overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่อง ตัวรับสัญญาณ wireless สำหรับ PC ค่ะ

เท่าที่ลองหาข้อมูล มีบางคนแนะนำ ตัว
    Adapter USB 150Mb WLAN TP-LINK (WN721N)
    อันนี้มา
    คือ ปัจจุบันนี้ ใช้ PC ค่ะ แบบว่าจะแชร์ internet จากบ้านพี่สาวที่อยู่บ้านข้างๆ กัน โดยจะรับสัญญาณ wireless มา ได้มั้ยอ่ะคะ
    ความเร็ว 4 MB ระยะ***ง จาก modem ประมาณ6-10 เมตร อ่ะค่ะ
    ไม่แน่ใจว่าตัวไหนจะเหมาะสม และ แบบนี้จะโหลดนู้นนี่นั้น ได้รึป่าว
    หรือว่า เดินสาย LAN จากบ้านพี่สาวมาเลย ดีป่าวอ่ะคะ

OverclockZone Member darkface's Avatar

6-10 m นี่ สบายๆ รับได้อยู่แล้ว

แต่ว่าสายแลนคงดีกว่ามั้ง เพื่อนผมลากขึ้นไปชั้นบนเกือบ 10 เมตรยังไม่เห็นเป็นไรเลย

OverclockZone Member khin7710's Avatar

บ้านแถวไหนครับ เดี๋ยวผมไปดูแล ติดตั้งให้

1.แล้วถ้าแบบลากสายแลน แล้วเกิน 10 เมตร ยัง ok อยู่ป่าวค่ะ ซัก 20 m ได้ป่าวอ่ะคะ
    2. คำถามเดียวกันค่ะ ถ้า wireless เกิน 10m ยังสบายอยู่มั้ย แล้วสูงสุด มันได้กี่เมตร ซัก 20 m ได้ป่าวอ่ะคะ
    3. หมายความว่า wireless ตัวนี้ ใช้ได้ดีเลยใช่ป่าวคะ

คุณ khin7710

ขอบคุณมากค่ะ แต่คิดว่าไม่รบกวนดีกว่าค่ะ ^^

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

สายแลนคุณภาพ ลากได้เกิน 305 เมตรเลยครับ ยกตัวอย่าง AMP ครับ ผมลากทั้งกล่องโดยไม่ตัดสายออกเลย ก็ยังใช้อินเตอร์เน็ตได้เต็มสปีด
    Last edited by kickmeekub; 29 Sep 2010 at 17:02:59. Reason: แก้ไขระยะเต็มกล่องครับ

ถ้าแค่6-10เมตรแนะนำสายแลนดีกว่าครับ สัญญาณนิ่งกว่า

OverclockZone Member StepLaos's Avatar
    เป็นคนทุกที่อ่ะ^^

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    บ้านแถวไหนครับ เดี๋ยวผมไปดูแล ติดตั้งให้
    ให้ผมไปเป็นลูกมือด้วยครับ

งั้นขอถามต่อค่ะ
    แล้วถ้าการเดินสาย lan เป็นการเดินภายนอกอาคารที่ต้องเจอทั้งแดด ลม ฝน
    แบบนี้ใช้ wireless ง่ายกว่าป่ะคะ

คือจิงๆ ยังนึกถึงข้อดี-ข้อเสีย ที่เป็นส่วนต่างของ lan & wireless ไม่ค่อยออก เพราะจิงๆ ไม่เคยใช้ wireless กับ pc เลยอ่ะค่ะ
    รบกวนอีกรอบนะคะ

OverclockZone Member StepLaos's Avatar
    เป็นคนทุกที่อ่ะ^^

ใช้สายlan เดินภายนอกมันต้องใส่ท่อ มันยุ่งยากลำบากหน่อยแต่ผมว่ามันเสถียรดี ไวเลสนี่ง่าย โคตรไม่ต้องทำอะไรครับ อิอิรอท่านอื่นมาต่อ^^

***งกันประมาณ6-10 เมตร ถ้ามีอะไรกีดขวางเยอะก้ไม่แจ่มนะครับ แต่ถ้าผนังกันแค่ชั้นสองชั้น สบาย

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ใช้สายแบบสองชั้นก็ได้ครับ เป็นสายที่มีแจ็คเก็ท แบบกันแดดกันฝนกันลม ครับ ลักษณะจะเป็นแบบนี้ครับ

OverclockZone Member ITSCI's Avatar
    ณ ในเครือจักรภพนครราชสีมา

เข้ามาดูเพราะ "ค่ะ"

OverclockZone Member X-ZaR's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

ไวเรต ถ้าเจอผนังกั้นหลายชั้น สัญญาณอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร

แต่ถ้าจะซื้อตัวรับไวเรต ผมแนะนำแบบมีเสานะครับ จะรับสัญญาณได้ดีกว่า

แต่บ้านผมเดินสาย 27 เมตรครับ จากบ้านหลังนึง ไปอีกหลัง 2 ปีแล้วนะครับ

ไม่ได้ใส่ท่อ สายยังไม่เป็นไรเลย เมตรละ 7 บาท ^^

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

สายแลนกันน้ำกันฝนเส้นสีดำๆผมมีขายนะครับ เดี๋ยวไปติดให้ ปกติไม่เคยไปติดตั้งให้ใครง่ายๆนะเนี่ย 555
    ถ้าบอกตรงๆ ระยะแค่นี้ ถ้าไม่ผ่านผนังปูนหรือสิ่งกีดขวางอะไรมาก ก็ใช้ wireless ไปดีกว่าครับ ความเร็วไม่ตกหรอก ยกเว้นเวลาแชร์ไฟล์ใหญ่ๆ จะช้ากว่าสายแลนมากๆครับ

บ้านติดกันเลย
    ใช้สายแลนหรือ USB ก็ได้มั้งครับ
    แต่สายแลนถูก+ง่ายกว่า เมตรนึงไม่ถึง 10 บาท

Bookmarks

Bookmarks