Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่รู้จะโพสบอร์ดไหน เข้าแต่บอร์ด amd โพสบอร์ดนี้ละกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รู้จะโพสบอร์ดไหน เข้าแต่บอร์ด amd โพสบอร์ดนี้ละกัน

อยากให้ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ ทุกวันนี้ลำบากเหมือนกันครับ ผมอยู่ตจว. ซื้อขายในบอร์ดยากเหมือนกันเพราะ คนส่วนใหญ่ในนี้จะอยู่ กทม . จะซื้อแล้วโอนเงินก่อน ก็กลัวงานเข้า จะขายก็ยากเพราะผู้ซื้อกลัวงานเข้าเช่นกัน ผมเลยอยากให้ทางบอร์ดมีบัญชี escrow account ครับ ถ้าใครจะซื้อก็โอนเงินมาที่บัญชีนี้บอร์ดทำหน้าที่ confirm ผู้ขาย ผู้ขายได้รับรหัสว่าโอนเงินเข้าบัญชีแล้วก็ส่ง ems พอผู้ซื้อได้รับของก็บอกกับบอร์ด บอร์ดก็ส่งเงินให้ครับ ทำอย่างนี้สิ่งที่บอร์ดจะได้คือ เงินหมุนเวียนฟรีๆ แถมยังได้ดอกเบี้ยของเงินนั้นด้วย หรือถ้าคิดว่าไม่คุ้มก็อาจคิดคชจ.กับทางฝั่งผู้ซื้อหรือขายแล้วแต่จะตกลงว่า 10-50 บาทก็แล้วแต่ว่าจะพัฒนาระบบกันไปยังไงต่อไปที่ทำแล้วคุ้มค่าใช้จ่าย แต่ผมว่าวิธีนี้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเขาก็จะยินดีจ่ายเพิ่มให้บอร์ดนะครับ ถ้ามีตัวกลางที่ทำให้ผู้ซื้อและผู้ขายมั่นใจ ตลาดมือสองก็จะกว้างขึ้น ราคามือสองก็จะไม่ตกลงมาก

****ช่วยกันเข้ามาแสดงความเห็นเยอะๆหน่อยครับ ผมจะส่ง link ไปให้ web master เขาพิจารณา (ขอแบบสุภาพนะครับ ) เผื่ออนาคตมีช่องทางทำได้ เขาก็จะสบาย เราก็จะสบายกันนะครับ เพราะมีทางเลือกในการซื้อขายมากขึ้น****
    Last edited by tira; 30 Sep 2010, 08:57:01.

http://www.overclockzone.com/forums/...D0%A4%C3%D1%BA

Comment

หัวเขียวก็เป็นอีกวิธีครับ ที่สะดวกกว่าวิธี escrow account แต่ความมั่นใจก็น้อยกว่านะ ผมว่า

Comment

สมมุติเป็นตุ๊กตาดูนะครับ เป็นแบบนี้ได้ไหมครับ บอร์ดเปิดบัญชีออมทรัพย์scb ขึ้นมา 1 บัญชีที่ทำ scyeasy net ด้วย ถ้าใครต้องการซื้อ ก็โอนเงินเข้ามาบัญชีนี้ แล้วแจ้งบอร์ด mod ก็เช็คยอดทาง scbeasynet ว่ามียอดตรง ก็ส่งรหัสบอกคนขายว่าส่งของได้ พอคนซื้อได้รับของ ก็แจ้งบอร์ด ให้ส่งเงินให้คนขายผ่านทาง scbeasynet คนขายก็ได้รับเงินแล้ว ส่วนถ้าจะมีค่าใช้จ่ายโอน scbeasynet มันจะคิดให้เองเลยครับ บอร์ดก็คิดคชจ.เป็นรายการเช่นสินค้าไม่เกิน 10000 บาทคิดค่าเงิน 50 บาทก็ได้ครับ แค่นี้ผมว่า mod ก็ไม่ได้ทำงานหนักขึ้นเพราะว่าอยู่แต่หน้าคอมโอนเงินอย่างเดียว ส่วนบอร์ดก็มีเงินเข้ามาหมุนเวียนน่าจะเยอะพอที่จะได้ดอกเบี้ยออมทรัพย์แถมได้ค่าบริหารรายการซื้อขายอีกรายการละ 50 บาทด้วยนะครับ อันนี้เป็นตุ๊กตานะครับ ผมว่าพัฒนาต่อได้อีกเยอะให้มันสะดวกทุกฝ่ายได้ ถ้าเราชาว amd ช่วยกัน อาจทำได้ก่อนบอร์ด intel ให้เขาอิจฉาเล่นด้วยน้า

Comment

มัน ส่วนขอบ บอร์ด Marketplace นี ครับ ไม่เกียว Amd หรือ intel

Comment

ยุ่งยาก ตรวจสอบชื่อให้ดีๆก่อนซื้อซะจบ

Comment

Originally posted by n3c View Post
              ยุ่งยาก ตรวจสอบชื่อให้ดีๆก่อนซื้อซะจบ
              อันนี้ บอร์ดทำมันเป็น option ก็ได้นี่ครับ คือว่า ทำก็ได้ ถ้าท่านใดว่ายุ่งยาก ก็ใช้ระบบเดิมได้ เหมือนกับที่ กระทู้มีช่องให้ติ๊กว่า จะติดตามกระทู้หรือเปล่าไง

Comment

ก็ดีนะ แต่ต้องมีการเก็บค่าการจัดการเพิ่มมาให้กับบอร์ดด้วยนะ

เพราะของในบอร์ดนี้ รวมๆกันมันมหาศาล จริงๆ....

ส่วนใครมั่นใจในหัวเขียว

ก็ซื้อ-ขายกันเหมือนเดิม... แต่ไม่ต้องเสียค่าบริการการจัดการ....

Comment

ต้องมีคนคอยรับผิดชอบอีกละ

Comment

ถ้าทำแบบนี้ท่านก็ต้องยอมให้เวปเก็บค่าบริการด้วยนะครับ แต่เวปจะทำไหมอันนี้ผมไม่ทราบ

Comment

ไม่มั่นใจในเคดิตใช้บริการ พกง. ง่ายกว่าปะครับ

...คือถ้าคนมันจะโกงเนี่ย EMS ยัดกระดาษไปก็จบแล้วครับ

Comment

หัวเขียวอย่าไปหวังเลยครับ ผมส่งข้อมูลไปจะเป็นปีแล้วยังไม่ได้ แถมต้องบังคับให้ใช้เมล์ khothai .com อีก วิธีการน่ะมีเยอะแยะที่จะ verify user ไม่ใช่แค่ใช้เว็ป khonthai แล้วจะตรวจสอบได้เสมอไประบบมันห่วยจะตายถ้าจะแฮ็คไปปลอมเป็นคนอื่นใช่ว่าจะทำได้ยากทีมงาน OCZ ต้องทำงานเชิงรุกและยืดหยุ่นด้วยครับ คิดง่ายๆถ้าเค้าอยากจะ verify แสดงว่าส่วนหนึงอยากจะทำให้ถูกต้องแล้ว

Comment

Originally posted by tanakaro View Post
                          หัวเขียวอย่าไปหวังเลยครับ ผมส่งข้อมูลไปจะเป็นปีแล้วยังไม่ได้ แถมต้องบังคับให้ใช้เมล์ khothai .com อีก วิธีการน่ะมีเยอะแยะที่จะ verify user ไม่ใช่แค่ใช้เว็ป khonthai แล้วจะตรวจสอบได้เสมอไประบบมันห่วยจะตายถ้าจะแฮ็คไปปลอมเป็นคนอื่นใช่ว่าจะทำได้ยากทีมงาน OCZ ต้องทำงานเชิงรุกและยืดหยุ่นด้วยครับ คิดง่ายๆถ้าเค้าอยากจะ verify แสดงว่าส่วนหนึงอยากจะทำให้ถูกต้องแล้ว
                          verify 3วันผมก็ได้แล้วนะครับ กำ

Comment

Verify ผมวันเดียวเอง อิอิอิ

Comment

ทำไมผมไม่ได้อ่า เด๋วก้อไปverify ถึงบูทที่พาราก้อนเลยนิ

Comment

Working...
                              X