overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default จาถามเรื่องลำโพงกับsound card คับ

คืออยากได้แบบ 5.1 ซึ่ง ผมจาเอามาดุหนังกะเล่นเกม แบบ สะใจๆคับ แต่ขอถามหน่อยว่า sound card จำเป็นรึป่าว แล้วถ้าติดตั้ง มีข้อดียังไงคับ หรือ เอาแค่ on board ก็พอคับ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ถ้ามีเงินซื้อsound cardมาใช้ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีไม่ต้องดิ้นรนแค่on boardก็เพียงพอ ถามว่าต่างกันไหม ก็ต่างน่ะครับมากน้อยแล้วแต่รุ่นแล้วแต่งบ แต่ควรดูลำโพงด้วยน่ะ ซื้อเฟอร์รารี่มาแต่ไปขับบนถนนลูกรังก็ไม่ไหวเหมือนกัน

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ต่างมากครับ แต่ก็ตามที่ท่าน Au_ninja บอก มันต้องไปเป็นคู่ครับ(แต่เป็นผมถ้ามีงบจะซื้อลำโพงดีๆ ก่อนนะ)

OverclockZone Member Puripong's Avatar

ออนบอร์ดมันก็เพียงพอสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ แต่เวลาเล่นเกมส์ที่ใช้พลังเสียงหนัก ๆ มันก็จะมากินพลัง CPU ด้วยนะครับ เพราะออนบอร์ดส่วนใหญ่มักจะไม่มีหน่วยประมวลผลดี ๆ ในตัวเอง ผมจะให้ข้อสรุปสั้น ๆ ตามนี่ครับ

1. ถ้างบน้อยและซื้อได้แค่ตัวเดียว ซื้อลำโพงก่อนครับ เสียงจะแตกต่างจากลำโพงเดิมที่ใช้อยู่อย่างเห็นได้ชัด (ถ้าของเก่าเป็นแบบธรรมดา และของใหม่ดีกว่ามาก) ลำโพงดี ๆ จะมีหลายยี่ห้อครับและไม่จำเป็นต้องแพง ถ้าให้แนะนำก็พวก Microlab / Edifier / JBL / Sonicgear / Harman-Kardon แต่ไม่แนะนำ Creative เนื่องจากแพงและคุณภาพเสียงโดยรวมไม่สมราคาครับ

2. ถ้าซื้อได้สองตัว และอยากทีเดียวจบแบบไม่แพงมาก ก็ Creative X-fi Xtrememusic + ลำโพงตามข้อ 1 แบบ 2.1 ซักชุดนึง

3. กรณีอยากได้ 5.1 รอบทิศ ก็ซาวน์การ์ดตัวเดิมตามข้อ 2 แต่ลำโพงเปลี่ยนเป้น 5.1 ซึ่งแนะนำให้ไปฟังเอง เพราะจริตรอบทิศแต่ละคนไม่เหมือนกัน

Creative X-fi Xtrememusic ราคาเท่าไรเหรอคับ แล้วก็ ส่วนราคา ลำโพง 5.1 เนี่ย แนะนำหน่อยสิคับ เหอๆ ว่า ควรประมาณ เท่าไรดีคับ คือผมเป็น นศ ที่จีนคับ เก็บตังซื้อเองน่ะคับ ตอนนี้ มีงบ อยุ่ ประมาณ 13k คับ เหอะๆ กะว่า จะเก็บตัง ค่อยๆทีละชิ้นไปน่่ะคับ ถ้าตังไม่พอ

ปล ถามผนวกอีกอย่าง คือ ตอนนี้ cpu AMD Phenom II x3 720 VGA Ati HD 4850 คือ ผมอยากเล่น ไฟนอล14 ปรับ ค่อนข้าง high เล่นแล้วไม่แลคอ่ะคับ

ปล 2 เห็น เค้าไป test spec กัน แล้วมี score อ่ะคับ ของเกม ไฟนอล14 เนี่ย เทสยังไงเหรอคับ
    Last edited by ChocoboFF7; 30 Sep 2010 at 09:03:40.

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar

Quote Originally Posted by ChocoboFF7 View Post
    Creative X-fi Xtrememusic ราคาเท่าไรเหรอคับ แล้วก็ ส่วนราคา ลำโพง 5.1 เนี่ย แนะนำหน่อยสิคับ เหอๆ ว่า ควรประมาณ เท่าไรดีคับ คือผมเป็น นศ ที่จีนคับ เก็บตังซื้อเองน่ะคับ ตอนนี้ มีงบ อยุ่ ประมาณ 13k คับ เหอะๆ กะว่า จะเก็บตัง ค่อยๆทีละชิ้นไปน่่ะคับ ถ้าตังไม่พอ

ปล ถามผนวกอีกอย่าง คือ ตอนนี้ cpu AMD Phenom II x3 720 VGA Ati HD 4850 คือ ผมอยากเล่น ไฟนอล14 ปรับ ค่อนข้าง high เล่นแล้วไม่แลคอ่ะคับ

ปล 2 เห็น เค้าไป test spec กัน แล้วมี score อ่ะคับ ของเกม ไฟนอล14 เนี่ย เทสยังไงเหรอคับ
    งบเหลือครับ ถ้าไม่เอาโหดจริงๆ

และถ้าเน้นฟังเพลงผมแนะนำ Asus Xonar มากกว่า Creative ครับ(เล่นเกมหรือดูหนังก็ไม่น่าจะต่างกันเท่าไหร่นะครับ)

PC ผมใช้ X-Fi XTreme Gamer Fatal1ty Pro + UE Tri fi 10 จากการที่ใช้มา

ผมว่าเสียงของ X-Fi มันหลอกหูนะครับ มันฟังแล้วไม่เป็นธรรมชาติเลย

ต่างกับ Xonar จากการที่ลองไปฟังมาด้วยเพลงเดียวกัน ผมว่าเจ้า Xonar ให้เสียงเครื่องดนตรีที่ฟังดูเป็นธรรมชาติมากกว่า

และนุ่มกว่าเจ้าชุด X-Fi ของผมมาก(Xonar hdav1.3 deluxe + UE Tri fi 10 )

ราคา
    X-Fi XTreme Gamer Fatal1ty Pro 3000-6000 ถ้าซื้อหิ้วก็จะถูกแต่ไม่มีประกันแต่ถ้าซื้อศูนย์ก็ราคาสูง
    Xonar hdav1.3 deluxe 5500-6500 แล้วแต่ร้าน

**ส่วนลำโพงรอท่านอื่นครับผมมีความรู้แต่เรื่องหูฟัง ~ฮา

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เห็น เค้าไป test spec กัน แล้วมี score อ่ะคับ ของเกม ไฟนอล14 เนี่ย เทสยังไงเหรอคับ - มีตัว Benchmark ให้โหลดครับ คลิ๊ก....
    Last edited by CannavaroJ; 30 Sep 2010 at 10:17:17.

X-Fi XTreme Gamer Fatal1ty Pro 3000-6000 ถ้าซื้อหิ้วก็จะถูกแต่ไม่มีประกันแต่ถ้าซื้อศูนย์ก็ราคาสูง
    Xonar hdav1.3 deluxe 5500-6500 แล้วแต่ร้าน
    อันนี้คือ sound card or headphone คับเนี่ย

Soundcard ครับ

G35 เป็นอีก 1 ตัวเลือก

เป็น Headset ใช้อยู่เหมือนกัน

และไม่ต้องใช้ Soundcard

คือผมอยากได้ 5 อย่างอ่ะคับ ตอนนี้ เพื่อเกม ดุหนัง ฟังเพลง โดยเฉพาะ 1 การ์ดจอ 2 cpu (ไม่รุ้จำเป็นรึป่าว) 3 ลำโพง 5.1 4 headphone 5 sound card อิอิ มีงบประมาณ 16k กว่า คับ พอจาแนะนำได้มั้ยคับ

ปัจจุบัน การ์ดจอ ati HD 4850 cpu AMD Phenom II x3 720 ลำโพง 2.1 ซึ่งใกล้จะพังแล้วคับ headphone พังแล้วงับ

ผมแนะนำว่าใช้ Sound onboard ไปดีกว่าครับ สุดท้าย คอมพิวเตอร์ ยังไงๆ ก็ต้องเน้นที่ความเร็วอยู่ดี งั้นเอาเงินไปทุ่มพวก CPU กับ VGA ดีกว่างบที่เหลือค่อยไปลำโพงกับซาวด์การ์ด

OverclockZone Member BEG!TSU's Avatar

ซื้อซับ 1 ตัว 2 ลำโพงไม่น่าจะ 700-1500 แล้วไปซื้อลำโพงเล็กอีกคู่ละ 200-300 มาใส่
    จะเอามาแต่ 5.1-7.1 น่าจะประหยัดงบได้พอสมควร ถ้าหูไม่มีความไวในการแยกเสียง ใช้แบบออนบอร์ด
    ก็เวิร์คแล้วครับ แต่ถ้าอยากให้เีสียงใสหน่อยก็ Sound Card รุ่นธรรมดาก็น่าจะโอเคแล้วราคาก็ราว 700 ขึ้น

ผมเคยต่อ 6.3 แ้ล้ว (ลำโพงเล็ก 6 ซับ 3) อย่างแรง ตอนต่อใหม่นี่ปลื้มในพลังเสียง
    แต่นานไปเหลือ 2.1/หูฟังธรรมดาไปเสียแล้ว เวลาดูหรือเ่ล่นเกมไปเพลินมันจะลืมคำนึงเรื่องเสียงเลย
    นอกจากเอามาฟังเพลงเท่านั้นแหละ ถึงจะต้องการพลังเสียงแบบ 100%

หมายเหตุ : สำหรับผู้ที่ต้องการประหยัดงบประมาณ
    หมายเหตุ : ระวังการเปิดเสียงดังด้วยเพราะจะทำให้ลำโพงแตกด้วย

OverclockZone Member AsmoDiaN's Avatar

มาเก็บข้อมูล ^^

Quote Originally Posted by BEG!TSU View Post
    ซื้อซับ 1 ตัว 2 ลำโพงไม่น่าจะ 700-1500 แล้วไปซื้อลำโพงเล็กอีกคู่ละ 200-300 มาใส่
    จะเอามาแต่ 5.1-7.1 น่าจะประหยัดงบได้พอสมควร ถ้าหูไม่มีความไวในการแยกเสียง ใช้แบบออนบอร์ด
    ก็เวิร์คแล้วครับ แต่ถ้าอยากให้เีสียงใสหน่อยก็ Sound Card รุ่นธรรมดาก็น่าจะโอเคแล้วราคาก็ราว 700 ขึ้น

ผมเคยต่อ 6.3 แ้ล้ว (ลำโพงเล็ก 6 ซับ 3) อย่างแรง ตอนต่อใหม่นี่ปลื้มในพลังเสียง
    แต่นานไปเหลือ 2.1/หูฟังธรรมดาไปเสียแล้ว เวลาดูหรือเ่ล่นเกมไปเพลินมันจะลืมคำนึงเรื่องเสียงเลย
    นอกจากเอามาฟังเพลงเท่านั้นแหละ ถึงจะต้องการพลังเสียงแบบ 100%

หมายเหตุ : สำหรับผู้ที่ต้องการประหยัดงบประมาณ
    หมายเหตุ : ระวังการเปิดเสียงดังด้วยเพราะจะทำให้ลำโพงแตกด้วย
    หมายถึง ซื้อแยกเหรอคับ หรือ ยังไงคับ งง

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ซาวการ์ดตัวละพันเีดียวก็ต่างกันแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks