overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member tira's Avatar

Default ไม่รู้จะโพสบอร์ดไหน เข้าแต่บอร์ด amd โพสบอร์ดนี้ละกัน

อยากให้ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ ทุกวันนี้ลำบากเหมือนกันครับ ผมอยู่ตจว. ซื้อขายในบอร์ดยากเหมือนกันเพราะ คนส่วนใหญ่ในนี้จะอยู่ กทม . จะซื้อแล้วโอนเงินก่อน ก็กลัวงานเข้า จะขายก็ยากเพราะผู้ซื้อกลัวงานเข้าเช่นกัน ผมเลยอยากให้ทางบอร์ดมีบัญชี escrow account ครับ ถ้าใครจะซื้อก็โอนเงินมาที่บัญชีนี้บอร์ดทำหน้าที่ confirm ผู้ขาย ผู้ขายได้รับรหัสว่าโอนเงินเข้าบัญชีแล้วก็ส่ง ems พอผู้ซื้อได้รับของก็บอกกับบอร์ด บอร์ดก็ส่งเงินให้ครับ ทำอย่างนี้สิ่งที่บอร์ดจะได้คือ เงินหมุนเวียนฟรีๆ แถมยังได้ดอกเบี้ยของเงินนั้นด้วย หรือถ้าคิดว่าไม่คุ้มก็อาจคิดคชจ.กับทางฝั่งผู้ซื้อหรือขายแล้วแต่จะตกลงว่า 10-50 บาทก็แล้วแต่ว่าจะพัฒนาระบบกันไปยังไงต่อไปที่ทำแล้วคุ้มค่าใช้จ่าย แต่ผมว่าวิธีนี้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเขาก็จะยินดีจ่ายเพิ่มให้บอร์ดนะครับ ถ้ามีตัวกลางที่ทำให้ผู้ซื้อและผู้ขายมั่นใจ ตลาดมือสองก็จะกว้างขึ้น ราคามือสองก็จะไม่ตกลงมาก

****ช่วยกันเข้ามาแสดงความเห็นเยอะๆหน่อยครับ ผมจะส่ง link ไปให้ web master เขาพิจารณา (ขอแบบสุภาพนะครับ ) เผื่ออนาคตมีช่องทางทำได้ เขาก็จะสบาย เราก็จะสบายกันนะครับ เพราะมีทางเลือกในการซื้อขายมากขึ้น****
    Last edited by tira; 30 Sep 2010 at 08:57:01.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

OverclockZone Member tira's Avatar

หัวเขียวก็เป็นอีกวิธีครับ ที่สะดวกกว่าวิธี escrow account แต่ความมั่นใจก็น้อยกว่านะ ผมว่า

สมมุติเป็นตุ๊กตาดูนะครับ เป็นแบบนี้ได้ไหมครับ บอร์ดเปิดบัญชีออมทรัพย์scb ขึ้นมา 1 บัญชีที่ทำ scyeasy net ด้วย ถ้าใครต้องการซื้อ ก็โอนเงินเข้ามาบัญชีนี้ แล้วแจ้งบอร์ด mod ก็เช็คยอดทาง scbeasynet ว่ามียอดตรง ก็ส่งรหัสบอกคนขายว่าส่งของได้ พอคนซื้อได้รับของ ก็แจ้งบอร์ด ให้ส่งเงินให้คนขายผ่านทาง scbeasynet คนขายก็ได้รับเงินแล้ว ส่วนถ้าจะมีค่าใช้จ่ายโอน scbeasynet มันจะคิดให้เองเลยครับ บอร์ดก็คิดคชจ.เป็นรายการเช่นสินค้าไม่เกิน 10000 บาทคิดค่าเงิน 50 บาทก็ได้ครับ แค่นี้ผมว่า mod ก็ไม่ได้ทำงานหนักขึ้นเพราะว่าอยู่แต่หน้าคอมโอนเงินอย่างเดียว ส่วนบอร์ดก็มีเงินเข้ามาหมุนเวียนน่าจะเยอะพอที่จะได้ดอกเบี้ยออมทรัพย์แถมได้ค่าบริหารรายการซื้อขายอีกรายการละ 50 บาทด้วยนะครับ อันนี้เป็นตุ๊กตานะครับ ผมว่าพัฒนาต่อได้อีกเยอะให้มันสะดวกทุกฝ่ายได้ ถ้าเราชาว amd ช่วยกัน อาจทำได้ก่อนบอร์ด intel ให้เขาอิจฉาเล่นด้วยน้า

OverclockZone Member NoMiX's Avatar

มัน ส่วนขอบ บอร์ด Marketplace นี ครับ ไม่เกียว Amd หรือ intel

OverclockZone Member n3c's Avatar

ยุ่งยาก ตรวจสอบชื่อให้ดีๆก่อนซื้อซะจบ

Quote Originally Posted by n3c View Post
    ยุ่งยาก ตรวจสอบชื่อให้ดีๆก่อนซื้อซะจบ
    อันนี้ บอร์ดทำมันเป็น option ก็ได้นี่ครับ คือว่า ทำก็ได้ ถ้าท่านใดว่ายุ่งยาก ก็ใช้ระบบเดิมได้ เหมือนกับที่ กระทู้มีช่องให้ติ๊กว่า จะติดตามกระทู้หรือเปล่าไง

e20zei's Avatar

ก็ดีนะ แต่ต้องมีการเก็บค่าการจัดการเพิ่มมาให้กับบอร์ดด้วยนะ

เพราะของในบอร์ดนี้ รวมๆกันมันมหาศาล จริงๆ....

ส่วนใครมั่นใจในหัวเขียว

ก็ซื้อ-ขายกันเหมือนเดิม... แต่ไม่ต้องเสียค่าบริการการจัดการ....

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ต้องมีคนคอยรับผิดชอบอีกละ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ถ้าทำแบบนี้ท่านก็ต้องยอมให้เวปเก็บค่าบริการด้วยนะครับ แต่เวปจะทำไหมอันนี้ผมไม่ทราบ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ไม่มั่นใจในเคดิตใช้บริการ พกง. ง่ายกว่าปะครับ

...คือถ้าคนมันจะโกงเนี่ย EMS ยัดกระดาษไปก็จบแล้วครับ

OverclockZone Member tanakaro's Avatar
    อยู่ที่กายและใจ ในปัจจุบัน

หัวเขียวอย่าไปหวังเลยครับ ผมส่งข้อมูลไปจะเป็นปีแล้วยังไม่ได้ แถมต้องบังคับให้ใช้เมล์ khothai .com อีก วิธีการน่ะมีเยอะแยะที่จะ verify user ไม่ใช่แค่ใช้เว็ป khonthai แล้วจะตรวจสอบได้เสมอไประบบมันห่วยจะตายถ้าจะแฮ็คไปปลอมเป็นคนอื่นใช่ว่าจะทำได้ยากทีมงาน OCZ ต้องทำงานเชิงรุกและยืดหยุ่นด้วยครับ คิดง่ายๆถ้าเค้าอยากจะ verify แสดงว่าส่วนหนึงอยากจะทำให้ถูกต้องแล้ว

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

Quote Originally Posted by tanakaro View Post
    หัวเขียวอย่าไปหวังเลยครับ ผมส่งข้อมูลไปจะเป็นปีแล้วยังไม่ได้ แถมต้องบังคับให้ใช้เมล์ khothai .com อีก วิธีการน่ะมีเยอะแยะที่จะ verify user ไม่ใช่แค่ใช้เว็ป khonthai แล้วจะตรวจสอบได้เสมอไประบบมันห่วยจะตายถ้าจะแฮ็คไปปลอมเป็นคนอื่นใช่ว่าจะทำได้ยากทีมงาน OCZ ต้องทำงานเชิงรุกและยืดหยุ่นด้วยครับ คิดง่ายๆถ้าเค้าอยากจะ verify แสดงว่าส่วนหนึงอยากจะทำให้ถูกต้องแล้ว
    verify 3วันผมก็ได้แล้วนะครับ กำ

Super Moderator

Verify ผมวันเดียวเอง อิอิอิ

OverclockZone Member tanakaro's Avatar
    อยู่ที่กายและใจ ในปัจจุบัน

ทำไมผมไม่ได้อ่า เด๋วก้อไปverify ถึงบูทที่พาราก้อนเลยนิ

OverclockZone Member Poom31434's Avatar

ตรวจสอบเอาแหละครับ

ของถูกเกินก็ยิ่งต้องตรวจสอบดีๆ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ทุกวันนี้ขนาดผมหัวเขียวแล้วก็ยังมีคนไม่มั่นใจเลยครับ ผมก็ ตจว. เข้าใจความรู้สึก จขกท เหมือนกัน

แต่ก็ไม่รู้จะมีวิธีไหนที่ปลอดภัยที่สุด ต้องอาศัยความเชื่อใจและวัดดวงเอาล่ะครับ

ผมก็เคยโดนโกงนะ แต่ช่างมันคิดว่าเป็นเรื่อของบุญ กรรม ชาติที่แล้วเราอาจจะเคยไปโกงเค้าไว้ก็ได้ ชาตินี้เลยโดนเอากลับ

แต่ถ้าไม่เคยไปทำกับเค้าไว้ ยังไงเสียผลกรรมมันก็ตามทันพวกทำบาปอยู่ดีครับ

Bookmarks

Bookmarks