overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Smile ช่วยแนะนำ จัดคอมยกชุดใช้นาน งบ23,000บาทกว่าบาทครับ

ก่อนหน้านี้ตัวผมก็วางแผนที่จะซื้อคอมใหม่มานานพอสมควร
    เพราะว่าคอมเก่ามันก็เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา

และช่วงนี้ผมก็ต้องทำงานเกี่ยวกับตัดต่อวิดีโอ แอนิเมชั่น เล็กๆน้อยๆ
    สำหรับไว้เป็นงานส่งอาจารย์ นานๆทำทีอะครับ แล้วก็เล่นเกมด้วยครับ

ก่อนอื่นต้องบอกการใช้งาน/ความต้องการของผมก่อน ว่ามีดังนี้
    1.ใช้สำหรับทำงานตัดต่อวิดีโอนำเสนอ เล็กๆน้อยๆ
    2.ใช้ทำงานแฟรช/แอนิเมชั่น สำหรับนำเสนอเช่นกัน
    3.เล่นเกมเยอะหน่อย ทั้งออฟไลน์ ออนไลน์
    4.อยากได้AMD
    5.ต้องการจอใหม่ด้วยครับ
    6.ต้องการใช้การ์ดจอออนบอร์ดไปก่อน แล้วค่อยซื้อแยกทีหลัง
    7.รวมคีย์บอร์ด เม้าส์ เครื่องเสียงเบาๆ เพราะส่วนมากใช้หูฟังครับ

โดยที่ตอนนี้มีงบอยู่ทั้งหมด 25,000บาท เศษนิดหน่อย
    แต่คิดว่า จะซื้อชุดนี้ก่อนประมาณ23,000บาท
    แล้วการ์ดจอไว้เก็บเงินเพิ่มรอseries6ของค่ายแดงมาก่อนครับ
    คาดว่าตอนซื้อการ์ดจอคงต้องยืมเงินแม่มาโปะนิดหน่อยแล้วคือท่านทีหลัง
    เพราะต้องซื้อจออีก

และจากที่ผมอ่านบอร์ดมาเกือบปีแล้วมั้ง ก็
    อยากถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ
    1.AMDจะมีการสนับสนุนAM3ไปอีกนานมั้ยครับ
    2.ถ้าซื้อเมนบอร์ดที่มี usb3.0 sata3 มา จะได้ใช้จริงมั้ยครับ
    3.ถ้าจะลากCPU มันเกี่ยวกับRamด้วยรึเปล่าครับ หรือว่าจะลากCPUแต่Ramธรรมดาๆได้
    4.บอร์ดที่ผมสนใจอยู่เป็นตัวGIGABYTE 880GA-UD3H การ์ดจอออนบอร์ดมันเป็นHD4250
    ถ้าเทียบกับตัวเก่าของผม Geforce7300LE 64Mb. เทียบได้เท่ากับอะไรกับอะไรครับ
    แล้วอันไหนแรงกว่าด้วยครับ
    5.HD4250 แรงพอที่จะตัดวิดิโอ ทำแฟรชเล็กๆน้อยๆมั้ยครับ พวกMovieMaker พวกนี้มันใช้
    CPUหรือVGAอะครับ เพราะว่าตัดวิดิโอเล็กๆ2-3นาที ในเน็ตบุคก็ทนไหว แต่ถ้าทำโครงงาน
    ตัดวิดิโอนำเสนอคงต้องแรงหน่อย
    6.HDDนี่เห็นแนะนำSamsungกัน แต่มีข่าวว่าSamsungไม่รับเคลมHDDแล้ว
    ถ้าเทียบราคา ความเร็ว แล้วก็ประกันของHDDระหว่าง
    Samsung500GB WDblue500GB WDblack500GB
    อันไหนน่าสนใจที่สุดครับ
    7.ถ้าจะซื้อPSUสำรองไว้สำหรับตอนรวมการ์ดจอด้วยใช้ตัวไหนดีครับ
    คาดว่าจะเก็บเงินซื้อHD6770ไม่รู้ราคาจะแรงเกินรึเปล่า
    8.จอซื้อFullHDเลยดีมั้ยครับ เพราะกะว่าจะไม่ซื้อใหม่แล้ว เพราะจอเก่า กับเครื่องเก่า
    จะไว้ให้คุณพ่อเล่นเน็ตธรรมดา
    9.จำเป็นต้องซื้อSinkเพิ่มมั้ยครับ อยากจะลากให้แรงๆด้วยครับ
    10.ใจจริงอยากรอseries6 แต่ว่าถ้าซื้อเขียวตัวGTX460 จะดีมั้ยครับ
    เพราะก็สนใจเหมือนกัน แต่ชอบแดงมากกว่า

ต้องขอโทษด้วยที่อาจจะถามเยอะไปหน่อย
    ผมอยากให้พี่ๆช่วยผมตัดสินใจด้วยครับเพราะว่านี่จะเป็นคอมเครื่องแรก
    ที่ผมจะซื้อด้วยเงินของผมเองทั้งหมด อีกนานกว่าจะมีโอกาสยกชุดใหม่
    ก็คงเป็นตอนเรียนมหา'ลัยจบทำงานมีเงินเองแล้ว ซึ่งตอนนี้พึ่งเรียนม.4 - -

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เพิ่มเติมครับ
    1.มีร้านแนะนำมั้ยอะครับ ผมไม่รุ้จะซื้อที่ไหนดี ตอนซื้อคาดว่าจะซื้อเงินสดทั้งหมด
    2.ตอนซื้อนี่เขาจะประกอบให้มั้ยครับ

คิดว่าไม่เกิน2สัปดาห์คงได้ซื้อ

ช่วยผมด้วยครับ-..-

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

Phenom II X6 1055T________________________________________7290
    GIGABYTE 880GM-UD2H_____________________________________2990
    VGA on
    Samsung 1TB 103SJ_________________________________________1850
    G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) CL 8-8-8-24___________________3550
    DVD-RW LITEON 24X SATA2________________________________800
    Case+Psu_________________________________________________1500
    LCD______________________________________________________5000
    รวม______________________________________________________22980

ปล.
    1.ถ้าอยากได้ CpuCooler ด้วย ก็ ลด HDD เป็น 500GB ลด Ram เป็น Kingston 1333 ธรรมดาๆ
    2.อนาคตตอนเพิ่มการ์ดจอนี้ก็ต้องเพิ่ม PSU ด้วยนะครับ

OverclockZone Member Jiban000's Avatar
    บ้าน : บางปะกอก ราษฎร์บูรณะ ทำงาน : ลาดพร้าว Town in town

1. ละไว้
    2. ทั้งคู่มีไว้ได้ใช้จริงครับ ตอนนี้ผมรัก USB 3 มากเลยเพราะว่าเมื่อก่อนExHDD ตัวเล็กผมต่อเจอบ้างไม่เจอบ้างแต่ใช้ USB 3 แล้วต่อเจอตลอด / SATA3 ก็ได้ใช้แล้ว Speed หล่อมาก
    3. อันนี้ไม่รู้นะครับ แต่ผมก็พา B50 wxmuj 3.7 อยู๋ด้วย คิงตั้นvalue เขียวๆนี่แหละ
    4. ความแรง***งกันไม่แน่ใจ
    5. ได้ครับให้ต่อเปิดติดก็ใช้ได้แล้ว ใช้ทำงานไปเน้นที่ CPU+ Ram โลด..(ถ้าเล่นเกมด้วยก็จัดการ์ดจอตามทีหลังตอนมีตัง)

นี่คือเครื่องตัดต่อที่ใช้ที่ office

ยังใช้แค่7600 อยู่เลย....

6. ผมก็เซ็งกับข่าวนี้เหมือนกันกับ Ex HDD แต่ใน PC ผมทะยอยเปลี่ยนมาใช้ WD ล่ะ...
    ถ้าซื้อ บอร์ด sata3 ล่ะก็ มอง HDD sata3 ดีกว่า ตอนนี้ WD เห็นมี Black 650gb กับ Black 1TB ที่เป็น sata3
    7. PSU ใช้ดีๆไปเลยดีกว่า เพื่อ สุขภาพที่ดีของอุปกรณ์ภายในเครื่อง
    8. ดีครับ พื้นที่ทำงานมันเยอะดี ถ้าตัดงานอย่าไปซื้อพวก res 13xx*768 มาเชียว ขนาดต่อ 2 จอ ยังทำงานไม่ค่อยจะถนัดเลย สู้จอเดียว Full HD ไม่ได้
    9. ถ้า OC แค่ขำๆของเดิมก็ได้ แต่ถ้าจะเอาสวยด้วยมันก็อีกเรื่องนึง
    10. ซื้อเทคโนโลยีถ้าคิดจะรอมันก็ต้องรอตลอดอะครับ.. ผมไม่ซีเรียสเรื่องน้ีมาตั้งแต่ซื้อ 6600TD 128mb ถัดมาอีกอาทิตย์ ตัว 256mb ออกมาราคาเท่ากัน "OTL

ขอบคุณมากครับ
    ที่ยังไม่แน่ใจคือเรื่องของการ์ดจออะครับ
    HD4250 แรงกว่า 7300LE 64Mb. มั้ยครับ
    และมากขนาดไหนอะครับ หาเว็บที่มีข้อมูลไม่ได้เลย

แล้วตอนนี้ก็กระจ่างหลายเรื่องละครับ^^

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี(SUT)

อย่าลืมUPS ดีๆซักตัวนะครับเพราะมันช่วยคอมผมมา2รอบละ รักมันมากมาย

ผมสงสัยเรื่องRamอะครับ
    เห็นของG.skill มีตัวย่อหลายอย่าง
    TD RL RH RM NQ
    มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วควรจะใช้แบบไหนดีครับที่เข้ากับAMD

OverclockZone Member Mirilin's Avatar

Quote Originally Posted by mOokOkzZ View Post
    ผมสงสัยเรื่องRamอะครับ
    เห็นของG.skill มีตัวย่อหลายอย่าง
    TD RL RH RM NQ
    มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วควรจะใช้แบบไหนดีครับที่เข้ากับAMD
    เท่าที่ศึกษามาถึงตอนนี้ได้ข้อมูลตามนี้ค่ะ
    ความเข้ากันได้กับระบบ
    TD >> เหมาะกับ AMD มาก
    RL RM RH >> เหมาะกับ Intel มาก (i3 นิยม RL i5 i7 นิยม RM - RH)
    NQ >> อย่าใช้กับ AMD เพราะไม่เข้ากันอย่างแรง

ปล. ใช้ RAM ให้ใช้ชุดเดียวกันทั้งระบบ ไม่ควรเอาหลาย ๆ แบบมาใส่ร่วมกัน

ทั้งนี้จะเห็นผลชัดเจนเมื่อทำการ Over Clock ค่ะ *-*

อ๋อ อยากนี้นี่เอง
    ถ้าไม่overclockก็ไม่ต่างมากใช่มะครับ
    แล้วมีเว็บไหนให้ความรู้เรื่องแรมมะครับ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

Quote Originally Posted by mOokOkzZ View Post
    ที่ยังไม่แน่ใจคือเรื่องของการ์ดจออะครับ
    HD4250 แรงกว่า 7300LE 64Mb. มั้ยครับ
    และมากขนาดไหนอะครับ หาเว็บที่มีข้อมูลไม่ได้เลย

แล้วตอนนี้ก็กระจ่างหลายเรื่องละครับ^^
    4250 vs 7300

เครดิทพี่ TWK
    Last edited by birtbirt_p; 1 Oct 2010 at 09:02:12.

ตัดต่อวิดีโอ เป็นงานทำเล่น เล่นเกมเป็นงานหลัก จำเป็นต้องใช้6หัวมะครับ
    Last edited by mOokOkzZ; 30 Sep 2010 at 18:23:49.

Athlon II X4 640 กับ PHENOM II X6 1055T ตามที่ท่านbirtbirt_p แนะนำมา
    ใช้งานตัดต่อ กับเล่นเกมเห็นผลต่างกันอย่างไรบ้างครับ

แล้วตอนนี้Athlon II X4 640หาซื้อได้ที่ไหนอะครับ หาตามเว็บไม่ค่อยมี

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Athlon II X4 640 กับ PHENOM II X6 1055T ตามที่ท่านbirtbirt_p แนะนำมา
    ใช้งานตัดต่อ กับเล่นเกมเห็นผลต่างกันอย่างไรบ้างครับ

แล้วตอนนี้Athlon II X4 640หาซื้อได้ที่ไหนอะครับ หาตามเว็บไม่ค่อยมี
    คนละเรื่องเลยครับถ้าเอามาตัดต่อ มีทั้ง L3 และ หัวที่มากกว่ากัน 2 หัว
    ลองกับ DVD เรื่องที่ผมเอาไว้เทสตัดต่อ ประจำ DVD9 หนีกันหลายนาทีเลยครับ

ถ้าAMD 1055T กับการ์ดจอไม่รู้จะเลือกตัวไหนดีถ้าให้เลือกตอนนี้ก็GTX460
    ต้องเลือกPSUตัวไหนหรอครับ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ถ้าAMD 1055T กับการ์ดจอไม่รู้จะเลือกตัวไหนดีถ้าให้เลือกตอนนี้ก็GTX460
    ต้องเลือกPSUตัวไหนหรอครับ
    SEASONIC 620W. 80+BRONZE 2990 ครับ

ถ้าผมซื้อทุกชิ้นที่TKแล้วไปซื้อPSUที่Jediนี่เขาจะลดราคาให้มะครับ^^

งบบีบ อิอิ

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ลดจากหน้าเวปไม่มากหรอกครับ

Bookmarks

Bookmarks