overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member pisnu's Avatar

Default Civilzation 5 แนนำเทคนิคเล่นหน่อยครับ ควรอัพไรก่อนครับ

การสั่งยูนิตแบบAUTO ให้หาของเอง ทำไงครับ ช่วงแรกเราควรเป็นพันธมิตรกาอนดีป่าว ไม่ชอบเรามันจะยืนขอเสนอมา แบบว่ารีดไถเรานะเซ๋ง แล้วพวกคนงานนะมีประโยชน์กับไรไงครับ เห็นแต่ขุดๆอย่างเดียว

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by pisnu View Post
    การสั่งยูนิตแบบAUTO ให้หาของเอง ทำไงครับ ช่วงแรกเราควรเป็นพันธมิตรกาอนดีป่าว ไม่ชอบเรามันจะยืนขอเสนอมา แบบว่ารีดไถเรานะเซ๋ง แล้วพวกคนงานนะมีประโยชน์กับไรไงครับ เห็นแต่ขุดๆอย่างเดียว

สั่ง auto ตามภาพ

ถ้าฝ่ายอื่นมายืนข้อเสนอ ก็แล้วแต่จะตกลงหรือไม่ก็ได้ ถ้าปฏิเสธเยอะๆ มันก็จะประกาศสงครามกับเราได้

คนงานก็เอาไว้สร้างสิ่งก่อสร้างบนที่ดินของเรา Tile ระยะเวลาก็ดูว่ากี่ turn
    Last edited by Trojan; 30 Sep 2010 at 15:51:37.

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ไม่แนะนำให้ Auto Worker มันสร้างมั่วให้เรา Focus เป็นเมืองๆ ดีกว่า

ปล.กำลังทำ Basic Guide พร้อม FAQ ใครสนใจร่วมกันทำกับผมบ้างครับ

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by CannavaroJ View Post
    ไม่แนะนำให้ Auto Worker มันสร้างมั่วให้เรา Focus เป็นเมืองๆ ดีกว่า

ปล.กำลังทำ Basic Guide พร้อม FAQ ใครสนใจร่วมกันทำกับผมบ้างครับ
    ผมขอถามหน่อยได้ไหมครับ

อาหารในเมืองมันติดลบเกิดจากอะไรเหรอครับ

และ +15 xp for land unit ช่วยอะไรได้ครับ

Last edited by Trojan; 30 Sep 2010 at 17:59:45.

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar

1. เกิดจากอาหารไม่พอเพียงกับประชาชนในเมืองครับและมีสิ่งปลูกสร้างของท่านบางชนิดลบการเก็บเกี่ยวอาหารอยู่ครับ

2. เมื่อสร้าง Armory ยูนิตที่เกิดจากเมืองนั้นจะได้ XP + 15 XP ครับ(เหมือน Barrack และ Military Academy)

OverclockZone Member deawpiaro's Avatar

ผมช่วยแปลจาก Guide 200 หน้าที่มันให้โหลดในเวบมะ *-*.......
    พอดีผมก้อเล่นมั่วๆ แปลออกมั่ง ไม่ออกมั่ง.....
    ถ้ารู้เรื่องกว่านี้คงเล่นสนุก..........

Quote Originally Posted by deawpiaro View Post
    ผมช่วยแปลจาก Guide 200 หน้าที่มันให้โหลดในเวบมะ *-*.......
    พอดีผมก้อเล่นมั่วๆ แปลออกมั่ง ไม่ออกมั่ง.....
    ถ้ารู้เรื่องกว่านี้คงเล่นสนุก..........
    เอาเลยครับท่านเดี่ยว ฮาๆ มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์แล้วหนึ่งคน

ถึงตอนนี้ผมจะเริ่มหมดไฟแล้วเพราะเกมมันเลื่อนขายอีกแล้วก็เถอะแต่พอมีคนมาช่วยแล้วอยากทำละ

1. เกิดจากอาหารไม่พอเพียงกับประชาชนในเมืองครับและมีสิ่งปลูกสร้างของท่านบางชนิดลบการเก็บเกี่ยวอาหารอยู่ครับ
    เราจะดูยังไงว่าสิ่งปลูกสร้างไหนใช้อาหารเท่าไร และสามารถทำลายออกไปได้ไหมครับ

2. เมื่อสร้าง Armory ยูนิตที่เกิดจากเมืองนั้นจะได้ XP + 15 XP ครับ(เหมือน Barrack และ Military Academy)
    ยูนิต เนี่ยหมายถึงพวกทหาร รถถัง เครื่องบิน ใช่ไหมครับ

1. ลองเอาเมาส์ไปชี้ดูครับ

2. ใช่ครับแต่เป็นยูนิตภาคพื้นดินอย่างเดียวครับ
    Last edited by CannavaroJ; 30 Sep 2010 at 18:43:18.

1. สิ่งก่อสร้างไม่ใช่อาหารในการสร้างครับจะเสียค่าบำรุงรักษาอย่างเดียว แต่ที่ผมบอกหมายถึงสิ่งปลูกสร้างรอบเมืองท่านบางชนิดมันไปลบอาหารเดิมของท่านทิ้ง(น่าจะเกิดการ Auto Worker แล้วมันไปสร้างสิ่งปลูกสร้างบางอย่างทับฟาร์ม) และประชากรของท่านตอนนั้นมันเกินกำลังการผลิตของหารพอดี(เมืองเจริญเติบโตมากไปก็ไม่ดีครับ เราต้องคอยคุมไว้)
    ผมไม่เคยใช้ Auto Worker นะ -*- รูปนั่นแค่ยกตัวอย่างมาให้ดูเฉยๆว่าคลิกตรงไหน

แล้วถ้ามันติดลบ Citizens มันจะลดลงเรื่อยๆไหมครับ หรือหยุดแค่นั้น

Quote Originally Posted by Trojan View Post
    ผมไม่เคยใช้ Auto Worker นะ -*- รูปนั่นแค่ยกตัวอย่างมาให้ดูเฉยๆว่าคลิกตรงไหน

แล้วถ้ามันติดลบ Citizens มันจะลดลงเรื่อยๆไหมครับ หรือหยุดแค่นั้น
    ถ้าภาค 4 ลดลงครับ เล่นภาคนี้ไม่เคยติดลบสักทีเลยยังไม่รู้ว่าจะลดไหมแต่ผมว่ามันน่าจะลบ(ลืมบอกไประดับความยากง่ายมีผลต่อ Bonus ด้วยนะครับ)

ปล.แต่แปลกอย่างเมืองที่ท่านเอามาให้ผมดู ดูยังไงอาหารก็ไม่น่าติดลบนะ แถมเข้าช่วงเทศกาลด้วย กำลังการผลิตอาหารน่าจะสูงกว่าปกติสิ หรือเพราะเป็นเมืองขึ้นหวา...
    Last edited by CannavaroJ; 30 Sep 2010 at 18:57:15.

ตอนนี้มันเพิ่มขึ้นมาเองแล้วครับ งง จริงๆ

เดี๋ยวทำสงครามยึดโลกต่อดีกว่า สร้างหุ่นยนต์มาแล้วต้องลอง หุหุ

Last edited by Trojan; 30 Sep 2010 at 19:10:40.

OverclockZone Member
    สาธุประดิษฐ์, พระรามสาม

ผมเพิ่งเคยเล่นอะคัพ
    มีแนวทางหาทองอย่างไรบ้างคัพ ในช่วงยุคแรกๆอะคัพ
    ผมยังสร้างเหล็กไม่เป็นเลยคัพ

OverclockZone Member mpromsopa's Avatar

เกมส์นี้ผมเพิ่งจะหัดเล่น ภาคผ่านๆ มาไม่ได้ให้ความสนใจเ่ท่าไร
    แต่มาภาคนี้บอกว่า มี Siam ด้วยก็เลยคิดจะเล่นขึ้นมา พอลงเกมส์เสร็จ งงเลยครับ มันเล่นกันยังไงเนี้ย
    คลิ๊กๆ ไปๆ มาๆ อยู่พักใหญ่ ก็ปิด เล่นไม่เป็น ท่านใดมีแนวหรือ คู่มือ(ภาษาไทยจะดีมาก) หรือทำ ไกด์ มาหน่อยครับ
    จะเป็นพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

OverclockZone Member AfterBlock's Avatar

แนวทางหาทองช่วงต้นๆ หายึดพื้นที่ที่เป็นพวก luxury ให้เยอะเข้าใว้ แล้วพวกสิ่งก่อสร้าง Improvement (สิ่งที่ worker เป็นคนสร้าง) อย่าสร้างฟุ่มเืฟือยโดยไม่จำเป็น ยิ่งถนน ควรสร้างให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ให้ต่อถึงเมืองหลวงทุกเมือง (ไม่ใช่ 1 เส้นต่อ 1 เมืองนะ ใช้ถนนพ่วงร่วมกันได้) เราก็จะได้เงินจาก Traderoute เพิ่มอีก ยิ่งเมืองมี Luxury เยอะ ยิ่งได้เงินเยอะ

แล้วควรจำกัดสิ่งปลูกสร้างในเมืองด้วย โดยสังเกตุที่ค่า Maintenance ก่อนจะสร้าง ว่ามันจ่ายค่าบำรุงรักษาเท่าไหร่ จำเป็นต้องสร้างใหม

ทหาร ก็เป็นตัวดูดเงินเช่นกัน มีเยอะจ่ายเยอะ

OverclockZone Member AfterBlock's Avatar

Quote Originally Posted by amfeelgood View Post
    ผมเพิ่งเคยเล่นอะคัพ
    มีแนวทางหาทองอย่างไรบ้างคัพ ในช่วงยุคแรกๆอะคัพ
    ผมยังสร้างเหล็กไม่เป็นเลยคัพ
    เหล็ก เราต้องวิจัยเพื่อรู้จักแร่เหล็กก่อนครับ แล้วจะเห็นใน map ว่าอยู่ใหนบ้าง เมื่อเจอแล้วก็สร้าง mine บนพื้นที่นั้น(ต้องอยู่ในอาณาเขตของเรานะ)ก็จะได้แร่เหล็กละครับ

OverclockZone Member pisnu's Avatar

แล้วหาเงินเพิ่มไงครับ ผมมีปัญหาหาเงินไม่ทันติดลบนะ หาขุดเหล็กไม่ได้ครับ อ่อ แล้วหาม้าไงครับ คือไปสร้างคอกใช่เปล่าครับ พอม้าหมดแล้วหาไงต่อครับ ไปหาม้านอกเขต มันก็สร้างคอกไม่ได้ครับ หรือว่าเราต้องขยายอนาเขตก่อนครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Trojan View Post
    ตอนนี้มันเพิ่มขึ้นมาเองแล้วครับ งง จริงๆ

เดี๋ยวทำสงครามยึดโลกต่อดีกว่า สร้างหุ่นยนต์มาแล้วต้องลอง หุหุ

ผมอยากถามว่าในเมือง จะมีรูปคนทำงานใช่ไหมครับ แต่ว่าทำไมเวลาเราคลิกเอง มันถึงเป็นรูป แม่กุญแจ
    ไม่ทราบว่าเพราะอะไรแล้วมีผลต่อการสร้างยูนิตไหม

Quote Originally Posted by ezyneab View Post
    ผมอยากถามว่าในเมือง จะมีรูปคนทำงานใช่ไหมครับ แต่ว่าทำไมเวลาเราคลิกเอง มันถึงเป็นรูป แม่กุญแจ
    ไม่ทราบว่าเพราะอะไรแล้วมีผลต่อการสร้างยูนิตไหม
    ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ารูปแม่กุญแจหมายความว่าอะไร แต่พอคลิกออกมันก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์จาก tile นั้น
    Last edited by Trojan; 1 Oct 2010 at 13:10:36.

ที่เป็นรูปกุญแจ ก็คือ เราล๊อคให้คนทำงานบนพื้นที่นั้นไม่เปลี่ยนแปลง จากรูปภายในเมือง

สังเกตุทางกรอบขวาบน Citizen Allocatiion Focus ถ้าเราอยากเน้นอะไรก็ให้กด Focus ตรงนี้แทน ซึ่งคนงานที่เราล๊อคกุญแจใว้จะไม่ตามไปครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks