overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member Hellraizer's Avatar
    เซียร์-รังสิต หรือจัดส่งฯ โทรฯ: 081-413-7750

Default สอบถามมอดฯเรื่องการโพสลิงค์ขายสินค้าอื่นๆที่เป็นลิงค์ในเว็บฯและโพสในกระทู้ตัวเอง

Quote Originally Posted by Moderators
    Dear Hellraizer,

You have received an infraction at OVERCLOCKZONE Forums.

Reason: ทำผิดกฎ กติกา มารยาทของเว็บฯ
    -------
    ลิ้งค์สินค้าอื่นในกระทู้ แก้ไขด่วน < ผิดกฎข้อไหนครับเนี่ย?..

กฏการให้แต้มการกระทำผิด(Infractions point) 1 แต้ม มีรายละเอียดดังนี้
    1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่นที่ไม่ใช่ link ภายในเวป
    2. สมาชิกที่ช่วยดันกระทู้และมีเจตนาโพสโฆษณาเลียนแบบเป็นลายเซ็นต์ถือว่าผิดกฏ (สามารถโฆษณาสินค้าที่ขายภายในเวปในลายเซ็นต์ได้)
    3. สมาชิกมีเจตนาโพสปั้มกระทู้ หรือดันกระทู้ ของตัวเองน้อยกว่า 30 นาที หรือตรวจสอบได้ว่ามีการเล่นพรรคเล่นพวกที่จะช่วยกันเข้ามาดันกระทู้
    4. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ขายสินค้าชนิดเดียวกันแบบเดียวกันหลายในหลายๆ ห้อง
    5. โพสโฆษณาเวปบิตนอกเหนือจากห้อง Advertisement (อนุญติให้โฆษณาเวปบิตได้เฉพาะห้อง Advertisement เท่านั้น)

-------

This infraction is worth 1 point(s) and may result in restricted access until it expires. Serious infractions will never expire.

Original Post:
    https://www.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=22189971
    • ขาย : จยย. Honda Click Play
    • ปี : 2007
    • เล่มทะเบียนฯ: มี
    • การโอนฯ : โอนลอย (ต้องใช้สำเนาบัตรฯเพื่อทำใบซื้อ-ขายด้วยครับ)
    • สภาพ : 85%
    • ระยะทางการใช้งาน : 59,xxx กิโลเมตร
    • อุปกรณ์ : มีกุญแจรถให้ 2ดอก
    • ราคา : 23,900.- หรือรับแลกเป็นโน๊ตบุ๊ค-คอมบ้านด้วยครับ
    • สถานที่ : เซียร์-ฟิวเจอร์ รังสิต
    • โทรฯ : 081-413 7750 เนฯครับ (โทรมาสอบถามดีกว่าครับ ผมไม่ได้นั่งเฝ้าหน้าจอฯน่ะครับ ^^ .. )

• รายการสินค้าอื่นๆ : คลิกที่ชื่อสินค้าเพื่อดูรายละเอียดได้เลยครับ (สามารถใช้ตรวจสอบประวัติการขายได้)

- กล้อง > Canon PowerShot รุ่น S5 IS (PC1234) < ขายแล้วครับ

- เสื้อวัยรุ่น > ยกแพ็ค(20ตัว) <

- กีต้าร์ > Baracuda < ขายแล้วครับ

- ชุด > HP Pavilian g3476l < ขายแล้วครับ

- รวม > AthlonIIx4 630 2.80GHz + 890GPA-UD3H < ขายแล้วครับ

- โน๊ตบุ๊ค > BenQ R45-LM06 <

- ชุด > Pentium4 640 3.2GHz < ขายแล้วครับ

- แรม > A-Data DDR3-2000G v2.0 2x2GB <
    All the best,
    OVERCLOCKZONE Forums
    ผมว่าสิ่งที่ผมทำไม่ได้ไปเอาเปรียบใคร หรือทำผิดอะไรน๊ะครับ ลิงค์ก็เป็นลิงค์ภายในเว็บฯ..
    และมันก็แสดงอยู่แค่ในกระทู้ที่ผมโพสเท่านั้น ไม่ได้ไปรบกวนใครเลยจริงๆ..
    แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมจะลบให้ครับ ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีเหตุผลที่ดี-ชัดเจนกว่านี้ในการบังคับใช้กฏด้วยน๊ะครับ..

ปล. ผมว่าคุณเข้าใจกฏผิดแล้วล่ะครับ ผมไม่ได้ทำเลียนแบบ Lisense หรือพ่วงลิงค์จากนอกเว็บฯมาเลยน๊ะครับ..
    ผมโพสที่หัวกระทู้ของผมเองเท่านั้น เพื่อแสดงว่าตัวผมมีอะไรขายบ้างในตอนนี้..
    ผลเสียที่จะเกิดขึ้นตามเจตนาของกฏมันก็ไม่ได้เกิดขึ้นแต่อย่างใดทั้งสิ้นเลยครับ..
    เปรียบเสมือนคุณกำลังตีเจตนารมณ์ของตัวกฏข้อนี้ผิดไปครับ ขอความกรุณาทบทวนอีกครั้งด้วยน๊ะครับผม ^^ ..
    Last edited by Hellraizer; 30 Sep 2010 at 11:56:34.

Administrators

คุณขายสินค้าอย่างหนึ่ง แต่ก็มีอีกจิปาถะ ลงในกระทู้ อีกหน่อยทุกคนนเอาอย่าง ก็คงจะมั่วกันไปหมด กฏออกมาเพื่อให้คนรู้จักพอดีครับ
    อีกอย่างกฏที่ตั้งมาก็เพราะมีคนร้องเรียนเข้ามา เราพิจารณาแล้ว เห็นว่าจริงตามที่สมาชิกร้องมา ถึงตั้งกฏออกมา

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่สามัญสำนึกครับ ถ้าทุกคนมี ก็คงไม่ต้องมีกฏ

OverclockZone Member Hellraizer's Avatar
    เซียร์-รังสิต หรือจัดส่งฯ โทรฯ: 081-413-7750

Quote Originally Posted by Moderators View Post
    คุณขายสินค้าอย่างหนึ่ง แต่ก็มีอีกจิปาถะ ลงในกระทู้ อีกหน่อยทุกคนนเอาอย่าง ก็คงจะมั่วกันไปหมด กฏออกมาเพื่อให้คนรู้จักพอดีครับ
    อีกอย่างกฏที่ตั้งมาก็เพราะมีคนร้องเรียนเข้ามา เราพิจารณาแล้ว เห็นว่าจริงตามที่สมาชิกร้องมา ถึงตั้งกฏออกมา

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่สามัญสำนึกครับ ถ้าทุกคนมี ก็คงไม่ต้องมีกฏ
    • ผมกลับมองว่ามันเป็นการดีเสียอีกครับ ทุกลิงค์ก็อยู่ภายในเว็บฯ ช่วยโปรโมทเว็บๆไปในตัวด้วย..
    และมันก็ไม่ได้มั่ว เพราะว่ามันอยู่แต่ที่หัวกระทู้ ไม่ได้ไปมั่วที่ไหนครับ..
    และที่มีผู้ร้องเรียนก็เพราะว่ามันมั่ว แบบว่าช่วยดันแต่โฆษณาพ่วงลิงค์เพียบ ประมาณนั้นมากกว่าครับ..
    ถึงทุกคนจะทำแบบผม ผมก็ว่ามันไม่มั่วน๊ะ เพราะว่ามันอยู่เป็นที่ ทีหัวกระทู้ครับ..
    • ถึงผมจะขายของหลายอย่างก็ไม่ได้แปลว่าผมจะเป็นคนไม่พอดีน๊ะครับ..
    มีผู้ที่ทำธุรกิจใหญ่โตมโหราฬมากกว่าผมอีกนับไม่ถ้วนครับ..
    และการโพสขายของหลายๆอย่างก็ไม่ได้บ่งบอกตรงไหนเลยว่าเป็นคนที่เห็นแก่ตัวน่ะครับ..
    มันก็แค่เป็นการทำมาค้าขายตามปกติก็เท่านั้นเองครับ..
    • ถ้าจะสรุปว่าการกระทำของผมเป็นการทำเลียบแบบ Lisense ผมก็งงน๊ะครับ..
    สิ่งที่ผมทำมีผลน้อยกว่าการเปิดใช้ Lisense อีกครับ ไม่ได้แก้ตัว แต่มันเป็นข้อเท็จจริงครับ..
    ผมไม่ได้จะบอกว่าการเปิดใช้ Lisense ไม่ดีน๊ะครับ เพราะว่าตัวผมก็สามารถใช้แทนตรงสิ่งที่ท่านห้ามได้..
    และดีกว่าเสียด้วยซ้ำไปครับ โพสกระทู้ไหนขึ้นที่กระทู้นั้นเลยครับ ขอบคุณมากครับผม ^^ ..
    • ถ้าผมไม่ได้ทำผิดอะไรก็รบกวนช่วยมาเอาแต้มคืนไปด้วยครับ (ได้หรือไม่ได้คืนมันไม่ค่อยสำคัญสักเท่าไหร่หรอกครับ.. )
    อย่าดูกันที่ตัวหนังสือเลยครับ ให้ดูกันที่เจตนาของการกระทำดีกว่าครับ เพราะว่าตัวหนังสือมันสามารถเปลี่ยนแปลงกันได้ครับ ^^ ..
    • อันนี้เป็นการแนะนำครับ เวลาจะให้แต้มควรจะบอกด้วยครับว่าผู้ที่โดนให้แต้มทำผิดกฏข้อไหน และผลของแต้มมีอายุนานเท่าไหร่ด้วยครับ..

ปล. ผมอยากให้กฏข้อบังครับมาจากความคิดเห็นส่วนรวมที่อยู่บนหลักของความถูกต้องน่ะครับ เป็นประชาธิปไตยดีครับ ^^ ..
    Last edited by Hellraizer; 30 Sep 2010 at 16:16:40.

1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่นที่ไม่ใช่ link ภายในเวป

เขียนอีกอย่าง บังคับใช้ไปอีกอย่าง ให้มันได้อย่างนี้ซิ..

ปล. แล้วอย่าแก้ปัญหาด้วยการลบ "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ออกน๊ะครับ เดี๋ยวจะฮามากกว่าเดิมเข้าไปอีก..

OverclockZone Member bebryx's Avatar
    bangkok,dindang

Quote Originally Posted by Hellraizer View Post

เขียนอีกอย่าง บังคับใช้ไปอีกอย่าง ให้มันได้อย่างนี้ซิ..

ปล. แล้วอย่าแก้ปัญหาด้วยการลบ "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ออกน๊ะครับ เดี๋ยวจะฮามากกว่าเดิมเข้าไปอีก..
    กำลังจะลบอยู่แล้ว อย่ามาขัดจังหวะสิ 5555

Bookmarks

Bookmarks