overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default สอบถามข้อมูล usb ไวเลส เรื่อง mw และ ความแรงของเสา db

รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับตัว รับสัญญาณไวเลสแบบ usbหน่อยนะครับ
    1. กำลังขยายของตัวเครื่อง มีผลยังไงบ้างครับ เช่น เครื่องA 500 mw เครื่องB 1000mw

2. เสาที่ใช้ เช่นใช้เครื่องA ใช้เสา 5db กับเครื่องAใช้เสา 10db จะให้ผลต่างกันในด้านไหนบ้างครับ

3.ตอนนี้ผมใช้Gskyน่าจะรุ่นGS-27USB กับเสาเดิม ลองเชื่อมกับ true wifi ได้ Signal Strength75-80% Link Quality70-80% หากโหลดหน้าที่มีรูปเยอะๆหรือ ลองเทสสปีด จะสังเกตได้ว่า Link Quality จะแกว่งมาก ลงมาเหลือประมาณ 25-60% บางครั้งจะทำให้ มันฟ้องว่าเนตหลุดต้องกด repair ใหม่ สาเหตุเป็นได้จากอะไรบ้างครับและ รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ (ที่ห้องนี้เจออยู่ 4-5 hotspot แต่ก็เลือกอันที่สัญญาณแรงที่สุดแล้ว)อ๋อใช้สายusbเส้นใหญ่จากกล้อง ยาวประมาณเมตรกว่าๆ แทนของเดิม

4.ผมได้true wifi 4 m แต่เทส จาก adslthailand ได้ 1เมก นิดหน่อยเองครับ ถ้าลองเทสของ pantip ได้ 2เมกกว่า เทสตอนเวลาตี 4 ครับ อันนี้เป็นที่ตัวรับไวเลสของผมหรือเป็นที่hotspotของtrueครับ(ใช้ nod32 v.4กับ usb shield เกี่ยวไหมครับ)

5.รบกวนแนะนำusb ไวเลส ที่เสถียร ให้สักสองสามตัวสิครับ มีโครงการว่าจะซื้อให้แฟนอีกตัวนึงนะครับ

tomodify's Avatar

สำหรับผมคิดแบบนี้ครับ
    พวก hi power แค่ลมพัดสัญญาณก็เปลี่ยน
    ภาครับส่งมันจับสัญญาณไวเกิน
    5 ขีดเต็ม แต่เล่นไม่ได้
    เพราะมาเจอ ap ตัวอื่นมารบกวน

อันนี้อากาศแย่ๆ 1 ขีด แต่บิททั้งคืนก็ไม่หลุดนะ

อันนี้ที่หอเก่าแฟน

จบแบบนี้ครับ

คำตอบทั้งหมดอยู่ในภาพแล้วมั้ง
    ้hi power ทั้งหลาย
    alfa g-sky comfast airlive

เหมาะสำหรับจุดที่รับสัญญาณไม่ได้ และไม่มีสัญญาณรบกวนจาก ap ตัวอื่นครับ

ข้อ 2ตอบด้วยรูป

ส่วนข้อแรก ให้นึกถึงว่าเสากระจายคลื่นเป็นลูกโป่งครับ การเพิ่ม mW ก็เป็นการเป่าลมเข้าไป ลูกโป่งจะขยายทุกๆด้าน

ข้อ 3 เป็นไปได้ว่าเสายังตั้งไม่ตรงกับทิศที่ AP อยู่ครับ
    คือเสาของเราอยู่ในรัศมีครอบคลุมของ AP แล้วแต่ AP อาจจะอยู่ขอบๆของรัศมีเสาเรา
    เวลาเชื่อมต่อรับสัญญาณได้ดี แต่ส่งกลับไม่ดี/ไม่นิ่ง ต้องหันมุมให้เสาหันตั้งฉากกับทิศ AP(งงมั้ยเนี่ย)
    สาย USB มีส่วนตรง เวลาไฟผ่านสายมันจะดรอปนิดหน่อย ยิ่งยาวยิ่งดรอปมาก

ข้อ 4 เทสสปีดต้องทำใจครับ เพราะไม่ได้ใช้คนเดียว ช่วงกลางวันมีคนอื่นร่วมใช้ด้วย เทสไม่เต็มเรื่องปกติ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ จากกระทู้เก่าผมไปถอยยากิมาพ่วงกับ Gsky แล้วใช้ได้แล้วครับ รอปรับพื้นที่แล้วขึ้นเสาน่าจะไม่มีปัญหาครับตัวนี้ใช้กับโน๊คบุค
    ส่วนกระทู้นี้ เป็นpc ของแฟนและกำลังจะหาตัวรับสัญญาณให้เค้าใช้สักตัว ก็เลยเอาgsky กับเสาเดิมไปลองครับผลที่ได้ก็อย่างความคิดเห็นแรก(ใช้โน๊คบุคผมลองโดยตัวเอาตัวเสาไปไว้ใกล้หน้าต่าง)
    แต่ถ้าเสียบกับpc มันรับสัญญาณได้ต่ำมาก เพราะเอาเสาไปไม่ถึงหน้าต่างครับ

กรณีนี้แนะนำ การ์ดแบบpci จะรับสัญญาณดีกว่าไหมครับ(ห้องมันค่อนข้างแคบย้ายpcลำบาก) แนะนำยี่ห้อในราคาคุ้มค่าให้หน่อยนะครับ (ยี่ห้อหรือชิพให้ผลแตกต่างไหมครับ)
    มันมีสายต่อเสาสัญญาณให้ไหมครับ หรือว่ามันน่าจะรับสัญญาณได้ดีกว่าแบบusb อยู่แล้ว

"ต้องหันมุมให้เสาหันตั้งฉากกับทิศ AP(งงมั้ยเนี่ย)" รบกวนอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
    หมายถึงเอาปลายเสาชี้ไปทางap หรือหรือเปล่าครับ หรือตั้งปลายเสาตั้งฉากตามปกติแล้วเอาด้านล่างของเสาหันไปทางap

"สาย USB มีส่วนตรง เวลาไฟผ่านสายมันจะดรอปนิดหน่อย ยิ่งยาวยิ่งดรอปมาก" กรณีนี้ซื้อสายต่อที่ทำจากสายlanจะดีกว่าสายusbที่ขายตามร้านทั่วไปไหมครับ

ขอบคุณครับ

ดูรูปบนแล้วกันนะครับ เสา Omni ยิ่ง gain สูง มุมกวาดจะยิ่งแคบลง
    ปกติตามอาคารจะติด AP ไว้บนเพดาน
    ถ้าเราเอาเสาตั้งฉาก แล้ว AP อยู่ตำแหน่งปลายๆของการกระจายสัญญาณพอดี มันก็จะเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ก็ต้องเอียงเสาให้สัญญาณกระจายครอบ AP ไงครับ

ส่วนสาย LAN กับ USB ผมไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าต่างกันเยอะไหม
    ปกติ USB น่าจะไม่เกิน 5 เมตรจะมีปัญหาไฟไม่พอ PoE ผ่านสายแลนดีๆอาจจะส่งได้ถึง 80m ก็น่าจะดีกว่าล่ะมั้ง
    แต่ถ้าเอาไปไม่ไกลมาก ลองดู Low loss cable ดีกว่า
    แทนที่จะลากสาย LAN หรือ USB ไปไกลๆ เอาเสียบไว้กับคอมนั่นแหละ แล้วเอาเฉพาะเสาไปทิ้งไว้ตรงตำแหน่งที่ต้องการ

ขอบคุณครับผม

Bookmarks

Bookmarks