overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member OrcHero's Avatar
    หนองวัวซอ จ.อุดรธานี

Default เรื่องการชาร์จแบต UPS

เวลาเราจะชาร์จแบต UPS เราต้องกดเปิดเครื่องUPS หรือปิดแล้ว เสียบปลั๊กไปเลยคับ

เพราะตอนนี้ เครื่องUPS ที่โรงเรียนมันไม่ค่อยเก็บไฟแล้วคับ ซื้อมาไม่ถึงปี

เวลาไฟตก มันชอบร้องและลองไม่เสียบกับอะไร แค่เสียบปลั๊กแล้วเปิดเอาไว้มันก้อ ร้องติ๊ดๆตั้งนาน

แล้วก้อดับไปเลยก้อมี เลยคิดว่า แบตมันคงใกล้หมด อ่ะคับ ที่แบตมันใกล้หมดเพราะว่า

เวลาใช้งานก้อเสียบปกติ แต่เวลากลับบ้านก้อต้องเอาไฟลง เลยไม่ได้ เสียบกับไฟฟ้าตลอด24ชม.

เลยขอถามเพื่อนๆ ว่า

เวลาเราจะชาร์จแบต UPS เราต้องกดเปิดเครื่องUPS หรือปิดแล้ว เสียบปลั๊กไปเลยคับ ^^

ขอบคุณมากๆนะคับ กับทุกๆคำตอบ

นิดนึ่งคับ UPS เปนแบบ 1000VA คับ

OverclockZone Member cowboythai's Avatar

ปิดดีกว่านะครับ เพราะอัดไฟเต็มที่

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

เปิดด้วยซิ และอย่าเพิ่งเสียบอุปกรณ์อื่นๆ 8-10 ชม.

OverclockZone Member OrcHero's Avatar

เปิดหรือปิด ดีอ่ะคับ เพราะ แค่คิดว่า ไฟจะเข้าอ่ะป่าว ถ้าเราปิดเครื่องอ่ะคับ แต่ถอดอุปกรณ์อื่นๆออกอยุแล้วคับ

OverclockZone Member min007's Avatar
    PHUKET. ผมไม่ชอบโกงใครและคนอย่ามาโกงผม

เปิดซิครับ และอย่าเพิ่งเสียบอุปกรณ์อื่นๆ 12 ชม.

ผมว่าแบตเตอรี่เสื่อมครับ

Quote Originally Posted by min007 View Post
    เปิดซิครับ และอย่าเพิ่งเสียบอุปกรณ์อื่นๆ 12 ชม.

ผมว่าแบตเตอรี่เสื่อมครับ
    อย่างตอนนี้อ่ะคับ ผมก้อเปิดเครื่องชาร์จอยุคับ ไม่ได้เสียบอุปกรณ์อื่นๆ แต่ทำไมเวลาไฟมันตกมันจะดัง ติ๊ดๆอ่ะคับ

รึว่าที่ผมเข้าใจ ว่าถ้าแบตมันใกล้หมดหรือไฟดับมันจะดัง อย่างเดียว มันผิด ใช่ไหมคับ

แค่ไฟตก มันก้อร้องใช่ไหมคับ แต่มันร้องนานมากเหมือนไฟดับอ่ะคับ

(โรงเรียนไฟตกทุกวัน อยุปลายสายไฟอ่ะคับได้ไฟมาไม่ถึง 220โวต์ ยิ่งเวลาโรงสี สีข้าวไม่ต้องพูด ตกทั้งวัน)

เพื่อนๆพอมี ข้อมูลเพิ่มเติม หรือ ฟันธง บ้างไหมคับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

มันขึ้นอยู่กับการออกแบบของ UPS แต่ละรุ่นครับ

บางรุ่นแค่เสียบปลั๊กก็ทำงานแล้ว ทั้งชาร์จแบต ปรับแรงดันไฟ ฯลฯ (พวกนี้พอเสียบปลั๊กปุ๊บจะมีเสียงรีเลย์ดังแต๊กทันที) แต่บางรุ่นต้องเปิดสวิทช์ก่อนถึงจะเริ่มทำงาน

ส่วนเรื่องแบต ก็แล้วแต่ว่าเค้าจะเอาแบตแบบไหนมาใส่ รุ่นที่แพงๆ ก็จะใช้แบตมียี่ห้ออย่าง Yausa Panasonic เป็นต้น ไม่ก็ OEM เป็นยี่ห้อของตัวเองเลยก็มี แถมยังมีระบบชาร์จแบตที่ชาร์จได้เต็มเร็วกว่ารุ่นถูกๆ อย่างขนาด 1000VA รุ่นแพงๆ นี่ ก็ต้องมีแบต 2 ลูก หรือไม่ก็ใช้แบตลูกโตกว่าปกติแล้ว

ส่วนรุ่นที่ขายถูกๆ พันกว่าบาท ก็ใช้แบตจีนแค่ลูกเดียว ใช้ได้ไม่นานก็เสื่อมแล้ว

เดาว่าที่โรงเรียนคงใช้รุ่นถูกๆ 1000VA ราคาพันปลายๆ ซึ่งคุณภาพก็ตามราคา ค่ากำลัง watt ที่รับได้ไม่น่าถึง 600W ด้วยซ้ำ ซึ่ง UPS ระดับนี้ทำได้แค่ตัดเข้าใช้งานแบตเวลาไฟตกหรือไฟเกินแค่นั้น ทำให้เวลาไฟตกนิดหน่อยก็ร้องแล้ว

ขณะที่รุ่นดีๆ หน่อย จะมีตัวปรับแรงดันไฟในตัว ทำให้ใช้ไฟได้ช่วงกว้างกว่า อย่าง UPS ตัวที่ผมใช้ รับแรงดันได้ในช่วง 165-275 V. โดยที่ยังไม่ต้องใช้ไฟจากแบต ซึ่งช่วงที่ไฟตกก็จะไม่มีเสียงร้องเตือนใดๆ มีแต่ไฟเตือนขึ้น กับมีเสียงรีเลย์ทำงานอยู่ภายในแค่นั้น

ส่วนเรื่องที่เวลาไม่เสียบอะไรเลย ร้องเตือนแล้วแต่ก็ยังดับ อาจเป็นการทำงานของระบบ No load shutdown ครับ คือปิด UPS เองอัตโนมัติเวลาไม่ได้ใช้งาน (แต่ถ้าแบตเสื่อมมันก็ดับเองเอาดื้อๆ ได้เหมือนกัน)

สรุปว่า ลองไปดู UPS ตัวที่ว่าก่อน ว่าอยู๋ในระดับไหน ถ้าเป็นแบบถูกๆ ก็ต้องทำใจครับ
    Last edited by osxp; 30 Sep 2010 at 20:27:37.

Quote Originally Posted by osxp View Post
    มันขึ้นอยู่กับการออกแบบของ UPS แต่ละรุ่นครับ

บางรุ่นแค่เสียบปลั๊กก็ทำงานแล้ว ทั้งชาร์จแบต ปรับแรงดันไฟ ฯลฯ (พวกนี้พอเสียบปลั๊กปุ๊บจะมีเสียงรีเลย์ดังแต๊กทันที) แต่บางรุ่นต้องเปิดสวิทช์ก่อนถึงจะเริ่มทำงาน

ส่วนเรื่องแบต ก็แล้วแต่ว่าเค้าจะเอาแบตแบบไหนมาใส่ รุ่นที่แพงๆ ก็จะใช้แบตมียี่ห้ออย่าง Yausa Panasonic เป็นต้น ไม่ก็ OEM เป็นยี่ห้อของตัวเองเลยก็มี แถมยังมีระบบชาร์จแบตที่ชาร์จได้เต็มเร็วกว่ารุ่นถูกๆ อย่างขนาด 1000VA รุ่นแพงๆ นี่ ก็ต้องมีแบต 2 ลูก หรือไม่ก็ใช้แบตลูกโตกว่าปกติแล้ว

ส่วนรุ่นที่ขายถูกๆ พันกว่าบาท ก็ใช้แบตจีนแค่ลูกเดียว ใช้ได้ไม่นานก็เสื่อมแล้ว

เดาว่าที่โรงเรียนคงใช้รุ่นถูกๆ 1000VA ราคาพันปลายๆ ซึ่งคุณภาพก็ตามราคา ค่ากำลัง watt ที่รับได้ไม่น่าถึง 600W ด้วยซ้ำ ซึ่ง UPS ระดับนี้ทำได้แค่ตัดเข้าใช้งานแบตเวลาไฟตกหรือไฟเกินแค่นั้น ทำให้เวลาไฟตกนิดหน่อยก็ร้องแล้ว

ขณะที่รุ่นดีๆ หน่อย จะมีตัวปรับแรงดันไฟในตัว ทำให้ใช้ไฟได้ช่วงกว้างกว่า อย่าง UPS ตัวที่ผมใช้ รับแรงดันได้ในช่วง 165-275 V. โดยที่ยังไม่ต้องใช้ไฟจากแบต ซึ่งช่วงที่ไฟตกก็จะไม่มีเสียงร้องเตือนใดๆ มีแต่ไฟเตือนขึ้น กับมีเสียงรีเลย์ทำงานอยู่ภายในแค่นั้น

ส่วนเรื่องที่เวลาไม่เสียบอะไรเลย ร้องเตือนแล้วแต่ก็ยังดับ อาจเป็นการทำงานของระบบ No load shutdown ครับ คือปิด UPS เองอัตโนมัติเวลาไม่ได้ใช้งาน (แต่ถ้าแบตเสื่อมมันก็ดับเองเอาดื้อๆ ได้เหมือนกัน)

สรุปว่า ลองไปดู UPS ตัวที่ว่าก่อน ว่าอยู๋ในระดับไหน ถ้าเป็นแบบถูกๆ ก็ต้องทำใจครับ
    ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำนะคับ ^^

Bookmarks

Bookmarks