overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Red face รบกวนช่วยอัพเกรดคอมเก่าๆให้ทีค่ะ

คอมที่บ้านเก่ามากเลยอยากจะอัพให้้มันใช้งานได้ดีกว่านี้น่ะค่ะ
    (อยากเล่นเกมส์ในเฟสฯ หรือไม่ก็พวก Dashนะค่ะ)

งงเหมือนกันดูสเปกเครื่องยังไง เลยลองใช้ cpu-z ดู

ยังไงก็รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

Last edited by pigrabbit; 1 Oct 2010 at 01:23:38.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

งบเท่าไรครับ สเปค สาหัสกับการ อัพครับ

ผมมี spec แนวๆนี้อยู่ตัวนึงคับ
    แนะนำถ้ามีเงิน เกือบๆ 10k ถอยใหม่เลยดีกว่าคับ = ="

งบเท่าไหร่ก็ได้ค่ะ

ต้องออกตังเอง เลยจะค่อยๆอัพไป

ตอนนี้กำลังเก็บตังน่ะค่ะ , ถ้าถอยใหม่มันจะคุ้มกว่าใช่มั๊ยค่ะ?

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by pigrabbit View Post
    ตอนนี้กำลังเก็บตังน่ะค่ะ , ถ้าถอยใหม่มันจะคุ้มกว่าใช่มั๊ยค่ะ?

ระหว่ารอเก็บตัง เราจะปฐมพยาบาลเบิ้องต้นคอมยังไงบ้างค่ะ

เพิ่มแรมหรือเปล่าคะ ?

OverclockZone Member onimayno's Avatar

Quote Originally Posted by pigrabbit View Post
    ระหว่ารอเก็บตัง เราจะปฐมพยาบาลเบิ้องต้นคอมยังไงบ้างค่ะ

เพิ่มแรมหรือเปล่าคะ ?
    ปล่อยมันไปดีเถอะครับ ไม่ต้องดันทุรังอัพเลยครับ ขายได้ขาย ซื้อใหม่โลด งบ10k ยังได้เครื่องแรงกว่านี้เยอะเลยครับ ฉนั้น ขายได้ขาย รึไม่ก็เก็บไว้ใช้เรื่อยเปื่อย

ขอบคุณค่า

OverclockZone Member bailiv's Avatar

แรงกว่าเครื่องเก่าของเพื่อนผมนะนั่น ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่นะ แต่พิมพ์งานอย่างเดียว เพราะแค่ดูคลิปใน youtube ยังกระตุกเลยครับ
    ยิ่งถ้าจะเล่นเกม facebook แล้วล่ะก็ CPUจำเป็นต้องแรงด้วย เพราะเกมแฟลชมันกิน CPUมาก

เมื่อต้นปีที่ผ่านมา เพื่อนผมซื้อแรม DDR (ไม่ใช้DDR2นะครับ) ความจุ 1GB ราคาประมาณ 1200แน่ะครับ ทั้งๆที่ DDR2 ราคาไม่ถึงพัน

สเป็คเครื่องเพื่อนผมนะ (ซึ่งตอนนี้เป็นเครื่องสำหรับทำงานของห้องผมไปแล้ว)
    CPU : Intel Celeron 800MHz
    RAM : DDR 512MB (ใส่256 2ตัว ของเดิมจริงๆ แค่ตัวเดียว แต่รับบริจาคมาจากพวกเพื่อนๆ)
    VGA : การ์ดจอลืมแล้วว่าของอะไร แต่ความเร็วแค่ 32MB (ยังไม่มีใครบริจาคมาให้)
    HDD : ฮาร์ดดิสก์ 40GB (นี่ก็ได้รับบริจาคมาจากเพื่อนเช่นกัน ของเดิมคือ20GB ซึ่งก็ยังใช้ได้อยู่ แต่ก็อาการหนักแล้ว)

อายุมันก็ประมาณเกือบ 10ปีเห็นจะได้

สเป็คขนาดนี้ ณ ปัจจุบัน มือถือบางรุ่นก็ยังมีCPU ที่ความ 800MHz แล้วล่ะครับ T^T
    อย่าว่าแต่เล่นเกมใน facebook เลย แค่ดูคลิปใน youtube ก็กระตุกแล้ว คิดแล้วก็เศร้าครับ แต่มันก็ยังใช้ทำงานได้ ก็ถือว่าโอเคล่ะนะล

ลงได้แต่โปรแกรมเก่าๆแหละครับ ไม่ใช่ว่าโปรแกรมใหม่ๆ ลงไม่ได้นะครับ แต่ไม่อยากลง เพราะโปรแกรมใหม่ๆ มันกินสเป็คเครื่องใช่เล่น
    แถมยังใช้เนื้อที่เยอะอีก ตอนนี้ก็ได้แต่ลงโปรแกรมเท่าที่ใช้ และหมั่นดูแลจัดการกับไฟล์ต่างๆ ให้ดีที่สุด เพื่อไม่ให้หนักเครื่อง จะได้ไม่ทำงาน
    หนักเกินไป

ปล. ทำงาน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมเล็กๆน้อยๆ กับเข้าเว็บไปหาอะไรอ่านเล่น ก็พอได้อยู่

Bookmarks

Bookmarks