overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: T AMP

OverclockZone Member

Default T AMP

มันคืออะไรครับ
    ต่างจากแอมป์ตามบ้านหม้อยังไง
    ตอนนี้ใช้altec 4121ก็ชอบมากครับ ใช้ฟังเพลงชอบเบสตึบๆดี
    ตอนนี้เกิดกิเลสอยากขยับไป MUSE T AMP 2024 +ลำโพง
    งบรวม4000+-นิดหน่อย
    จะดีไหมหรือจะแย่ลงครับ
    รบกวนด้วยนะค๊าบ

OverclockZone Member milestone's Avatar

ตัวเล็ก เสียงดี แต่คาดว่าค่าแอมป์ก็ 4000 แล้วนะซิ -*-

OverclockZone Member funkyphile's Avatar

ชอบเบสตึ๊บๆ แนะนำอย่าไปเล่นวางหิ้งครับ

ถึง t-amp มันจะมีราคาถูกให้เล่นในบางรุ่น แต่รวมลำโพงก็เฉียดหมื่นแล้วครับ

แถมให้ความตึ๊บไม่ได้เลย จะได้เวทีเสียง กะเสียงที่ใสและกว้างขึ้นครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

มันก็คือ int - amp ชนิดนึงนั่นเหละ แต่ปรับแหลมทุ้มอะไรไม่ใด้

กำลังขับก็เล็กน้อย สำหรับคนไม่ชอบอะไรรุงรัง , ไม่ฟังชนิดบ้านเขย่า

OverclockZone Member milestone's Avatar

T-amp น่าจะเป็น power amp มากกว่า int amp นะครับ เพราะไม่มีภาคปรี

ภาคขยายของ T-amp บางรุ่นแรงเป็นร้อยวัตต์ก็มีนะครับ

การที่มันเรียก T-amp เพราะมันออกแบบวงจรเป็นแอมป์คลาสนี้นะครับ ถ้าผมจำนิยามมันไม่ผิดนะ -*-

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ผมจัดตามลักษณะการไช้งานน่ะ ไม่งั้นต้องอธิบายดอกเห็ดอีก(บานปลาย)

ร้อยวัตต์ไม่น่าจะถึง หม้อแปลงตัวเท่ากำหมัดจะลากใหวรึ

ที่เห็นประจำๆ ตัวใหญ่สุดของคลาสนี้ก็น่าจะ pop-pulse

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

แอมป์คลาสนี้ ประสิทธิภาพสูงมาก สูงกว่า คลาส D อีก การทำงานเป็นแบบกึ่ง ดิจิตอล ไม่ต้องแปลกใจครับที่หม้อแปลงกับ ฮีทซิ้งเล็กนิดเดียว แต่กำลังวัตต์ที่ได้เกินตัว ข้อเสียคือวงจรซับซ้อน ต้นทุนสูง ถ้าตัดเรื่องหม้อแปลงกับฮีทซิ้งออกไป
    ในราคาเดียวกัน แอมป์คลาสอื่นเสียงดีกว่า แอมป์คลาสนี้ พัฒนามาจากแอมป์ คลาส D ซึ่งเสียงสู้ คลาส AB ไม่ได้
    ถ้าออกแบบ คลาส T ดีๆ ก็พอสู้กับ คลาส AB ได้ แต่ชนะขาดเรื่องประสิทธิภาพ(กินไฟน้อยกว่ากำลังขับมากกว่า)
    ปล.ความเห็นส่วนบุคคลนะครับ อย่าเอาเป็นบรรทัดฐาน ^^
    Last edited by fenderfree; 1 Oct 2010 at 01:52:54.

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ขอความรู้ด้วยครับ IC TA ... นี่คลาสT แน่นอน แล้วIC TDA.... นี่คลาสT หรือป่าวครับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

IC TDA ทำได้หลายคลาสครับผม แล้วแต่การจัดวงจร แต่ถ้าเอามามำแอมป์คลาส T อุปกรณ์จะเยอะกว่า IC TA เพราะ
    ไอซี TA บรรจุอุปกรณ์ ลงไปแล้ว เลยประหยัดต้นทุนไปอีกโข

TroRuwA
    Guest

โอ๊ย มึน
    แต่ไม่โฮ

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

นึกภาพไม่ออก พี่ๆ พอมีภาพไหมครับ มึน + งง

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ORDO TA2024 T-AMPl Amplifier & USB DAC TA2024 PCM2704

Last edited by tiger X-fi; 2 Oct 2010 at 12:09:43.

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

โอ้วว ขอบคุณพี่เสือมากครับ
    ได้ความรู้ใหม่ๆ จากบอร์ดนี้เยอะเลยครับ อิอิ

ตัวล่าสุดของ pop-pulse 120 วัตต์ครับผม ตัวไม่เท่าหมัดหรอก
    หม้อแปลงเทอรอยด์ 2 ตัว เห็นในงานที่ฟอร์จูนอยู่ เค้าใส่เคสใสโชว์เครื่องด้วย

OverclockZone Member qubely's Avatar

อืม คลาส T เหรอ
    งั้น ขอฟัง AB เหมือนเดิมไปก่อนละกัน

ผมก็ไม่เคยคิดจะลองเลย 555+ ของใหม่มันก็มาแรงช่วงแรกล่ะครับ คลาสแอมป์ นี่ยังไงๆก็สู้ คลาส A ไม่ได้ หรอก
    ปล.ความเห็นส่วนตัวนะจ๊ ^^

เสียงสู้คลาส A ไม่ได้ครับ แต่ได้เปรียบตรงที่ไม่ร้อน ทำให้มีขนาดเล็กกว่ามากถ้าวัตต์เท่ากันครับ
    แต่เสียงผมว่าดีกว่าคลาส AB ค่อนข้างมากเลยนะ คลาส AB เสียงมันไม่นิ่งเท่า
    จากที่เคยลองฟังนะครับ

เสียงดีกว่าคลาส AB น่าสน แต่เอ..ราคาจะ***งกันเยอะมั้ยครับ หมายถึง ว่า ถ้า AB ราคา 5000 กับ calss T ราคา5000(วัตต์เท่ากัน) อันไหนเสียงดีกว่า ขอความเห็นด้วยครับผม ^^

ผมว่าไม่น่าจะเสียงดีกว่า AB นะครับ เพราะ จริงๆมันก็คือคลาส AB แต่มีการนำข้อดีของคลาส D ที่ประสิทธิภาพสูง(คงทราบกันดีนะครับคลาส D เสียงเป็นไง)

OverclockZone Member sky_k's Avatar

class T เนี่ยนะเสียงดีกว่า class AB ผมใช้จนขายทิ้งไปแล้ว เทียบกับABแล้วยังคนละชั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks