง Intel Atom เป็นเกตเวย์ครับ ต่อแบบข้างล่างนี้นะครับ

อ้อ หาการ์ดแลนใบละร้อยกว่าบาทมาตัวนึงเพื่อเพิ่มช่องแลนด้วยนะครับ

WLAN 10PC)))))))))))))) WRT54 GL ------- Intel Atom ----PPPoE connection to---- Modem
        l
        LAN 1PC---------------------

WRT54GL เปิดเป็นโหมด Access Point พอครับ

Comment

น่าสนใจดีครับ

ว่าจะเอาไปทำใช้ใจ Office ครับ

จะมาติดตาม วิธีทำแบบละเอียดนะครับ

Comment

WRT54GL แล้วใช้ tomato จัด Qos ดีๆ ก็น่าจะเอาอยู่แล้วนะครับ

Comment

Originally posted by i704P View Post
              ทำได้ครับ

ทำได้ต่อเมื่อใช้เครื่อง Intel Atom เป็นเกตเวย์ครับ ต่อแบบข้างล่างนี้นะครับ

อ้อ หาการ์ดแลนใบละร้อยกว่าบาทมาตัวนึงเพื่อเพิ่มช่องแลนด้วยนะครับ

WLAN 10PC)))))))))))))) WRT54 GL ------- Intel Atom ----PPPoE connection to---- Modem
              l
              LAN 1PC---------------------

WRT54GL เปิดเป็นโหมด Access Point พอครับ
              ขอบคุณครับ ใช้อะไรลง atom เพื่อให้เป็นเกตเวย์ ครับ linux หรือ win2003 หรือปล่าวครับ ubuntu สามารถทำ QoS ได้ไหม
              Last edited by chaipat004; 29 Sep 2010, 15:03:25.

Comment

Originally posted by chaipat004 View Post
                ขอบคุณครับ ใช้อะไรลง atom เพื่อให้เป็นเกตเวย์ ครับ linux หรือ win2003 หรือปล่าวครับ ubuntu สามารถทำ QoS ได้ไหม
                สำหรับมือใหม่มี ClearOS (ผมใช้อยู่) Clarkconnect แนะนำ 2 ตัวนี้คับ เพราะใช้ง่ายทั้งคู่
                http://www.linuxthai.org/forum/
                ลองเข้าไปอ่านดูคับมีทั้งคู่มือ และบทความเพียบ QOS ของ ClearOS เห็นเค้าว่าดีกว่า Clarkconnect นะคับ
                ผมไม่เคยใช้ clarkconnect นะ แต่ตอนนี้ใช้ ClearOS อยู่ลองอ่านดูคับ อ่านๆเยอะๆมีอะไรสงสัยถามได้คับผม

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                  สำหรับมือใหม่มี ClearOS (ผมใช้อยู่) Clarkconnect แนะนำ 2 ตัวนี้คับ เพราะใช้ง่ายทั้งคู่
                  http://www.linuxthai.org/forum/
                  ลองเข้าไปอ่านดูคับมีทั้งคู่มือ และบทความเพียบ QOS ของ ClearOS เห็นเค้าว่าดีกว่า Clarkconnect นะคับ
                  ผมไม่เคยใช้ clarkconnect นะ แต่ตอนนี้ใช้ ClearOS อยู่ลองอ่านดูคับ อ่านๆเยอะๆมีอะไรสงสัยถามได้คับผม
                  ถ้าผมเอา atom ทำ server แล้วตัว atom เองเป็น linux ผมสามารถเอาตัวมันเองโหลดบิทได้ป่าวครับ

Comment

Originally posted by chaipat004 View Post
                    ถ้าผมเอา atom ทำ server แล้วตัว atom เองเป็น linux ผมสามารถเอาตัวมันเองโหลดบิทได้ป่าวครับ
                    ได้คับมีโปรแกรม transmission และ rtorrnet ที่นิยมกันอยู่ ใช้ง่ายทั้งคู่คับ ใช้ผ่าน webgui เอา
                    http://www.linuxthai.org/forum/index.php?board=30.0
                    เข้าไปอ่านดูเลยคับเพียบ

Comment

ClearOS กับ Crack Connect มันคือตัวเดียวกันนั่นละครับ เพราะ Crack Connect เปลี่ยนชื่อเป็น ClearOS แล้ว

Comment

Originally posted by takub View Post
                        ClearOS กับ Crack Connect มันคือตัวเดียวกันนั่นละครับ เพราะ Crack Connect เปลี่ยนชื่อเป็น ClearOS แล้ว
                        ไม่เคยได้ยินคับ Crack Connect อิอิ แซวเล่นนะ รับทราบคับ

Comment

ClearOS นี่ลงเหมือน windows เลยไหมครับ
                          ก่อนลงต้อง format เป็น NTFS หรือ FAT32 ครับ

Comment

ระบบของ linux เขาใช้ ext3 ext4 xfs ครับ

Comment

ระบบของ linux เขาใช้ ext3 ext4 xfs ครับ
                              ต้องเตรียม format ext3 ก่อนลง ใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X