overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member hunter001's Avatar

Question เข้าวินโดว์ไม่ได้ แต่เข้าเซพโหมดได้ ช่วยทีครับ

คือ คอมฯ PC ผม อยู่ๆมันก็เกิดอาการที่เข้าวิโดว์(XP) ไม่ได้

พอถึงหน้าจอที่โหลดตัววินโดว์เสร็จ หน้าจอมันก็ขึ้น power saver mode เหมือน สัญญาณจากคอมฯ หายไปเฉยๆ

แล้วพอซักพักเครื่องก็เปิดขึ้นเองใหม่ (เหมือนมันรีสตาร์ท) แต่ก็จะมาให้เลือก เหมือนเวลาเราชัตดาวน์ ไม่สมบูรณ์ ประมาณ เข้าวินโดว์ปกติ เซพโหมด เซพโหมดพร้อมเนตเวิร์ก

ถ้าเลือกเข้าวินโดว์ตามปกติ มันก็จะเป็นเหมือนเดิม ไปเรื่อยๆ ไม่มีสิ้นสุด

แต่ถ้าเลือกเข้าเซพโหมด มันจะเข้าได้ตามปกติเลย ไม่มีัปัญหาใดๆเกิดขึ้น

ผมลอง system restore แล้วก็ยังไม่หาย ยังเป็นเหมือนเดิมทุกประการ

ก็เลยคิดว่าปัญหามาจากตัววินโดว์ ผมเลยลองลบวินโดว์ทิ้งแล้วลงใหม่เลย

แต่ไม่ได้ฟอแมตทั้งลูกนะ ไดร์ D มีงานอยู่

ส่วนไดร์ C ฟอแมตลงใหม่เลย ปรากฎว่าลงเสร็จก็เป็นเหมือนเดิมอีกทุกประการ

เข้าวินโดว์ไม่ได้ แต่เข้าเซพโหมดได้

อาการนี้เป็นคล้ายๆ เครื่องที่ทำงานผมเครื่องนึงเลย แต่ของที่ทำงานบางครั้งเข้าวินโดว์ได้แต่รีสตาร์ทเอง

ที่ทำงานฝ่ายคอมฯ เค้าบอกว่า(ตอนที่มาดูครั้งแรก) น่าจะเป็นที่การ์ดจอ แต่พอยกไปซํกอาทิตย์ มาบอกว่า เป็นที่เมนบอร์ด ซีพียู ฯลฯ

ผมเลยไม่แน่ใจว่าตกลงเครื่องของผมมันมีปัญหาตรงไหนกันแน่ครับ

ถ้ามีปัญหาที่ วินโดว์ผมลงใหม่ก็น่าจะหาย หรือถ้ามีปัญหาที่ฮาร์ดแวร์มันก็น่าจะมีเสียงร้องอะไรบ้างเวลาเปิดเครื่อง หนิครับ

ปล.เท่าที่ลองอ่านศึกษาดู เห็นว่าอาจมีปัญหาที่ไดร์เวอร์การ์ดจอ ให้ลองลบทิ้งแล้วลงใหม่

แต่ของผม ลงวินโดว์ใหม่ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ หรือ อะไรใดๆเลย (ก็มันเข้าไม่ได้นี่หว่า)

ตอนนี้มึนตึบเลยครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

น่าจะ M/B เน่า

OverclockZone Member ta e mong's Avatar

อาการเข้าวินไม่ได้ แต่เข้าเอ๊กพีได้
    ที่เราเคยเจอกับตัวคือ
    พีซีเราเป็นกับการ์ดจอ
    โน๊ตบุคเราเป็นกับแบตเสื่อม-ไม่ชาร์จ
    ต้องหาคอมไปสลับอุปกรณ์กันดูครับ

OverclockZone Member StepLaos's Avatar
    เป็นคนทุกที่อ่ะ^^

ที่เคยเจอนะครับ การ์ดจอออนบอร์ดชนกับการ์ดจอแยก อาการบูตหน้าโลโก้ได้แต่ตอนเข้าหายมืดตึ๊บ ต้อง disable การ์ดจอออนบอร์ด(ถ้ามี)โดยการเข้าไปที่Safe Mode จากนั้นไปปิดซะ แล้วจัดการถอดไดร์เวอร์การ์ดจอออก แล้วลงใหม่ครับ ถ้ายังไม่ได้ลองถอนไดร์เวอร์ในวินโดวส์จริง โดยกด F8 เลือก Enable Vga Mode ถ้าเลือกอันนี้มันจะปรับความละเอียดให้ต่ำสุด 800*600แล้วลองไปถอดดูครับ (จากประสบการ์จริงๆงิงิ)

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Quote Originally Posted by StepLaos View Post
    ที่เคยเจอนะครับ การ์ดจอออนบอร์ดชนกับการ์ดจอแยก อาการบูตหน้าโลโก้ได้แต่ตอนเข้าหายมืดตึ๊บ ต้อง disable การ์ดจอออนบอร์ด(ถ้ามี)โดยการเข้าไปที่Safe Mode จากนั้นไปปิดซะ แล้วจัดการถอดไดร์เวอร์การ์ดจอออก แล้วลงใหม่ครับ ถ้ายังไม่ได้ลองถอนไดร์เวอร์ในวินโดวส์จริง โดยกด F8 เลือก Enable Vga Mode ถ้าเลือกอันนี้มันจะปรับความละเอียดให้ต่ำสุด 800*600แล้วลองไปถอดดูครับ (จากประสบการ์จริงๆงิงิ)
    ตามที่ จขกท.บอก มันไม่ได้หายมืดครับ มันรีสตาท

OverclockZone Member hunter001's Avatar

ใช่ครับ แล้วอีกอย่างเครื่องผมมันรุ่นเก่าพอดู สมัย celeron2.0

ไม่มีการ์ดออนบอร์ดในตัวอะครับ ถ้าไม่เสียบการ์ดจอ หรือเสียบหลวม เปิดเครืองจะร้องทันที

แต่นี่อาการดีหมด ยกเว้นพอหน้าต่างโหลดวินโดว์เสร็จ หน้าจอก็เหมือนไม่มีสํญญาณเข้าทันที

แบบตอนปิดเครื่อง แต่เปิดหน้าจอทิ้งไว้

แต่เซพโหมดเข้าได้เฉย

ถ้าเป็นที่เมนบอร์ดนี่ ผมคงต้องเปลี่ยนยกชุดเลยใช่มั๊ยครับ จะคุ้มกว่า

เหลือไว้แต่แรมกับhdd

ขายทิ้งให้หมดเลย จะดีกว่า แรมก็คงเป็น DDR Bus400 หาบอร์ดมาใส่ไม่ได้แล้ว นอกจากมือสอง

OverclockZone Member StepLaos's Avatar
    เป็นคนทุกที่อ่ะ^^

สงสัยจะบอร์ด ซ่อมไม่คุ้ม ซื้อใหม่ดีกว่า +10000

OverclockZone Member stum45275's Avatar

แนะนำซื้อที่ IT Squre ถูกดีครับซื่อแบบให้ช่างประกอบไห้คุ้มครับ ได้สเปคโหดๆมาเรยอะอิิิ

ทำไปทำมานี่ผมต้องซื้อใหม่เลยใช่มั๊ยเนี่ยครับ

ถ้าไปซื้อบอร์ดมือสองราคาประมาณ 700-1200 จะคุ้มมั๊ยครับ

พอดีใช้แค่พิมพ์งาน ฟังเพลง เล่นเนต ดูหนัง เล่นเกมส์บ้าน เล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองอะครับ

ซื้อใหม่คงหมดเกิน 7,000 แน่เลย

OverclockZone Member wisrutk's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

DD=Device Driver.
    Last edited by wisrutk; 3 Oct 2010 at 17:38:33.

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ลง win ใหม่ลองดู

Quote Originally Posted by wisrutk View Post
    DD=Device Driver.
    หมายความว่าอะไรเหรอครับ ผมไม่เข้าใจ

Quote Originally Posted by dimensions View Post
    ลง win ใหม่ลองดู
    ผมก็ลองลงใหม่ไปแล้วรอบนึงอะครับ แต่ก็ยังเป็นแบบเดิม

ผมเลยคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับตัว window แล้ว

Bookmarks

Bookmarks