Announcement

Collapse
No announcement yet.

north brige ร้อนเป็นเรื่องปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• north brige ร้อนเป็นเรื่องปกติไหมครับ

มันร้อนแบบว่าจับได้แปบเดียว1วิเดียวก็ต้องปล่อยอ่าครับมันผิดปกติไหมครับ

บอร์ดรุ่นไหนครับ OCไหม ชิปอะไร

ของผมเจอกรณีแบบเดียวกันกับท่านเลย EP45T-UD3P ชิปp45ไม่น่าร้อนขนาดนี้
    nbเปิดเครื่องมา70c. เล่นเกมส์90c. เลยแก้ปลายเหตุโดยหาHR05มาติดnb อุณหภูมิลดลง20c.

Comment

asus P5KPL/EPU อ่ะครับเช็คอุณหภูมิnbได้ที่ไหนอ่าครับใช้โปรแกรมอ่ะไรเช๊คหรอ

Comment

ไม่ได้OCนะครับ

Comment

NB หรือ PC อ่ะครับ

ถ้า PC ชิปมีซิงค์อยู่แล้วก็ลองทาซิลิโคนใหม่ หรือเปลี่ยนซิงค์ดู
          แต่ถ้าไม่มีซิงค์ ก็หาซิงค์มาติด ลงซิลิโคนให้เรียบร้อย ถ้ามีชื่องเสียบ AUX FAN ก็ซิงค์พัดลมไปเลย
          Last edited by Sukhoi47; 30 Sep 2010, 10:05:57.

Comment

ลองดูในไบออส บอร์ดasusน่ามีบอกครับ

Comment

Originally posted by BEAM ME06 View Post
              ลองดูในไบออส บอร์ดasusน่ามีบอกครับ
              +1 หรือ หา SIW มาเช็คดูดีกว่า ว่าเท่าไหร่

Comment

CPUID HWMonitor
                บอกได้ทุกอย่าง
                ไฟ..เลี้ยงซีพียู...บอร์ด กี่โวล
                อุณภูมิ..ซีพียู ฮาร์ดดิส การ์ดจอ ชิบเซ็ต กีอาศา
                รอบพัดลม...RPM
                มี Max Min Real-time ด้วย ไว้ทำสถิติตอนรันเครื่องช่วงพีค
                ลองหาโหลดดู...

ของผมตัวชิบเซ็ตก็ติดพัลลมเพิ่ม...รอบอยู่ที่ 6xxx RPM อย่างแรง..ดังนิดหน่อย
                ใช้ซิ้งเดิมๆ...แต่เปลี่ยนซิลิโคนเป็น Tuniq TX-4 เย็นได้ใจทีเดียว

Comment

แล้วปกติเนี่ยครับ north brige มันจะร้อนจนจับได้แปบเดียวหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by sengkuku View Post
                    CPUID HWMonitor
                    บอกได้ทุกอย่าง
                    ไฟ..เลี้ยงซีพียู...บอร์ด กี่โวล
                    อุณภูมิ..ซีพียู ฮาร์ดดิส การ์ดจอ ชิบเซ็ต กีอาศา
                    รอบพัดลม...RPM
                    มี Max Min Real-time ด้วย ไว้ทำสถิติตอนรันเครื่องช่วงพีค
                    ลองหาโหลดดู...

ของผมตัวชิบเซ็ตก็ติดพัลลมเพิ่ม...รอบอยู่ที่ 6xxx RPM อย่างแรง..ดังนิดหน่อย
                    ใช้ซิ้งเดิมๆ...แต่เปลี่ยนซิลิโคนเป็น Tuniq TX-4 เย็นได้ใจทีเดียว
                    วะ วะ ว้าว กรีน 1TB 2 ลูก อัดหนังอะไรลงไปนั่น ^^

ของผม เครื่องสำนักงาน P5KPL1600 ขึ้นๆลงๆ แถว 50-60 องศา C (เอามือไปจับจะเป็นยังไงเนี่ย)
                    แต่ถ้ามีอะไรไปบัง จะพุ่งมาเป็น 70-80 (อันนี้ผมไม่กล้าแตะหรอก)

Comment

ตกลงร้อนจนจับได้แปบเดียวนี่ไม่เป็นไรช่ายไหมครับ

Comment

ไม่ดับไม่เป็นไรมั้ง

ถ้าอยากให้เย็นก็เปลี่ยน sink แค่นั้นเอง

Comment

ชิป G31 มันก็ร้อนปกติของมันอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by captainkid View Post
                            วะ วะ ว้าว กรีน 1TB 2 ลูก อัดหนังอะไรลงไปนั่น ^^
                            เพิ่งจะอัพอ่ะครับ..หมดไปหลายพันอยู่...
                            ของเดิม 640 กับ 160 ไม่พอใช้...อัพแล้วใช้ยาวๆ...
                            ไม่งั้นอึดอัดแย่..แดงตลอดเลย..ไม่ค่อยมีเวลาแบกอัพ
                            แต่ตัว WD Green รู้สึกว่ามันเข้าถึงข้อมูลช้ากว่าตัวเก่า่ (Seagate)อ่ะ...
                            สังสัยต้องเอา Seagate 640 มาเป็นตัวบูตเครื่อง

Comment

Working...
                            X