overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member

Question ??? คอมมีอาการประหลาด ช่วยหน่อยครับ ???

เปิดเครื่องมาต้องเซ็ท BIOS ก่อน แล้วจะใช้ได้ตามปกติ ....... ถ้าบูทเครื่องเสร็จแล้วรีเซ็ทเครื่องทันทีจะไม่มีปัญหาอะไร ไม่ต้องเซ็ท BIOS ใหม่ และก็ใช้ไปได้เรื่อยๆ ....... แต่ถ้าใช้ไปสัก 10 นาทีแล้วรีเซ็ทเครื่อง จะเปิดไม่ติด อาการเหมือนไฟไม่พอหรือไม่เข้าเครื่อง บางครั้งพัดลมหมุนนิดนึงแล้วก็หยุดไป ....... ต้องปล่อยทิ้งไว้ 1-2 วัน ถึงจะเปิดได้อีกครั้ง แล้วก็เหมือนเริ่มใหม่ คือต้องเซ็ท BIOS ใหม่ แล้วก็ใช้ได้เรื่อยๆ แต่ห้ามรีเซ็ทหรือปิดเครื่อง เพราะจะเปิดไม่ติดไปอีก 1-2 วัน ....... ลองเปลี่ยนถ่านเมนบอร์ด(เอามาจากเครื่องอื่นที่ใช้งานมาแล้วประมาณ 2-3 ปี) ก็ไม่หาย

ทั้งหมดที่บอกไปมันเป็นเพราะอะไรครับ แก้ไขได้หรือเปล่า

มีความเป็นไปได้ว่าจะเกี่ยวกับ CPU มั้ย
    Last edited by Kiddeos; 30 Sep 2010 at 12:37:26.

OverclockZone Member minixp's Avatar

power supply หรือเปล่าครับ หรืออาจเป็นที่ พัดลม cpu ป่าวครับ ดูทีซิครับว่ามันหมุนป่าว

Banned

ถ่าน bios หมดครับ รบกวนเปลี่ยนด่วนครับ กล้าซื้อตัวใหม่หน่อยครับ
    Last edited by jigza; 30 Sep 2010 at 11:59:30.

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

PSU หรือ ไม่ก็อาจมี C บนบอร์ดบวมครับ ลองดูเมนบอร์ดว่ามี C บวมหรือเปล่า

@minixp: power supply ไม่ใช่แน่ครับ เพราะเปลี่ยนแล้วก็ไม่หายครับ ส่วนพัดลม CPU ถ้าเีสียแล้วจะเปิดไม่ขึ้นหรอครับ ผมเคยไม่เสียบสายพัดลม มันก็เปิดได้นี่นา แต่ใช้สักพักมันจะแฮงค์ไปเองเพราะระบายความร้อนไม่ทัน

@jigza: ผมก็คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่ แต่เมนบอร์ดอีกตัวที่ใช้มา 2-3 ปีตัวนั้น ก็ใช้งานได้ปกติ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ถ่านจริงๆ กลัวเสียเงินเปล่าอ่ะครับ (ขอคอมเม้นท่านอื่นๆช่วยเพิ่มความมั่นใจหน่อยครับ)

@kickmeekub: ผมพยายามดู C แล้วแต่ไม่เห็นอะไรผิดสังเกต แต่ผมยังมือใหม่อาจจะดูไม่เก่ง พอมีคำแนะนำวิธีดู C บวมมั้ยครับ เผื่อว่ามีตัวช่วยหรือต้องใช้อุปกรณ์เสริม
    Last edited by Kiddeos; 30 Sep 2010 at 12:13:48.

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ถ่านก้อนละ 30-50 บาทเองครับ

การดู C ด่วนด้วยตาเปล่าก่อนก็ได้ครับ สังเกตุดูว่ามันปูดขึ้นมาหรือ คราบแปลกๆ หรือเปล่าเท่านั้นครับ ถ้าไม่มีก็ตัดปัญหาได้เลย อีกเรื่อง ซีไม่ได้มีเฉพาะบนเมนบอร์ด บนการ์ดจอก็มีครับ
    Last edited by kickmeekub; 30 Sep 2010 at 12:19:50.

OverclockZone Member minixp's Avatar

ที่บอกว่าให้ดูว่าพัดลม cpu หมุนป่าวคือว่าผมเคยทำพัดลมพังอ่ะครับมันไม่หมุนใช้ไป 15 นาทีมันจะดับครับเพราะความร้อน cpu มันเกิน mainboard มันตัดการทำงาน
    พอเปิดเครื่องใหม่ มันจะไม่ติดเลยต้องรอให้ cpu มันเย็นไปก่อนเเล้วจะเปิดติด
    ส่วนถ่าน bios ซื้อใหม่เลยครับ ผมเคยเป็นครับ mainboard ของ gigabyte นะครับ ถ้านหมดตอนบูตรเครื่องทุกครั้งมันจะถามว่าต้องการโหลดค่า defult หรือไม่ทุกที ที่บูตรเลยครับ
    เเต่ถ้าบอกว่าเปิดมาเเล้วพัดลมหมุนเเป็บนึงเเล้วดับ ผมคงเดาว่าน่าจะ psu หรือไม่ก็อาจเป็นตัว swit หน้าเครื่องก็ได้ครับ

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

เครื่องซื้อนานหรือยังครับ ถ้ามีประกันอยู่ลองส่ง แมนบอร์ด Psu เคลมสักรอบก็ได้ครับ
    มีรูปนิดหนึ่งก็จะดีครับ จะได้วิเคราะห์ได้ ว่ามีอุปกรณ์อะไรน่าจะเสือมบ้าง

Quote Originally Posted by minixp View Post
    ที่บอกว่าให้ดูว่าพัดลม cpu หมุนป่าวคือว่าผมเคยทำพัดลมพังอ่ะครับมันไม่หมุนใช้ไป 15 นาทีมันจะดับครับเพราะความร้อน cpu มันเกิน mainboard มันตัดการทำงาน
    พอเปิดเครื่องใหม่ มันจะไม่ติดเลยต้องรอให้ cpu มันเย็นไปก่อนเเล้วจะเปิดติด

ส่วนถ่าน bios ซื้อใหม่เลยครับ ผมเคยเป็นครับ mainboard ของ gigabyte นะครับ ถ้านหมดตอนบูตรเครื่องทุกครั้งมันจะถามว่าต้องการโหลดค่า defult หรือไม่ทุกที ที่บูตรเลยครับ
    เเต่ถ้าบอกว่าเปิดมาเเล้วพัดลมหมุนเเป็บนึงเเล้วดับ ผมคงเดาว่าน่าจะ psu หรือไม่ก็อาจเป็นตัว swit หน้าเครื่องก็ได้ครับ
    +1 ตรง สีแดงๆ ครับผมก็เคยเป็น แต่ส่วนมากจะเป็นเมนบอร์ด ของ ASROCK

ของผมตอนที่เป็น board asus ครับ อิ อิ

@kickmeekub: ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลองกลับไปดูใหม่

@minixp: เท่าที่ดูเครื่องผม พัดลม CPU หมุนอยู่ตลอดนะครับ คงไม่เสียใช่มะครับ ที่ผมงงมากๆคือ หลังจากเครื่องเปิดไม่ติด ทิ้งไว้ 2-3 ชม.ไปแล้ว ก็ยังเปิดไม่ติด ต้องข้ามวันลูกเดียวเลยครับ ถึงจะมีโอกาสเปิดติด /// ส่วน switch ก็คงไม่ใช่ เพราะหลังจากที่มีอาการมาพักใหญ่ หาสาเหตุไม่ได้ ผมเลยตัดสินใจลองเอาไขควงแตะสวิทช์ที่เมนบอร์ดโดยตรง ผลก็เหมือนเดิมคือพัดลมหมุนนิดนึงแล้วก็ดับไป (เดี๋ยวจะลองลงทุนอีกนิด ซื้อถ่านก้อนใหม่ดู)

@teptop: เครื่องเก่าแล้วครับ socket478 หมดประกันไปนานแล้วครับ

@all: ผมยังเปิดรับความเห็นสำหรับทุกความเป็นไปได้ของอาการประหลาดๆนี้นะครับ
    Last edited by Kiddeos; 30 Sep 2010 at 12:44:55.

อันนี้อีกวิธีผมเคยเปิดไม่ติด เเต่ไฟเข้าพัดลมหมุนติด ติด ดับ ดับ
    ลองดูครับ
    1ถอดเเรมออกครับ
    2ลองใส่เเรมเเค่เเถมเดียวก่อนครับ ว่าเปิดติดป่าว ถ้าเปิดไๆม่ติดให้ถอดอันเเรกออก เอาอันที่2ใส่เเทนครับ ดูว่าติดป่าว ถ้าติดเเสดงว่ามีเเรมเสียเเล้ว 1 อัน
    3. ถ้าลองข้อ 2 ไม่ติด ให้ถอดเเรมออกครับ ดูที่ขาเเรมว่ามีพวก oxide ไปเกาะหรือเปล่าครับ พวกคราบ เขียว เขียว นํ้าตาล นํ้าตาล อ่ะครับ
    เอายางลบดินสอมาถูคราบพวกนี้ออกครับ ถูออกให้หมดจนสะอาด เเล้วใส่กลับไปครับ
    ผมเคยเปิดเครื่องไม่ติด อาการคล้าย คล้าย จขกท ใช้วิธีนี้เเล้วหายครับ ลองดูอีก 1 วิธี เพราะเห็นบอกว่าเครื่อง 5 ปีเเล้ว คงมีผุ่นเกาะ หรือ มีความชื้นเกาะบ้างเเหละครับ

OverclockZone Member StevieGerd's Avatar

ผมว่าบอร์ดเสีย

ผมก็ว่าบอดเสีย เเต่รองขัดเเรมดูก่อน

@minixp: ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูเรื่องแรมอีกอย่างนึง

@StevieGerd, minixp: ใจผมก็คิดว่าบอร์ดน่าจะเสีย แต่ทีแรกคิดว่าถ้าบอร์ดเสียมันก็น่าจะเปิดไม่ติดไปเลย ผมเลยไม่แน่ใจ

เอ่าขอถามตรงนี้เลยเเล้วกัน ตอนนี้ ocz มันใช้ ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิมไม่ได้เเล้วเหรอ งง ไมผมกดเเล้วไม่ติด

Quote Originally Posted by minixp View Post
    เอ่าขอถามตรงนี้เลยเเล้วกัน ตอนนี้ ocz มันใช้ ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิมไม่ได้เเล้วเหรอ งง ไมผมกดเเล้วไม่ติด
    ใช้ได้ครับ แต่ผมขี้เกียจกดไปๆมาๆ เวลาอ้างอิงหลายๆคนอ่ะครับ ^^

ของผมกดเเล้วบางทีก้ขึ้น บางทีก็ไม่ขึ้นค้างไปเลยต้อง refresh web ทุกทีเลย

น่าจะใช้ได้นะลองดู

OverclockZone Member StevieGerd's Avatar

เคยบอร์ดเสีย แบบที่เปิดติดแล้วก็เปิดไม่ติดครับ
    แบบเปิดติด เข้าวินได้ แต่จะค้างและจอฟ้าบ่อย
    แบบเปิดไม่ติด นี่ไม่บูทเลยครับ จอมืดเลย เข้าไบออสก็ไม่ได้
    ลองดูครับ ลองไล่ไปเรื่อยๆ เช็คแบบทุกท่านที่แนะนำมา
    ของผมโชคดีหน่อยเพราะว่ามีอะไหล่สำรอง ทำให้รู้ปัญหาได้ง่ายครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks