Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเลือกหม้อแปลงเป็นบ้างแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเลือกหม้อแปลงเป็นบ้างแนะนำหน่อยครับ

หม้อแปลงๆไฟ หรือTransformer มีวีธีเลือกซื้อยังไงบ้างครับ
    จะใช้กับไฟ220V บ้านเรานี่ละ ออกซัก12.0V

มีกี่เกรด กี่แบบ แตกต่างกันยังไง พอดีเคยเห็นแบบกลม แบบเหลี่ยม

ต้อง ถามก่อนนะครับว่าจะ เอาหม้อแปลงไป ใช้ทำอะรัย
    มีหม้อแปลงแล้ว ต้องมีวงจรเร็กติฟายด้วยครับ คือแบบว่าเรียบเรียงกระแสอะ

Comment

ก็ต้องดูด้วยว่าโหลดต้องการกี่แอมป์ แอมป์ยิ่งเยอะก็ยิ่งแพง

Comment

Originally posted by 9-com View Post
        ต้อง ถามก่อนนะครับว่าจะ เอาหม้อแปลงไป ใช้ทำอะรัย
        มีหม้อแปลงแล้ว ต้องมีวงจรเร็กติฟายด้วยครับ คือแบบว่าเรียบเรียงกระแสอะ
        จะทำ POWER Supply ครับ หาข้อมูลอยู่
        ส่วนพวกTranseint/EMI Rectify PWM PFC เอาไว้ทีหลัง

คือเห็นว่า ซัพพลายใช้อีกแบบ เครื่องเสียงใช้อีกแบบ

ส่วนเรื่องโหลดเยอะจ่ายแพง มันเป็นธรรมดาครับ
        แค่อยากรู้ว่า โหลดเท่ากัน ตัวแบบใหนจ่ายนิ่ง สูญเสียพลังงานน้อย

Comment

ขอตอบแบบ บ้านๆนะครับ
          จากที่เคยใช้มา เรื่องซัพพลาย เราต้องวางโปรแกรมก่อนว่า ทำใช้กับอะรัย และวงจร ต้องการกำลังและกระแสเท่ารัย?
          ทีนี้ลองมา เช้คดู ถึง อุปกรณ์และงบ คุ้มกัน หรือปล่าว?
          ส่วนใหญ่เค้าชอบกันคือ หม้อแปลงแบบ ทรานสฟอร์เมอร์ครับ ที่เห็นๆกันได้ในเครื่องเสียง ทั่วไป ตัวใหญ่ แอมป์เยอะ
          แต่เรื่องราคาก็สูงตาม จำนวนกระแสอมป์ครับ

ส่วนอีกแบบนึง ก็ คือ หม้อแปลง แบบ สวิทชิ่ง นึกภาพ ดู นะครับ ถ้าเคย เปิด pcดู และจะอยู่ในกล่อง พาวเวอร์ซัพพลายครับ
          เป็นหม้อแปลง ตัวเล็กๆ แต่ สามารถจ่ายกระ ได้เยอะโดยอาศัยวงจร ช่วยครับ การใช้งานเรียบ และ กำลังไม่ตกเมื่อ มีโหลดเยอะๆครับ และสำคัญ ราคาถูกกว่าครับท่าน

โดยส่วนตัวผมนะครับ ผมหันมาใช้ซัพพลาย แบบ สวิชชิ่งนานแล้วครับ
          แค่เพียง ข้อมูลเสริมนะครับ ผิดถูกยังงัย ต้องขออภัยด้วยครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ต้องมี วงจร เรียงกระแส ครับ คือ ฮาฟเวฟ กับ ฟลูเวฟ จะทำให้กระแสคงที่

โดยใช้ C และ ไดโอด เรียงกระแส ครับ ง่ายๆ

Comment

เท่าที่ผมรู้ มันมี3แบบ
                1.EI แกนเหล็ก รูปร่างหน้าตามันเป็นสี่เหลี่ยมมีแผ่นเหล็กซ้อนๆกันหลายแผ่นภายนอก
                2.C-Core รูปน่างหน้าตาคล้ายกับEIแต่แบนกว่านิ่งกว่า
                3.เทอรอย หน้าตาคล้ายบักอึหรือฟักทอง กลมๆมีขดลวดพันรอบๆ สังเกตุจากเมนบอร์ดรุ่นเก่าๆหน่ะครับ

เรื่องคุณภาพ เทอรอยจ่ายไฟนิ่งและสัญญานรบกวนต่ำ ตามมาด้วยซีคอร์และอีไอ ส่วนการใช้งานมันทำได้หมือนกัน แต่ขึ้นอยู่กับการออกแบบและพื้นที่จัดวางครับ

Comment

จากที่รู้มา แบบ แกนเหล็ก จ่ายไฟไม่นิ่ง แต่อึด

แบบ เทอรอย (แบบกลม) จ่ายไฟนิ่งสัญญาณรบกวนต่ำ แต่ไม่ทน นะครับ

Comment

อืมๆๆ ต้องหารูปในอากู๋เพิ่ม

Comment

Working...
                    X