overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ช่วยหน่อยครับ (ย้ายก็ยอม) เกี่ยวกับการลง Windows

OverclockZone Member lucky0099's Avatar

Default ช่วยหน่อยครับ (ย้ายก็ยอม) เกี่ยวกับการลง Windows

คือผมลง window เครื่อง acer ที่ บ. ผมคือเครื่องมันติดไวรัสอะครับทำไห้ระบบ แลน ซาว์การ์ด และ Usb หายหมดไม่สามารถใช้งานได้เลยอะครับ
    ผมจึงลงวินโดใหม่ โดยมีแผ่นวินโดที่เคยลงเครื่องนี้ผ่านมาแล้ว คือผมตั้งค่าที่ bios ให้บูต Cdrom แล้วเชตค่าให้ ฟอร์มแมต ไดร์ C เมื่อมันฟอร์มแมตเสร็จก็จะ Copy ไฟล์วินโดลง Hdd แล้วเครื่องก็ Restart มันก็จะขึ้น ดังภาพ ผมก็เลยถอดถ่านเคลีย Bios แล้วก็ลงใหม่ มันก็เป็นแบบเดิม ผมก็เลย รวม Hdd และเปลี่ยนแรม แล้วก็ฟอร์มแมตลงใหม่ ก็เป็นแบบเดิม ผมจึง เอา HDD ไปลงเครื่องอื่น ผ่านไม่มีปัญหาไดๆเลยครับ สรุป HDD ปกติครับ ผมเลยหาแผ่นมาลงใหม่ที่เคยลงเครื่องอื่นผ่าน ก็เป็นแบบเดิม ผมไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ ช่วยแก้ปัญหาหน่อยนะครับ แก้ปัญหานี้มา 2วันแล้วครับ

หรือ โทรมาบอกกันก็ได้นะครับ ด่วนมากเลยเครื่องต้องใช้งานอะครับ
    086-0031177 ลัก ครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Provider's Avatar

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=12907.0

น่าใช่นะครับ

OverclockZone Member AukAu's Avatar

บางทีอาจจะเป็นที่ CD Rom นะครับ

ผมเคยเจอกับของ SamSung ที่มันอ่านได้ไม่ค่อยดี

ทำให้ลง Window ไม่ผ่าน

แต่ส่วนใหญ่หน้าจอแบบนี้น่าจะเกิดจาก Ram เปิดติดแต่ลงWindowยังไงก็ไม่ผ่าน

ไม่ก็ลองเปลื่ยนSlot Ram บนM/B ลองเสียบช่องอื่นดู

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึเปล่านะครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาตอบอีกก็ได้ครับ

Moderator Gearhead's Avatar

- เช็คสายแพร และสายไฟ HDD ดูครับ
    - ลองถอดอุปกรณ์ออก แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ดูครับ

OverclockZone Member m598's Avatar
    แยกห้วยขวาง-รัชดา

ลองเข้าไบออสไปเซท ค่าต่างๆใ้ห้เป็น Default นะครับ โดยเฉพาะพวกเกี่ยวกับ IDE นะครับ พวกฟังชั่น SMART
    ลอง disable แล้วก็ 32 bit tranfer ลองปิดดู

OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

ลองเปลี่ยน ซีดีรอม ดูซิคับ ถ้าซีดีรอมเก่าแล้วอ่านไพล์บางไพล์ไม่ได้ อ่ะป่าว ตอนที่มันก๊อปไพล์ลง hdd มีค้างๆบ้างป่าว แรมก็มีส่วนนะ และก็บางทีบอร์ดอาจจะพัง

OverclockZone Member

ผมว่าลองเปลี่ยนวินโด้แผ่นใหม่ไปเรื่อย ๆๆ เดี๋ยวก็ลงได้ครับ บางแผ่นมันไม่ซัพพอร์ดครับ ใช้ครับ น้อง 200sx บอกถ้าซีดีรอมเก่าแล้วอ่านไพล์บางไพล์ไม่ได้ อ่ะป่าวต้องลองเปลี่ยน Cd-ROm ดูครับ
    Last edited by TAXI; 4 Oct 2007 at 10:28:32.

OverclockZone Member T566's Avatar

ได้ติดตั้ง S-ATA Driver ตอนแรกดูรึยังครับ กด F6 แล้วใส่แผ่น Driver ไป

OverclockZone Member

ลองลง ubuntu or run ubuntu live cd
    จะได้เช็คก่อนว่า HW มีปัญหาอะไรรึป่าว
    เคยเจอที่ลง window ยังไงก็ boot ไม่ขึ้น แต่ใช้ ubuntu ได้

pookhem's Avatar
    จ-ส สุรวงศ, บางรัก, สี่พระยา

เหมือนข้างบนครับ แต่ที่เจอบ่อยสุดของอาการนี้เปลี่ยน ซีดีรอมที่ใช้ลงวินโดวส์แล้วจะหายลงได้ตามปกติ แล้วตามมาอาจเป็นแรม แต่คิดว่าซีดีรอมแน่ๆครับ ถ้าแผ่นไม่เสีย

รับแก้ไข
    Guest

รับแก้ไข คิดค่าบริการ 1000 บาท นอกสถานที่ครับ

OverclockZone Member getsaiyaman's Avatar

เคยเจอเช่นกันนะ
    1.อันดับแรกผมจะแกะเครื่องมาทำความสะอาดก่อน ปัดฝุ่นก่อน
    2.ถอดสายภายในมาเช็คแล้วเสียบใหม่
    3.ถูแรมกับการ์ด
    4.เคลียร์์ไบออส แล้ว Load default
    5.ดูแผ่นวินโดวด้วยใช้แผ่นยี่ห้อไหนอย่าง princo เนี่ยไม่เป็นรอยแต่ก็มักอ่านไม่ได้ลองหาแผ่นใหม่มาลงดู หรือไม่ก็ไรท์ใหม่
    6.ซีดีรอมครับลองเอาเครื่องอื่นมาใช้ดู
    ---ไม่รู้ตามขั้นตอนเบื้องต้นตรงนี้ทำหมดยัง---
    ---ถ้าหมดแล้วยังไม่ได้นะ เปิดฝาเอาน้ำราดครับ จบ---

OverclockZone Member eaknb's Avatar

น่าจะเป็นเพราะ bad ครับ ลองแสกนดู เจอมาเมื่อวันจันทร์ fdisk ก็น่าจะหายครับ ลองดู

OverclockZone Member takai's Avatar

ทำตามข้างบนแล้วหา แผ่น Windows ที่เป็นตัวเต็มไม่ใช่ตัวที่วางขาย มันจะตัด Driver ตัวที่จะใช้ได้กับ Board ท่านออกไป หาตัวที่ยังไม่เป็น Sp 1 , 2

OverclockZone Member lucky0099's Avatar

Quote Originally Posted by TAXI View Post
    ผมว่าลองเปลี่ยนวินโด้แผ่นใหม่ไปเรื่อย ๆๆ เดี๋ยวก็ลงได้ครับ บางแผ่นมันไม่ซัพพอร์ดครับ ใช้ครับ น้อง 200sx บอกถ้าซีดีรอมเก่าแล้วอ่านไพล์บางไพล์ไม่ได้ อ่ะป่าวต้องลองเปลี่ยน Cd-ROm ดูครับ
    ผมลองเปลี่ยนแล้วครับ เปลี่ยนไป 3ตัวแล้วครับ สรุป เป็นเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ลองเปลี่ยน แรม กะ สาย IDE ดูครับ

OverclockZone Member ss400's Avatar

น่าจะเป็นที่แรมนะครับ ลองถอดออกมาขัด แล้วเปลี่ยน ช่องดู
    แล้วถ้ามีแรมมากกว่า 1 แผง ให้เอาออกเหลือ แผงเดียว แล้วลองใหม่

ขอให้โชคดีครับ

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

เป็นไปได้มะครับว่าแผ่นเสียหาย ผมก็เคยเป็นลงแล้วจอฟ้า พอไปหาแผ่นอื่นมาลงก็ใช้ได้อ่ะครับ

OverclockZone Member basic's Avatar
    วาสนานำพา อยู่ไกลสุดฟ้ายังได้พบพาน

อาการนี้เป็นที่ driver windows ครับ ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นใหนครับ E 500 หรือ sa 85 ครับ
    ถ้า 2 รุ่นนี้ ใช้ driver sata ที่เป็น ffd เขียนว่า driver sata 2000/2003/xp ครับ

OverclockZone Member basic's Avatar
    วาสนานำพา อยู่ไกลสุดฟ้ายังได้พบพาน

ถ้ายังแก้ไม่ใด้ให้ลองใช้แผ่นพวก windows 2007 ดูอะครับ
    หรือไม่โทรมาที่ 026854393 ยุทธครับ แต่ตอนนี้ไปกิงข้าวอะนะครับ เข้ามาประมาณ 13.00 อ่าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks