Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel ตระกูล E2xxx ต่างกับ E4xxx มากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel ตระกูล E2xxx ต่างกับ E4xxx มากไหมครับ

Intel ตระกูล E2xxx ต่างกับ E4xxx มากไหมครับ
    หมายถึง ความเร็ว ความแรง ความสามารถ การประมวล ฯ
    มันต่างกันเยอะไหมครับ

E2xxx มันไม่ใช้ C2d คับ ส่วน E4xxxนี่ C2D คับ ความแรงนี่น่าจะต่างกันพอสมควรเลย

Comment

C2D ทั้งคู่ครับ แค่ แคช L2 ต่างกัน 1M เท่านั้น เห็นผลไม่ต่างกันเท่าไหร่

Comment

E2xxx - E4xxx นี่เมื่อก่อนเป็น C2D เหมือนกันครับ แล้ว intel เค้ามาเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากเหตุผลด้านการตลาด

สถาปัตยกรรมเหมือนกัน FSB เท่ากัน เพียงแต่ลด cache ลงเหลือ 1 mb

ส่วนความเร็วที่ Ghz เท่ากัน ความเร็วแทบไม่ต่างกันมาก

Comment

รับทราบ!! โทษทีเห็นชื่อมันบอก เลยโชว์โง่ซะ555+

Comment

E2xxx
            โดนตัด 64บิท -Virtualization ทิ้งครับ แล้วก็ลดแคชลงเหมือนที่ท่านข้างบนว่าครับ

อินเทลเขาเลยเรียกมันว่าดูอัลคอร์แทน C2D ครับ

เปิด CPUZ ดูก็จะเห็นว่าโลโก้ต่างกัน

Originally posted by sam_9 View Post
            E2xxx โดนตัดแค่ Virtualization และลด L2 แค่นั้นครับ ยังมีชุดคำสั่ง 64บิท
            อ่า ขอโทษฮะเป็นงั้นจริงๆด้วย
            Last edited by papababa; 4 Oct 2007, 12:57:20.

Comment

E2xxx L2 Cache 1Mb
              E4xxx L2 Cache 2Mb
              E6xxx L2 Cache 4Mb

Comment

E2xxx โดนตัดแค่ Virtualization และลด L2 แค่นั้นครับ ยังมีชุดคำสั่ง 64บิท อยู่ครับ มัแค่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น ตัวมันคือ C2D
                ปล. E4xxx ก็ไม่มี Virtualization ด้วยนะ

Comment

ตัดแค่ L2 เหลือ1 mb ครับ

แต่ขอบอกว่า ถึงจะลาก 3.6g แต่มาเจอ e6600 เล่นที่2.66 เทส pi มานี้ เกือบเท่ากันเลยครับ จึงเรียกว่า ดังแต่ท่อล้อไม่หมุนครับ

แต่ถ้าใช้ดูหนังเล่นเกม เล่นเนต ผมว่าเหลือเฟือครับ เพราะ เคยใช้ system ชุดเดิมชุดเดียวกันเปลี่ยนแค่ cpu เล่น carbon แทบจะไม่ต่างกันเลย

ถ้าอยากเลนเกมเอาเงินไปลง การ์ดจอดีดี กับซิงมาเสริมแล้วลาก CPU ช่วยนิดนึงก็ได้ครับ

Comment

cache 1 mb กับ 2 mb เห็นผลต่างชัดครับ
                    แต่ 2 mb กับ 4 mb เห็นไม่ชัดเท่าไหร่

ตอนแรกผมก็กะจะเอา E2xxx มา แต่สุดท้ายได้ E6300 ราคา 4 พันถ้วน ก็เลยตัดใจเอามา
                    เพราะ cache 2 MB

Comment

Virtual มันตัดทิ้งตั้งแต่ E4xxx ลงมาแล้วอ่ะครับ
                      ส่วน 64 บิตมีหมดแล้วทั้ง CeleronL, E2000, E4000, E6000
                      นอกนั้นมันต่างกันแค่ความแรง และการกินไฟ

ปล. ครัยเป็นเหมือนผมมั่ง ไม่อยากเล่น E2000 เพราะอยากได้โลโก้ C2D (ตอนนี้กลับรู้สึกเสียดายตังค์)

Comment

Originally posted by BalZeBuB View Post
                        cache 1 mb กับ 2 mb เห็นผลต่างชัดครับ
                        แต่ 2 mb กับ 4 mb เห็นไม่ชัดเท่าไหร่

ตอนแรกผมก็กะจะเอา E2xxx มา แต่สุดท้ายได้ E6300 ราคา 4 พันถ้วน ก็เลยตัดใจเอามา
                        เพราะ cache 2 MB
                        ผมว่าL2 2กับ4 นี้เห็นกว่าเยอะเลยครับ คลิกติดๆ ตอนแรกเล่นE6300 พอใช้E6600 พระเจ้าช่วย ยิ่งตอนลงโปรแกรมนี้เห้นๆ

Comment

ผมพึ่งเปลี่ยนจาก E2160 มาเป็น Q6600

ถ้า OC ที่ความเร็ว 3.0 Ghz เท่ากัน
                          Super Pi 1M ของ E2160@3.0Ghz = 22 วิ
                          Super Pi 1M ของ Q6600@3.0Ghz = 16 วิ

Comment

Cache L2ที่ต่างกันส่วนมากจะเห็นผลในบางช่วงของการทำงานเท่านั้นหล่ะครับ เช่นพวกEncode-Decode VDOเนี่ยเห็นค่อนข้างชัด(มันเร็วกว่าจริงนะ) ถ้าเล่นเกมผมว่าไม่ต่างกันมาก ไม่ค่อยเพิ่มเพรมเรตเท่าไหร่แต่จะไปลดเวลาการโหลดต่างๆมากกว่า(คิดว่านะ แต่เท่าที่ใช้ไม่ค่อยต่างมาก)

Comment

Working...
                            X